overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ขอคำปรึกษา M/B แบบมี VGA ออนบอร์ด

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

Default ขอคำปรึกษา M/B แบบมี VGA ออนบอร์ด

ขอรบกวนด้วยนะครับ ต้องการคำปรึกษาเกี่ยวกับ M/B ทีมี VGA ออนบอร์ดเลย

ผมจะซื้อคอมใหม่อ่ะครับให้เค้าประกอบให้ที่พันทิพย์เลย
    ตอนนี้กะลังตัดสินใจอยู่ว่า ผมจะเอา M/B แบบที่มี VGA ออนบอร์ด ดีไหมอ่ะครับ
    การใช้งานของผมก็

เล่นเกมส์ : Dota - Ragnarok - Pangya ซึ่งผมคิดว่าแต่ละเกมส์ก็ไม่ใช่เกมส์ที่กินสเปคสูงแต่อย่างใด
    เล่นอินเตอร์เนต
    พิมม์งานพวก Excel แค่นี้เองครับ

+++ เพราะถ้าผมไม่เอา VGA Card แล้วไปใช้ VGA ที่ติดมากับบอร์ดเองเลย
    ผมจะได้เอาเงินค่าที่ต้องซื้อ VGA Card ราวๆ 2500+ ไปโป๊ะเป็นค่าจอ LCD แทนครับ +++

แบบไหนจะดีกว่าครับ ถ้าผมจะใช้งานเล่นเกมส์แค่นี้เอง Dota + Pangya + Rag

1. ซื้อแบบที่ M/B มี VGA ออนบอร์ดไปเลย เพราะเกมส์แค่นี้ไม่ใช้กราฟฟิคเยอะ แถมได้จอ LCD มาอีกตั้งหาก
    2. ซื้อแบบที่ M/B ไม่มี VGA ออนบอร์ดดีกว่า เพราะ เล่นเกมส์ที่ว่ามาไม่ไหว ทนๆใช้จอ CRT Flat ไป

รบกวนช่วยๆกันแนะนำผมทีนะครับ จะไปซื้อวันนี้แล้วตอนบ่ายๆ ( ครั้งที่แล้วไปได้แค่ไปดู - -a )
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เอา LCD ก่อนดีกว่า
    เล่นออนบอร์ดไปก่อนก็ได้ เรื่องการ์ดอัพทีหลังใส่บอร์ดตัวเดิมคงไม่เสียหาย ....

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

ผมเลือกแบบที่ 1. เผื่อวันหลังมีตังค์ค่อย UP การ์ดจอได้ และเลือกจอ LCD ประหยัดไฟ ประหยัดพื้นที่ เพ่งจอนานๆตาไม่ล้าเหมือนพวก CRT รับรองใช้แล้วจะติดใจ ว่าแต่ว่าจะไปเล่นบอร์ดรุ่นไหน ตอนนี้พวก on board แรงๆก็มีออกมาแล้ว เล่นสเปคเกมส์ดังว่าสบายๆ

OverclockZone Member Relaxza's Avatar

ข้อ 1. ไปก่อนครับ มีตังค์ค่อยว่ากันอีกที ^ ^

OverclockZone Member Open's Avatar

คือเกมส์ที่ผมว่าไป Dota Rag Pangya ไม่ต้องใช้ VGA Card ก็เล่นได้สบายใช่ไหมครับ
    ที่ผมห่วงคือ เล่นแล้วมันกระตุก พาลจาอารมเสียยยย เท่านั้นเองครับ ( แฟนเล่นปังย่า ถ้ากระตุกเดวมีตบ ตัวเล็กตัวแต่โหดโค-ตร!! - -" )

งั้นผมขอรบกวนให้ช่วยแนะนำเมนบอร์ดด้วยละกันครับ แหะๆ CPU เป็น AMD ATHLON X2 4800+ ราคาเบาๆตามกระเป๋าคนงบน้อย
    ที่ผมมองๆไว้ก็ ...

- ECS Black Sereis ตัวนี้ไม่รู้ราคาครับ อยากรู้เหมือนกัน '_'a น่าจะราวๆ 2300 ไหมครับ
    - ASUS M2V-MX SE ราคา 1560 บาท
    - AsRock NF6P-VSTA ไม่ทราบราคา <--- ไม่ค่อยอยากได้ตัวนี้ครับ เห็น SystemBus มันแค่ 1000 เดียว ตัวอื่น 2000

มีตัวไหนน่าสนใจกว่านี้ก็ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
    อยากได้ตัวที่ราคาไม่เกิน 2500 อ่ะครับ แต่ ยิ่งถูกยิ่งดีนะครับ เพื่อค่า TAXI กลับหอ อุอุ

ป.ล. จะออกเดินทางเวลา 13.00 น. ครับ
    Last edited by Open; 7 Jul 2008 at 11:32:39.

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

อีกทีละกานถ้า 3 ตัวนี้ชั่วโมงนี้ต้อง ECS Black Series แล้วล่ะครับ การ์ดจอแรงระดับ HD3200 เลยนาขอบอก ว่าแต่ว่าจะมีของหรือเปล่าเท่านั้น เพิ่ม RAM 2 GB เป็นอย่างต่ำ รับรองไม่โดนแฟนตบแน่นอน (เดี๋ยวมีตบจูบ-ตบจูบ)

ถ้ามีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยเลยนะครับ แหะๆ

นอกจากตัว ECS Black Series แล้วมีตัวไหนน่าเล่นอีกไหมครับ จะได้ จดๆไว้เผื่อหาตัวนี้ไม่ได้จริงๆครับ

ตัวอื่นเกินงบท่านน่ะครับ
    GigaByte GA-MA78GM-S2H ---> 2,700
    ASUS M3A78-EMH ---> 2,700

เกินซักนิดไม่เป็นไรครับ นั่ง Taxi มีตังพอถึงไหนก็ลงเดินกลับต่อที่นั่น O.o!!
    แล้ว VGA ที่ติดมาเค้าเขียนว่า GF 7 Series 256MB แบบนี้ดีไหมครับ สู้กับทาง ATi 3100 512MB ได้ไหมครับ

คือ ผมไม่อยากมีปัญหาเรื่องการ์ดจอกับตัวเกมส์ไม่ซัพพอร์ทกันอ่ะครับ ( การ์ดแบบออนบอร์ดเกี่ยวไหมนิ - - )
    ความรู้น้อยครับ

ขอบคุณท่านมากนะครับที่ช่วยแนะนำ เก็บข้าวเก็บของเตรียมตังไปเสียตัง T________T

ตัวที่แนะนำทั้ง 3 ตัวนั่นแหละครับ การ์ดจอแรงสุด HOT แล้วชั่วโมงนี้ ส่วนเรื่องปัญหาเรื่องการ์ดจอกับตัวเกมส์ไม่ซัพพอร์ทกันอันนี้ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาน๊ะ ถ้าท่านเล่นเกมส์ออนไลน์น่ะ

ไปถอยมาล่ะครับ หมดไปกะคอมชุดนี้ 9600 บาทไม่รวมจอ อุอุ

ตกลงเอาตัว Black ครับ
    และก็ได้ LCD ของ Acer 17" มาอีก 1 ตัว ผมก็ลืมถามไปว่าเอา LCD ของอะไรดีเห็นตัวนี้ถูกสุดเลยเอามา - -

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

OverclockZone Member zpondz's Avatar
    เสรีไทย บึงกุ่ม กทม.

ยินดีด้วยครับ ใช้แล้วเป็นยังไงเข้ามาบอกกันได้ครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ผมแนะนำ ASUS M3A-H/HDMI แต่มัน 3000 นี่สิ -.-

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

Pangya

ตัว เดือดเลยครับ

....

CRT FLAT มันไม่ดีตรงไหนคัรบ

ถูกกว่าเยอะ ดูได้เหมือนกัน

ราคา แบบนี้ ได้ภาพที่สวยกว่าด้วยซ้ำ

การใช้ LCD แทนที่จะ SAVE กับ กลายเป็น เพิ่มส่วนต่างด่วยซ้ำ

---

ทางเลือก พิเศษครับ

VGA -- on
    +
    CRT

=

เงินเหมือน ซื้อ HDD ไว้เก็บ JX ครับ

OverclockZone Member

CRT มันเปลืองเนื่อที่บนโต๊ะ จ้องนานๆ จะล้ากว่า LCD คับ แล้วระยะยาวประหยัดไฟกว่า CRT คับ

ความชัดถ้า LCD แบบจอเคลียร์ไบรท์ หรือคริสตัลไบร์ท (แล้วแต่ยี่ห้อจะเรียก) ความคมชัด สีสัน แทบไม่ต่าง แผลอๆ สวยกว่า CRT อีกคับ

^^ ตอนแรกผมก็ว่าจะเอา CRT แล้วล่ะครับ เพราะว่ามันประหยัดตังได้เยอะเหมือนกัน
    ผมก็ชอบภาพสวยๆของจอ CRT มากกว่า และไม่ชอบจอ LCD เลยเมื่อราวๆ 2-3 ปีที่แล้ว แต่อย่างว่าครับ โลกมันหมุนไปเรื่อยๆ

หลังจากลองใช้ ตัวใหม่ นี้ แล้วไปเทียบกับ โน๊ตบุค ตัวที่ใช้เล่นทุกที ผลการใช้งาน คือ

ตั้งโต๊ะตัวใหม่ CRU ALHTON X2 4800+ 2.5Ghz แรม 2 GB การ์ดจอออนบอร์ด
    - สามารถปรับภาพได้เป็นแบบ High ทุกอันเลย เล่นได้ไม่กระตุก เพิ่ม Effect เงาได้ เพิ่มฉากน้ำได้
    - เข้าเกมส์ได้เร็วขึ้น โหลดตอนเข้าเกมส์ไม่เกินประมาณ 5-8 วินาที ( ปังย่า )

โน๊ตบุคตัวเดิม CRU Turion64 X2 1.6Ghz แรม 512 MB การ์ดจอ GF 8400M G
    - ต้องปรับภาพเป็นต่ำสุดเกือบหมดทุกอัน ถึงจะเล่นได้แบบไม่กระตุก ต้องปิด Effect ของ เงา น้ำ และ ฉากหลัง ออก
    - เข้าเกมส์ต้องรอมันโลหดประมาณ 1.25-2.00 นาที ( ปังย่า )

ใช่ครับว่า LCD ตัวนี้ ภาพปกติ ( ตอนไม่เล่นเกมส์ ) จะไปเทียบกับ จอของโน๊ตบุคตัวเดิมไม่ได้ จอโน๊ตบุคดูภาพเนียนกว่าเยอะตอนไม่เล่นเกมส์
    แต่ที่ผมคิดไม่ถึงคือ VGA ออนบอร์ดของ ECS Black ตัวนี้เหมือนจะแรงกว่าตัว GF 8400M G ของโน๊ตบุคซะอีก
    ซึ่งแรม กับ CPU คงมีส่วนช่วยด้วยเยอะเหมือนกันครับ

ผมยก LCD ตัวนี้มาที่ราคา 4900 มี DVI ด้วย ซึ่งผมก็หาที่ต่ออยู่ตั้งนาน สุดท้ายก็ถึงบางอ้อ เราไม่มีการ์ดจอแยก นินา - -"
    จอ CRT ผมเดินดูเมื่อวานมันก็ราคาตั้งแต่ 1950( ไม่สวยเลยและใหญ่มากๆ ) ถึง 2500 บาท ส่วนต่างคงก็ 2400 ประมาณนี้ครับ ซึ่งถือว่าส่วนต่างเยอะ
    แต่ก็เป็นราคาที่ตัด VGA Card ที่ผมจะซื้อออกพอดี ผมก็เลยว่าคุ้มล่ะครับที่เอา LCD มา

Bookmarks

Bookmarks