overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ขอถามเรื่องการระบายความร้อนหน่อยค่ะ

OverclockZone Member

Default ขอถามเรื่องการระบายความร้อนหน่อยค่ะ

หากเราใช้ซิ้งตัวใหญ่กับเราใช้ระบบน้ำอันไหนดีกว่ากันค่ะ
    แล้วเคยมีใครใช้ระบบน้ำแล้วรั่วมั้งค่ะ
    หากหนูจะ oc ควรใช้ระบบไหนค่ะ
    ปล.พี่ๆค่ะการ oc มีแบบการโปรแกรมด้วยหรอค่ะ

ไม่มีใช้อ่ะ น้ำ แต่บางคนเค้าว่ามันต้องดูแลรักษา และใช้กับ cpu อะไรหรือถ้าไม่ได้ OC ไม่ต้องใช้น้ำก็ได้มั้ง

OverclockZone Member nununu's Avatar

ใช้น้ำก็เย็นกว่าลมเยอะครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ใช้น้ำแล้วจะติดใจครับ เรื่องความร้อนลดไปได้ดีกว่าลมเยอะเลย (เพราะมันแพงกว่าด้วย)
    ส่วนเรื่องรั่วก็ไม่เคยรั่วน่ะ ถ้าติดตั้งจนแน่ใจแล้ว
    การดูแลก็ไม่ยากอะไร นานๆทีเปลี่ยนน้ำใหม่ ทำความสะอาดหม้อน้ำ กับ แกะบล๊อคออกมาทำความสะอาด ซัก 4-6 เดือน ต่อครั้ง

artonline's Avatar

ถ้า OC ไม่แรงมากไปก็ควรใช้ sink ดี ๆ ครับ แต่ถ้าเอาแบบ OC หนักๆ ลองเป็นเล่นน้ำ ป๋อมแป๋มไปนะจ๊ะ

พี่ๆค่ะแล้วเค้าใช้โปรแกรมอะไรกันมั้งค่ะสำหรับการ OC น่ะค่ะ

OverclockZone Member soundpak's Avatar

ถ้า oc ไม่มากก็เปลียนซิ้งใหญ่ก็พอแล้วครับเพราะเรา OC ไม่มากถ้าไปเล่นน้ำเนี้ยมันต้องมีค่าดูแลรักษาเรื่องการ ดูแลน้ำดูแลรักษาเรื่องสายยางอีกอะครับมันก็จะเสียเงินเยอะหน่อยถ้าเล่นลมก็ทีเดียวจบไม่ต้องทำไรเลยถ้าเล่นน้ำเนี้ยต้องทำหลายอย่างเลยทั้งเปลียนสายยางเปลียนน้ำอีกอะครับกลับทำความสพอาด บล็อค CPU หม้อน้ำอีกอะนะถ้าเป็นซิ้งก็เอาออกมาเป่าเสร็จก็เอาไปใส่ได้เลยแต่น้ำเนี้ยทำหลายอย่างหน่อยครับผม

แต่ในความคิดของผมนะครับมันแล้วแต่คนชอบครับ ^_^ แต่น้ำเนี้ยถ้าอยากได้ของเย็นแบบสุดๆท่านต้องสั่งของนอกนะครับผมถึงจะดีครับ

^
    ^
    ^
    แล้วของพี่สั่งของที่ไหนอ่าค่ะ
    บล็อกนี้เราใส่แค่ตัวซีพียูก็ได้หรอค่ะการ์ดจอไม่จำเป็นใช้ป่ะค่ะ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

เล่นน้ำ ต้อง ใช้การดูแลเอาใจใส่เยอะ กว่าเล่นลม+ เล่นน้ำมีค่าใช้จ่ายโดยรวมสูงกว่า เล่นลมมากมาย
    แต่ข้อดีคือ มานเย็นกว่าลมน่ะท่าน

