Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่ามีวิธียกเลิก Turbocache รึเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่ามีวิธียกเลิก Turbocache รึเปล่าคับ

มันมีวิธียกเลิก Turbocache เปล่าอ่ะคับ

พอดีผมไม่อยากใช้ Turbocache อ่ะคับ

ไม่อยากให้มันดึงแรมไปใช้อ่ะ

ถ้าบอกรุ่นด้วย น่าจะตอบให้ได้ไวนะครับ

Comment

7300 GS คับ

Comment

Originally posted by gorio View Post
        7300 GS คับ
        ข้อมูลน้อยมากเลยครับ แบบว่า ยี่ห้ออะไรครับ เช่น asus 7300gs xfx 7300gs อะไรแบบนี้หน่ะครับ ถ้ารู้ยี่ห้อจะได้ลองไปหาโหลด manual ของรุ่นนั้นยี่ห้อนั้นมาอ่านดูได้หน่ะครับ แต่ถ้าเป็นตอนนี้แนะนำว่าลองเข้าไปในใบออส หาพวกแชร์ memory vga ดูก่อนครับแล้วเลือกปรับต่ำ ๆ ดูว่าเห็นผลไหมถ้าไม่ได้จริง ๆ ค่อยว่ากันอีกที

Comment

ผมยังไม่เห็นมีวิธีนะครับ หรือว่ามีแล้วผมก็ไม่ทราบ

แต่ที่รู้คือถ้าเป็น 7300GS ส่วนใหญ่เกือบทุกยี่ห้อ จะแชร์ทั้งหมด แต่สบายใจได้ครับ ไม่ต้องไปปิดมัน เพราะการแชร์จะแชร์ก็ต่อเมื่อเราใช้งานมันเกิน RAM ที่ตัวการ์ดมี เช่น RAM ที่การ์ดมีความจุ 128MB แล้วฉากๆหนึ่งใช้ความจุที่ 200 Turbo Cache ก็ถึงจะทำงานครับ (ซึ่งจะไม่เหมือรเมื่อก่อนที่ดึงมาเลย)
          แต่ถ้าไม่ถึงก็จะไม่ทำงานครับ แต่จะขึ้นโชว์ไว้เฉยๆว่าที่ตัวการ์ดมีการแชร์แล้วแต่ยังไม่ใช้จนกว่าจะตัวการ์ดไม่พอจิงๆ จึงจะดึงมาใช้ครับ

วิธีดูว่าดูเดึงมาใช้หรือยัง เข้าไปที่ Run พิม dxdiag ในช่องSystem กับ Display ยังมี RAM เท่าเดิม แต่ความจุของการ์ดมากขึ้น ถ้าเป็นแแบบเก่าจะแชร์ RAM มาให้การ์ดเลย ครับ

อธิบายง่ายๆครับ เหมือนกับคุณมีเงินอยู่ 128บาท แต่คุณไม่แน่ใจว่าในอนาคต เงินของคุณจะพอหรือไม่คุณก็เลยไปบอกกับเพื่อนคุณว่าขอยืมเงินสัก128บาทนะแต่จะเอาก็ต่อเมื่อคุณต้องการใช้เมื่อเงินของคุณไม่พอ ก็เท่ากับว่าตอนนี้คุณมี 256 บาท โดยมีจิงๆอยู่128+กับที่ยืมมา128แต่ยังไม่เอามาจิงๆ=256 แล้วคุณก็ไปบอกกับคนแฟนว่าคุณมีเงินอยู่ 256 บาทครับ งงไหมครับ

แต่เท่าที่ผมสังเกตุตอนนี้ ไม่ว่าจะเป็นรุ๋น 7300 ที่ลงท้ายด้วย GS/LE/GT ก็แชร์แบบนี้ทั้งหมด มั้งครับ
          ส่วนผิดถูกอารายก็ขอโทษด้วยครับ
          หรือรอจากท่านอื่นครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากๆเลย

Comment

ตามนั้นครับ อิอิ

Comment

Working...
              X