overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ กับ ACER 2 รุ่นนี้ ผมล่ะลังเลจริงๆ

OverclockZone Member

Default ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ กับ ACER 2 รุ่นนี้ ผมล่ะลังเลจริงๆ

ผมกำลังลังเลอยู่กับ notebook 2 รุ่นนี้อยู่น่ะครับ

พอดีเป็นจะซื้อ notebook เครื่องแรกให้ตัวเอง จึงต้องเลือกให้ดีๆหน่อย

ส่วนตัวใช้เล่นเกมค่อนข้างบ่อยน่ะครับ ใช้เล่นเกมออนไลน์ 3D บ้าง

แต่ถ้าซื้อมาคงไม่ตะบี้ตะบันเล่นหรอก เพราะรู้มาว่า notebook ไม่ค่อยเหมาะสำหรับเล่นเกม

แต่ส่วนมากก็เล่นเนต ฟังเพลง ดูหนังแหล่ะครับ

(เท่าที่รู้มา มีแต่คนไม่ค่อยอยากแนะนำ acer เพราะมีปัญหาเยอะ แต่ทำไงได้ครับ งบมีจำกัด ยังเรียนอยู่เลย ถ้าทำงานมีเงิน คงมีตัวเลือกดีกว่านี้)

คือที่ลังเลก็คือ จากเท่าที่ดูในรูป

เครื่องทางด้านซ้าย จะเป็นของ AMD Turion 64 x2 -60 (2.0 GHz)

ส่วนด้านขวาจะเป็น Intel Core 2 Duo T5750 (2.0 GHz, FB

ลังเลครับ เท่าที่เปิดเนต อ่านหนังสือหาดู เค้าว่า AMD นั้นแรงกว่า Intel จริง

แต่ยิ่งแรง ใบพัดก็ต้องทำงานหนัก ทำให้ใบพัดเสียเร็ว แบตหมดเร็วกว่าของ Intel ไม่ทราบว่าจริงรึเปล่าครับ ?

ใจนึงก็อยากใช้ AMD เพราะเห็นว่าแรง แต่กลัวเครื่องมีปัญหาภายหลัง แต่ Intel ก็คุ้นหู ส่วนมากคนก็ใช้ จึงลังเลน่ะครับ

ต่อมาก็มาดูที่การ์ดจอกัน...

เครื่อง AMD ใช้การ์ดจอของ nVidia GeForce 8400M

ส่วน Intel ใช้ของ ATI Mobility HD 2400

อยากทราบว่าอย่างไหนแสดงผลได้ดีกว่ากันหรอครับ?

อย่างที่บอกน่ะครับ ส่วนมากก็ใช้เล่นเกม

แบบไหนเล่นเกมแล้วลื่นไหลดีกว่ากันหรอครับ?

เท่าที่หาอ่านมา เค้าว่า ATI จะแสดงภาพสีสันสดใส แต่ nVidia นั้นแสดงผลเรื่องกราฟฟิกดี ภาพ 3D ก็ดูดี

ไม่ทราบว่าจริงอย่างที่ว่ามารึเปล่าครับ?

เรื่องแรม เครื่อง AMD แรมเยอะกว่าเห็นๆ น่าเสียดาย แรมของ Intel แค่ 1 Gb เอง

ส่วนเรื่อง wireless ทางเครื่อง AMD นั้นเป็น wireless แบบธรรมดา

แต่เครื่อง Intel ดูจากรูป มันแปะไว้ว่า "Wi-Fi 5x Speed Up"

อยากทราบว่า มันจะเร็วว่า wireless แบบธรรมดา 5 เท่าจริงรึเปล่าครับ งั้นก็แจ๋วสิ?

นอกนั้นสเปคก็คล้ายๆกันครับ

ร่ายมาซะยาว ก็อยากให้ผู้มีความรู้เรื่อง notebook ช่วยวิเคราะห์ให้ที

ว่ารุ่นไหนดีกว่ากันครับ ผมลังเลจริงๆเลย

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^^
    Last edited by dorabank; 8 Jul 2008 at 14:01:13.

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ข้อแตกต่าง
    CPU Intel VS AMD
    Ram intel 1GB แต่เพิ่มได้ไม่แพง
    การ์ดจอ
    wireless 5x บ้านเราไม่มีครับอนาคต ตัดข้อนี้ไปได้
    ราคาต่าง 2000 ผมเลือกโตโยต้า อุ๊ย ไม่ใช่ Intel เวลาขายต่อง่ายได้ราคากว่า AMD(Nissan)

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

เอาตามความคิดผมนะครับ,,

ผมใช้ได้ทั้ง สอง รุ่นเลย ทั้ง amd และ intel
    - ส่วนเรื่องแบต ผมลองจับมาแล้วทั้ง สอง เค่รื่อง,,ระยะเวลาการหมด,,ก็ไม่ต่างกันมาก ครับ
    อยุ่ที่ท่านปรับ E-power ว่าจะใช้โหมดใด(จึงไม่มีปัญหามากมายนักเรื่องแบต)

-acer มีคนแนะนำเยอะแยะครับ อยุ่ที่วิจารณญาณ+ความชอบส่วนตัว+เงินในกระเป๋าครับ อย่าไปคิดมากเรื่องนี้
    -ส่วนเรื่อง ชิป เซ็ท อาจจะเร็วพอกัน ผมมองไปที่ L2 นะครับ intel อาจจะเยอะกว่า ,,
    -VGA ผมมองไปทางด้าน สีแดง นะครับ อาจจะดูดีกว่า(นิดนึง)
    -แรมไม่มีผล ครับ ราคาแรมตอนนี้ ก็ปรมาณ 1300-1500 (kingmax 1350 2gb/667)
    - wirelessไม่รุ้ครับ
    - นน ไม่ ต่างกันมาก .1-.2 kg
    สุดท้าย ถ้าท่านจะเก็บเครื่องนี้ไว้เล่นนานๆ มองดู ตัวขวาดีกว่าครับ ให้ ชิป965 มา เผื่อท่าน อยากจะเปลี่ยน ชิปใหม่ เป็น รหัส T8xxx-T9xxx ก็ไม่มี ปัญหา ครับ

หรือขายต่อซื้อเครื่องใหม่ครับ,, ^ ^

ปล. ผม เลือก 4920 จ่ะ
    Last edited by *ConfidenT*; 8 Jul 2008 at 14:39:39.

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

4920G แน่นอนที่สุด

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

กาดจอทั้งคู่ไม่แรงอะผทว่าท่านกักฟันอีกนิดไปเล่นเบนคิวs41-m63กาดจอจีฟอส8600ดีกว่าไหมราคา28900 เหมาะกับคอเกมมากกว่า และกาดจอในโน๊ตบุ๊คเปลี่ยนไม่ได้

แต่งบไม่พอผมเลือกตัวราคา26900คับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ถ้าให้เลือกระหว่าง2ตัวนี้ ผมเลือก 4920g ครับ ชอบการ์ดatiครับ แรมไปเพิ่มทีหลังได้ครับ

แล้ว 4520G ไม่แรงหรอครับ ผมก็ไม่ค่อยรูปเรื่องคอมเท่าไหร่ แต่ของ AMD มัน 1600 MHz แต่ของ Intel 667MHz เอง

ส่วน L2 ของ Intel มากกว่า แต่เมื่อเทียบกัน มันจะต่างกันมากมั้ยครับ

ไม่ค่อยรู้จริงๆ รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ^^

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

667 ก็เหลือ ๆ ๆแล้ว
    ไม่ได้ทำไรมากมาย ไม่ใช่หรอครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมเลือก 4920G อ่ะครับ แรม 700บาทเองไม่แพงเพิ่มได้แต่การ์ดจอนี่สิ HD2400XT

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

4920G แน่นอนครับ การ์ดจอ HD2400XT แรงกว่า 8400M G แน่นอนครับ
    ซื้อแล้วเปลี่ยนไม่ได้ แต่แรมน้อยเพิ่มทีหลังได้ครับ

OverclockZone Member mhm's Avatar
    รังสิต ปทุุมธานี

4920G อีกเสียงครับ
    ชอบ Intel น่ะ(ส่วนตัวนะ)
    ตอนนี้ก้อใช้ Intel อยู่ ก้อไม่มีปันหารัย
    (ว่าไป ก้อไม่เคยใช้ AMD ซ่ะด้วยสิ่)

OverclockZone Member [MoLa] - ๏ Jazz ๏ -'s Avatar
    - ๏ MoLD & DeSiGn ๏ - KmiT'NB

4920g จ๊ะ

OverclockZone Member Decription's Avatar

Quote Originally Posted by dorabank View Post
    แล้ว 4520G ไม่แรงหรอครับ ผมก็ไม่ค่อยรูปเรื่องคอมเท่าไหร่ แต่ของ AMD มัน 1600 MHz แต่ของ Intel 667MHz เอง

ส่วน L2 ของ Intel มากกว่า แต่เมื่อเทียบกัน มันจะต่างกันมากมั้ยครับ

ไม่ค่อยรู้จริงๆ รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ^^
    ตามนี้นะครับ การไหลของ Data ก่อนจะเข้า CPU มันไปพักที่ L2 Cache ก่อนครับ
    เท่าที่อ่าน spec นะ
    - AMD Bus 1600 = การส่งต่อข้อมูลระหว่าง L2Cache และ CPU เร็วกว่า
    - Intel L2 Cache 2M = L2 Cache สามารถเก็บข้อมูลได้มากกว่า
    ถ้ามองด้านการใช้งาน ถ้าเป็นการใช้งานทั่วไปจริงๆเช่น คลิ๊กเปิด Folder/ preview รูป/ เปิด paint/ เปิด notepad เจ้าตัว AMD น่าจะเร็วกว่าครับ แต่ถ้าเป็นการใช้งานที่หนักขึ้น โดยรวมแล้ว Intel น่าะจเร็วกว่า ถูกผิดยังไงไม่ว่ากันนะครับ ผมก็เดาๆเอา อิอิ

ถ้าให้เลือก โดยส่วนตัวผมเลือกตัว L2 เยอะไว้ก่อนครับ

น้องผมใช้ 4520 อยู่ไม่ work แน่นอน ผมลองแล้ว จัด 4920 เรยคับ

อ่อๆ ขอบคุณมากครับ เริ่มเอนเอียงมาทาง 4920G ซะแล้ว ^^

Bookmarks

Bookmarks