ปล. ผมเองก็เล่นน้ำคับผม ^^

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ซิ้งลมดีๆ เย็นกว่าชุดน้ำบางชุดซะด้วยซ้ำนะงับ ....
    คิดจะเล่นน้ำทั้งที ต้องชั่งใจว่าจะจัดให้ดูสวยงามหรือต้องการความเย็น
    ถ้าคิดจะเอาเย็นจริงๆ บางทีต้องลงทุนค่อนข้างสูงเอาเรื่อง แต่รับรองคุ้มงับ

ขอบคุนมากนะค่ะ
    พี่ๆลองจัดชุดน้ำให้สักชุดได้ไหมค่ะ(แบบที่หาชื้อในไทยนะ)
    ยากได้แบบสวยอ่าค่ะ
    แนะนำร้านที่รับทำจะดีมากค่ะ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ต้องดูงบเท่าไหร่ด้วยครับ แล้วจะระบายความร้อนส่วนไหน
    ชุดของผมที่ใช้อยู่ระบายแค่ cpu อย่างเดียว
    ปั้ม Swiftech MCP355 12VC Pump 2,950 บาท
    บล๊อคน้ำ CPU Thermalright XWB1 1,990 บาท
    หม้อน้ำ 2ตอน Thermaltake Aqua TMG2 1,990 บาท
    ถังพักน้ำ Swiftech MCRES-MICRO Thank 900 บาท
    สายยาง3/8 Thermaltake Itube6 450 (ความจริงซื้อต่อคนอื่น 350บาท)
    เบ็จเสร็จ 8,280 บาท
    ฟูลโหลดไม่เกิน 44 องศา idel 29-30

ส่วนอุปกรณ์ลองไปดูในเวปนี้ www.jedicool.com www.tkcom99.com

พี่ค่ะที่เค้าว่า ฟูโหลด นี้แปลว่าไงค่ะ
    ขอบคุนมากค่ะไม่รู้จีงๆ

full load สำหรับผมคือการทำงานของ cpu 100% ครับ พอ cpu ทำงานหนักมากๆ มันจะเกิดความร้อนสูงกว่าปกติ ยิ่งทำงานต่อเนื่องนานๆความร้อนก็จะร้อนขึ้นเรื่อยๆ จึงต้องระบายความร้อนให้ทัน พอระบายความร้อนทันอุณหภูมิ ก็จะคงที่

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

เอาง่ายๆๆที่เจอกับตัวเองครับ แต่ก่อนใช้ลม ลากX2 5000Back ไปได้แค่2.9 พอเล่นน้ำลากไปได้3.6 ครับคิดเอาเองนะ

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

เล่นน้ำเย็นกว่า ลากได้มากกว่า ได้ความรู้ใหม่ ๆ มากกว่า เสียตังค์เยอะกว่า พลาดแล้วโอกาสพังมากกว่า ถ้าอยากลองต้องปรึกษา อ.pungpond999 ส่วนน้ำรั่วไม่เคยครับ เคยแต่หกรดบอร์ดเลย แต่ไม่พังถ้าไม่เสียบไฟ สะบัดน้ำออกให้หมด บิดให้หมาด ผึ่งลมไว้ให้แห้ง เสร็จแล้วก็ใช้งานต่อได้ปรกติ

ลายเซ็นคุนพี่นี้หมดไปเท่าไหร่ค่ะ

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

ผมได้แค่พอจะแนะนำกับที่ผมอุปกรณ์ที่ผมเล่นได้ครับ เนื่องจากความรู้น้อยจึงต้องศึกษา เรื่องราคาสอบถามคุณบิวดูครับ จริง ๆ ถ้าไม่ซื้อมาลองก็คงไม่รู้เลยซื้อมาเหลือเยอะไปหน่อยครับ เยี่ยมชมได้ที่

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=193935

ชี้แนะด้วยครับ

แนะนำโปรแกรมสำหรับ OC ทีนะค่ะ

ดันๆๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks