overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ถามเรื่อง แบต acer ครับ

OverclockZone Member ThumThum's Avatar

Default ถามเรื่อง แบต acer ครับ

เพื่อนผมซื้อ acer 4920g

ชาร์ตแบตไว้ 15 ชม. แล้ว แต่มันไม่เต็ม100% ครับ ได้แค่ 98% ต้องทำยังไงบ้างครับส่ง 0 เลยหรือปล่าว

OverclockZone Member willkungza's Avatar

ส่งเลยก็ได้ครับ ท่าคิดว่าเค้าจะเครมให้

OverclockZone Member Decription's Avatar

กรรม.......

ตอบให้ละกันครับ ตามปกติแล้ว (อันนี้คิดว่าน่าจะเป็นทุกรุ่นนะ) พวกอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้แบต ลิเธียม มันจะมีการตั้งค่าไว้อย่างหนึ่งครับ (เท่าที่เคยเจอมา เครื่องเล่น mp3 บางรุ่น , notebook ส่วนใหญ่, มือถือเกือบทุกยี่ห้อ)

อธิบายง่ายๆคือ ถ้าคุณเสียบสายชาร์จในขณะที่แบตมันยังเหลือไม่ต่ำกว่า 95% (ส่วนมากประมาณนี้นะ) มันจะไม่ชาร์จให้ครับ รอให้แรงดันมันตกไปต่ำกว่า 95% ถึงจะเริ่มชาร์จให้เต็มใหม่ ทำไมน่ะหรือ?? ด้วยลักษณะการใช้งานของแบตแบบนี้การชาร์จในขณะที่มีแบตเหลือเยอะๆไม่เป็นผลดีกับแบตครับ ควรจะชาร์จเมื่อมันเหลือ 40-60% จะดีกว่า ลองง่ายๆนะครับ ถอดสายชาร์จออก แล้วใช้ให้เหลือซัก 80กว่า% แล้วเสียบใหม่ เครื่องจะชาร์จให้จนเต็มครับ เสร็จแล้วลองต่อ ถอดสายชาร์จออกอีก ใช้ซัก 2-3 นาทีให้พอลดไป 2-3% แล้วเสียบนะครับ เครื่องจะไม่ชาร์จให้ =)

เคลียร์มะ มามาเอารูปหลักฐานไปอีก เดี๋ยวจิตตกซะเปล่าๆ
    รูปจากคอมผม 4920g เหมือนกันแหละครับ

OverclockZone Member

เรื่องแบตเสียใจนะครับ ทาง 0 ไม่มีทางเครมให้ถ้าไม่ตรวจให้ดี ข้างบนแนะนำถูกแล้ว ส่วนผม ซิ้อ acer 4520g มา3เดือนวันแรกไม่ระวังไม่ได้เช็คแบต ปรากฏว่าวันแรก เจอ5% เห็นน้อยเลยไม่เครมคิดว่ามีประกันเยอะไม่มีปัญหาเครมเมื่อไรก็ได้ จนมาวันนี้3 เดือน แบตเสื่อมไป 22 % ตกใจ ไรวะนี่ ผมก็ทำตามที่ข้างบนแนะนำเหมือนกัน เลยตัดสินใจไปเครมแบตที่ 0 acer ดีกว่า ปรากฏว่า เจอดีจนได้ 0 acer ไม่สนเลย ไม่รับรู้ทั้งนั้น หาว่าโปรแกรมที่เช็คนะเชื่อถือไม่ได้ ไม่ต้องสนใจ และ 0 acer ไม่เครมให้ด้วย อะไรนี่ เครื่องใหม่ซื้อไม่ถึง 3 เดือนนะนี่ ทาง 0 บอกใช่ถ้าแบต เสื่อม % ไปถึงไหนก็ไม่สน บอกว่า จะมากกว่า 50% ก็ไม่สนเอามาที่ 0 ก็ได้แล้วให้ช่างชาร์ตไฟจนเต็มเก็บไฟอยู่ ถึง 1 ชั่วโมงก็โอเคเลย ถือว่าแบตไม่เสีย แล้วเอาเครื่องกลับไปได้เลย ฟังแล้วโมโห Notebooksไร เปิดได้ 1 ชัวโมง บ้าหรือเปล่า ทาง o บอกว่าใช่ 1 ชั่วโมงนั่นแหละ ส่วนใหญ๋ 6 sel ก็ 1 ชั่วโมง อยากได้ 2 ชั่วโมงก็ซื้อ 12 selสิ ดูมันพูด ตกลงไม่เปลี่ยนใช่ไหม ทาง o บอกว่าใช่ ถ้าแบตเปิดแล้ว เครื่องดับไปเลย เปิดเครื่องไม่ติดจะพิจารณาให้ ดู ดูมัน ทำ บอกให้ 0 acer ซีคอน วันนี้สดๆ ร้อน อาทิตย์จะไป พระราม3 ถ้าพูดเหมือน ซีคอนจะประจานทุกเวปไซค์ที่เกี่ยวกะ notebooks อยากเอามันเลย ยี่ห้อนี่

OverclockZone Member supawats's Avatar

Quote Originally Posted by Decription View Post
    กรรม.......

ตอบให้ละกันครับ ตามปกติแล้ว (อันนี้คิดว่าน่าจะเป็นทุกรุ่นนะ) พวกอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้แบต ลิเธียม มันจะมีการตั้งค่าไว้อย่างหนึ่งครับ (เท่าที่เคยเจอมา เครื่องเล่น mp3 บางรุ่น , notebook ส่วนใหญ่, มือถือเกือบทุกยี่ห้อ)

อธิบายง่ายๆคือ ถ้าคุณเสียบสายชาร์จในขณะที่แบตมันยังเหลือไม่ต่ำกว่า 95% (ส่วนมากประมาณนี้นะ) มันจะไม่ชาร์จให้ครับ รอให้แรงดันมันตกไปต่ำกว่า 95% ถึงจะเริ่มชาร์จให้เต็มใหม่ ทำไมน่ะหรือ?? ด้วยลักษณะการใช้งานของแบตแบบนี้การชาร์จในขณะที่มีแบตเหลือเยอะๆไม่เป็นผลดีกับแบตครับ ควรจะชาร์จเมื่อมันเหลือ 40-60% จะดีกว่า ลองง่ายๆนะครับ ถอดสายชาร์จออก แล้วใช้ให้เหลือซัก 80กว่า% แล้วเสียบใหม่ เครื่องจะชาร์จให้จนเต็มครับ เสร็จแล้วลองต่อ ถอดสายชาร์จออกอีก ใช้ซัก 2-3 นาทีให้พอลดไป 2-3% แล้วเสียบนะครับ เครื่องจะไม่ชาร์จให้ =)

เคลียร์มะ มามาเอารูปหลักฐานไปอีก เดี๋ยวจิตตกซะเปล่าๆ
    รูปจากคอมผม 4920g เหมือนกันแหละครับ
    ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ครับ...

OverclockZone Member ThumThum's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ขอบคุณหลายๆๆ

OverclockZone Member

เอ๊ะ แต่ตอนนั้นผมเคลมฯ แบต โดยบอกเหตุผลว่ามันใช้ได้แค่ 45 นาที Acer ก็ยอมนะครับ

Bookmarks

Bookmarks