Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการระบายความร้อนหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการระบายความร้อนหน่อยค่ะ

หากเราใช้ซิ้งตัวใหญ่กับเราใช้ระบบน้ำอันไหนดีกว่ากันค่ะ
    แล้วเคยมีใครใช้ระบบน้ำแล้วรั่วมั้งค่ะ
    หากหนูจะ oc ควรใช้ระบบไหนค่ะ
    ปล.พี่ๆค่ะการ oc มีแบบการโปรแกรมด้วยหรอค่ะ

ไม่มีใช้อ่ะ น้ำ แต่บางคนเค้าว่ามันต้องดูแลรักษา และใช้กับ cpu อะไรหรือถ้าไม่ได้ OC ไม่ต้องใช้น้ำก็ได้มั้ง

Comment

ใช้น้ำก็เย็นกว่าลมเยอะครับ

Comment

ใช้น้ำแล้วจะติดใจครับ เรื่องความร้อนลดไปได้ดีกว่าลมเยอะเลย (เพราะมันแพงกว่าด้วย)
        ส่วนเรื่องรั่วก็ไม่เคยรั่วน่ะ ถ้าติดตั้งจนแน่ใจแล้ว
        การดูแลก็ไม่ยากอะไร นานๆทีเปลี่ยนน้ำใหม่ ทำความสะอาดหม้อน้ำ กับ แกะบล๊อคออกมาทำความสะอาด ซัก 4-6 เดือน ต่อครั้ง

Comment

ถ้า OC ไม่แรงมากไปก็ควรใช้ sink ดี ๆ ครับ แต่ถ้าเอาแบบ OC หนักๆ ลองเป็นเล่นน้ำ ป๋อมแป๋มไปนะจ๊ะ

Comment

พี่ๆค่ะแล้วเค้าใช้โปรแกรมอะไรกันมั้งค่ะสำหรับการ OC น่ะค่ะ

Comment

ถ้า oc ไม่มากก็เปลียนซิ้งใหญ่ก็พอแล้วครับเพราะเรา OC ไม่มากถ้าไปเล่นน้ำเนี้ยมันต้องมีค่าดูแลรักษาเรื่องการ ดูแลน้ำดูแลรักษาเรื่องสายยางอีกอะครับมันก็จะเสียเงินเยอะหน่อยถ้าเล่นลมก็ทีเดียวจบไม่ต้องทำไรเลยถ้าเล่นน้ำเนี้ยต้องทำหลายอย่างเลยทั้งเปลียนสายยางเปลียนน้ำอีกอะครับกลับทำความสพอาด บล็อค CPU หม้อน้ำอีกอะนะถ้าเป็นซิ้งก็เอาออกมาเป่าเสร็จก็เอาไปใส่ได้เลยแต่น้ำเนี้ยทำหลายอย่างหน่อยครับผม

แต่ในความคิดของผมนะครับมันแล้วแต่คนชอบครับ ^_^ แต่น้ำเนี้ยถ้าอยากได้ของเย็นแบบสุดๆท่านต้องสั่งของนอกนะครับผมถึงจะดีครับ

Comment

^
                ^
                ^
                แล้วของพี่สั่งของที่ไหนอ่าค่ะ
                บล็อกนี้เราใส่แค่ตัวซีพียูก็ได้หรอค่ะการ์ดจอไม่จำเป็นใช้ป่ะค่ะ

Comment

เล่นน้ำ ต้อง ใช้การดูแลเอาใจใส่เยอะ กว่าเล่นลม+ เล่นน้ำมีค่าใช้จ่ายโดยรวมสูงกว่า เล่นลมมากมาย
                  แต่ข้อดีคือ มานเย็นกว่าลมน่ะท่าน

ปล. ผมเองก็เล่นน้ำคับผม ^^

Comment

ซิ้งลมดีๆ เย็นกว่าชุดน้ำบางชุดซะด้วยซ้ำนะงับ ....
                    คิดจะเล่นน้ำทั้งที ต้องชั่งใจว่าจะจัดให้ดูสวยงามหรือต้องการความเย็น
                    ถ้าคิดจะเอาเย็นจริงๆ บางทีต้องลงทุนค่อนข้างสูงเอาเรื่อง แต่รับรองคุ้มงับ

Comment

ขอบคุนมากนะค่ะ
                      พี่ๆลองจัดชุดน้ำให้สักชุดได้ไหมค่ะ(แบบที่หาชื้อในไทยนะ)
                      ยากได้แบบสวยอ่าค่ะ
                      แนะนำร้านที่รับทำจะดีมากค่ะ

Comment

ต้องดูงบเท่าไหร่ด้วยครับ แล้วจะระบายความร้อนส่วนไหน
                        ชุดของผมที่ใช้อยู่ระบายแค่ cpu อย่างเดียว
                        ปั้ม Swiftech MCP355 12VC Pump 2,950 บาท
                        บล๊อคน้ำ CPU Thermalright XWB1 1,990 บาท
                        หม้อน้ำ 2ตอน Thermaltake Aqua TMG2 1,990 บาท
                        ถังพักน้ำ Swiftech MCRES-MICRO Thank 900 บาท
                        สายยาง3/8 Thermaltake Itube6 450 (ความจริงซื้อต่อคนอื่น 350บาท)
                        เบ็จเสร็จ 8,280 บาท
                        ฟูลโหลดไม่เกิน 44 องศา idel 29-30

ส่วนอุปกรณ์ลองไปดูในเวปนี้ www.jedicool.com www.tkcom99.com

Comment

พี่ค่ะที่เค้าว่า ฟูโหลด นี้แปลว่าไงค่ะ
                          ขอบคุนมากค่ะไม่รู้จีงๆ

Comment

full load สำหรับผมคือการทำงานของ cpu 100% ครับ พอ cpu ทำงานหนักมากๆ มันจะเกิดความร้อนสูงกว่าปกติ ยิ่งทำงานต่อเนื่องนานๆความร้อนก็จะร้อนขึ้นเรื่อยๆ จึงต้องระบายความร้อนให้ทัน พอระบายความร้อนทันอุณหภูมิ ก็จะคงที่

Comment

เอาง่ายๆๆที่เจอกับตัวเองครับ แต่ก่อนใช้ลม ลากX2 5000Back ไปได้แค่2.9 พอเล่นน้ำลากไปได้3.6 ครับคิดเอาเองนะ

Comment

Working...
                              X