Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีเลือก เมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีเลือก เมนบอร์ด

อยากรู้วิธีเลือกเมนบอร์ดครับ ผม oc ไม่เป็นนะ ไม่รุ้ว่ามันมีผลในการเลือกมั้ย แล้วเมนบอร์ดรุ่นไหม่ แพงๆ มันต่างกันกับตัวถูกๆยังไง มันทำให้คอมแรงขึ้นรึป่าวว ผมไม่ค่อยรุ้เรื่องคอม -..-

อยู่ที่การใช้งานของท่านมากกว่าครับ
    ว่าจะใช้แบบไหน

ถ้าไม่ OC มีหลายตัวเลือกเยอะแยะ
    ดูที่ประกันด้วยครับ

อยากรู้จริงๆ ท่านถามประเด็นมาเลยดีกว่า ว่ามีงบเท่าไหร่ ใช้ PC สเป็คแบบไหน

ประมาณนี้แหละครับ

Comment

อยู่ที่ chipset ครับ

Comment

ถ้าสเปกตามนี้
        CPU E8400
        VGA HD4870
        RAM 1Gx2 800
        PSU Tagan 600W
        ใส่เมนบอร์ดอะไรดี ตัวแพง ตัวถูก มีผลกับประสิทธิภาพคอมยังไง
        ชิบ 35 45 ต่างกันตรงไหน ทำให้เครื่องแรงขึ้นรึป่าว หรือมีผลอย่างอื่น ผู้รู้แนะนำที

Comment

แนะนำ p5k ถูกแหล่มอิอิ

Comment

p35 p45 ใช้งานจิงไม่ต่างกันหรอกครับ

Comment

งบประมาณสำคัญสุด มีตังแล้วค่อยคิดเรื่องอื่น

Comment

ตัวนี้ รองรับได้พอดี ส่วนราคาก็ไม่แพงเลย P5B-E intel ด้วย ถ้าได้ตัวท็อปของรุ่นนี้จะดีมากๆ

Comment

Gigabite กับ Asus รุ่นที่ราคาพอกันต่างกันยังไง อันไหนคุ้มกว่า

Comment

ถ้าใช้เมนบอร์ด Asrock Wolfdale 1400 บาท กับตัวแพงกว่าเช่น P5B-E 3800 บาท มันต่างกันตรงไหน

Comment

รู้ไม่มากแต่อยากตอบนะครับ อาจจะต่างกันตรง พอร์ต ต่างๆ มีไม่เหมือนกัน FSB ไม่เท่ากัน อุปกรณ์ที่ใช้ในการประกอบ คุณภาพแตกต่างกัน ชิปเซ็ต ต่างรุ่นกัน อะไรประมาณเนี้ยอะครับ ตอนนี้ก็ขึ้นอยู่กับ การเลือกใช้งานว่าจะต้องใช้แบบ ไหนมากกว่านะครับ อย่าง เสป๊ก ที่ท่านกล่าวมานั้น ผมว่า P5k ของ Asus ก็เอาอยู่นะ ลองดูนะครับ ผมรู้ไม่มากนะ ตอบตามความเข้าใจ ที่ได้ศึกษาจากในเว๊ปนี้ อะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ)

Comment

ต่าง สิคับ P35 PCI-EX V.1.1 P45 PCI-EX 2.0 4870 รองรับ 2.0 ถ้าใส่กับ P45 จะเร็วกว่า ประมาณ 15% -*0*-

Comment

ผมดูจากการทดสอบใน OCZ ระหว่าง P35 กับ P45 เรื่องของ PCI-E 1.1 กับ 2.0 ใช้งานได้ไม่แตกต่างกันมากครับ แทบไม่รู้สึก อิอิอิ ........................ (เอาใจ P35 เป็นการส่วนตัว นะ ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

Comment

อย่างงี้บอร์ดตัวละ 3000 กับ 4000 ก็ทำให้เครื่องเร็วเท่าๆกันดิ
                            แล้วบอร์ดมันช่วยเกี่ยวกับ oc มั้ย ผมไม่ oc นะ ทำไม่เปน
                            มีวิธีเลือกบอร์ดไว้ oc กับ ไม่ oc มั้ย เกี่ยวกันมั้นเนี่ย -.-

Comment

เข้ามาดูเฉยๆ อ่ะ หาข้อมูลเหมือนกัน เด๋วสิ้นปีจะประกอบคอมใหม่ซักตัว

Comment

Working...
                              X