Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมไฟ ATI HD 4850 เพิ่มความแรง เอาใจชาวการ์ดแดง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โมไฟ ATI HD 4850 เพิ่มความแรง เอาใจชาวการ์ดแดง

หากกระทู้ซ้ำต้องขออภัย เนื่องจากลองหาแล้วไม่เจอ

ที่มา : เครดิต : techpowerup

เนื่องจากการ์ด ATI HD 4850 จำกัดการจ่ายไฟเพียง 1.2V
    วันนี้เราจะมาโมไฟให้ทะลุ 1.4V กัน

การโมไฟมี 2 วิธีคือ (โมไฟจาก 1.2V เป็น 1.4V+)
    1. บัคกรี (อันนี้อาจหมดประกันนะ แง่มๆ)
    2. ดินสอขีด เหมือนการโมไฟของ mother board ต่างๆ (vdroop mod)

ก๊อปมาทั้งดุ้นแปลให้นะครับ

บทนำ
    การโมไฟนี้ใช้ได้กับ HD 4850 ทุกซีรีย์ที่ใช้ PCB #B50131-00

โปรดจำไว้ว่าการโมไฟอาจทำให้การ์ดของคุณหมดประกันในทันที
    คุณต้องยอมรับความเสี่ยงเอง หากเกิดความเสียหายใดๆผมไม่มีส่วนรับผิดชอบนะคร๊าบ
    ผมแค่มาเสนอข้อมูลและวิธีการเท่านั้น

ภาพที่ 1 : ภาพแสดงการวัดไฟ

------------------------------------------------------------------------
    GPU Voltage Mod

วิธีที่ 1: บัคกรี

ภาพที่ 2 : ภาพแสดงการโมไฟGPU ด้วยวิธีบัคกรี

วิธีที่ 2 : ดินสอขีด

ภาพที่ 3 : ภาพแสดงการโมไฟGPU ด้วยวิธีดินสอขีด (โมไฟได้สูงสุดไม่เกิน 1.4V)

ภาพที่ 4 : ภาพแสดงการโมไฟGPU ด้วยวิธีดินสอขีด (โมไฟเกิน 1.4V)

หมายเหตุ : สำหรับการใช้ดินสอขีด
    - ภาพหมายเลข 3 จะทำให้โมไฟจาก 1.2V >>> 1.4V (ไม่เกิน 1.4)
    - ภาพหมายเลข 4 จะทำให้โมไฟจาก 1.2V >>> 1.4V+ (1.4 ขึ้นไป)

------------------------------------------------------------------------
    Memory Voltage Mod

วิธีที่ 1: บัคกรี

ภาพที่ 5 : ภาพแสดงการโมไฟMemory ด้วยวิธีบัคกรี

วิธีที่ 2 : ดินสอขีด

ภาพที่ 6 : ภาพแสดงการโมไฟMemory ด้วยวิธีดินสอขีด

มันยังไม่มีผลการทดสอบใดๆว่าโมแล้วจะเป็นอย่างไร
    อีกอย่างผมก็ยังคงใช้ 3870 อยู่ ยังไม่ได้ถอย 4850 (คาดว่าเดือนหน้า)

แปลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยครับ

ปล. เลือกทำแค่วิธีเดียวนะครับว่าจะบัคกรี หรือ ดินสอขีด

เหอะๆ น่ากลัว

Comment

Originally posted by Coolsman View Post
      เหอะๆ น่ากลัว
      แค่เอาดินสอขีดคงไม่เป็นไรมั้ง เหมือน Vdroop mod ของ Motherboard บางรุ่น

แต่ บัคกรี น่ากลัวของจริง

Comment

วิธีนี้ขอบายครับ

Comment

วิธี บัคกรี เค้าขอบายนะ น่ากลัว

ใช้ดินสอขีด มันยังใช้ยางลบๆได้ 555+

ถามหน่อยจิ ดินสอ มันต้องใช้ ดินสออาไร 2B หรือ HB ยังไงบอกด้วยจ้า

แล้วความมานจาเพิ่มไหมหว่า

Comment

เห็นเขาล่อไปกันเกือบกิ๊กเลยนะคอร์หลังโมไฟ

น่ากลัวโคตรๆ (มันจะร้อนขนาดไหนละนั่น)

Comment

ปกติใช้ 3B / 4B ขีดไป 2-3 ขีดครับ (เท่าที่อ่านมา)

ส่วนความร้อนถ้าลากเกิน 700MHz / 1100MHz (core / mem)

ต้องไปลุยน้ำแล้วครับ

Comment

แจ่มครับ อิอิ

Comment

เดี๋ยว ลอง

Comment

สงสัย ภาพ3 โม GPU ถามหน่อย ขีดดินสอ ขีดตรงที่ รูปปลายดินสอชี้ใส่ไหมครับ
                    Last edited by jamesboyd; 9 Jul 2008, 19:00:23.

Comment

แค่นี้ก็ร้อนแทบจะเดือดแล้ว โมไฟ นี่ การ์ดละลายแน่ๆ

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
                        สงสัย ภาพ3 โม GPU ถามหน่อย ขีดดินสอ ขีดตรงที่ รูปปลายดินสอชี้ใส่ไหมครับ
                        การใช้ดินสอขีด ไม่ว่าจะเป็นโมไฟการ์ด หรือบอร์ด
                        ปกติจะขีดสองจุดเชื่อมกันครับ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                          การใช้ดินสอขีด ไม่ว่าจะเป็นโมไฟการ์ด หรือบอร์ด
                          ปกติจะขีดสองจุดเชื่อมกันครับ
                          ปกติแล้วขีดดินสอ เค้าขีดเพื่อลดความต้านทานลงครับ ไม่ได้ใช้ขีดสองจุดเชื่อมกัน แต่ในกรณีนี้ที่เค้าถามนั้น เข้าใจถูกแล้วครับ เค้าให้ขีดคร่อมทั้งสองจุดไปเลย

ส่วนถ้าขีดสองจุดเชื่อมกัน ปกติใช้ conductive pen หรือไม่ก็ conductive ink ครับ ไม่ใช่ดินสอ

Comment

น่าสนคับ

Comment

Originally posted by Farid1412 View Post
                              ปกติแล้วขีดดินสอ เค้าขีดเพื่อลดความต้านทานลงครับ ไม่ได้ใช้ขีดสองจุดเชื่อมกัน แต่ในกรณีนี้ที่เค้าถามนั้น เข้าใจถูกแล้วครับ เค้าให้ขีดคร่อมทั้งสองจุดไปเลย

ส่วนถ้าขีดสองจุดเชื่อมกัน ปกติใช้ conductive pen หรือไม่ก็ conductive ink ครับ ไม่ใช่ดินสอ
                              ขอบคุณครับอธิบายแจ่มแจ้ง

เพิ่มอีกหน่อย

กรณีภาพที่ 3 ใช้สอขีดได้เลย

กรณีภาพที่ 4 ใช้ conductive pen ขีดเชื่อมสองจุด (เพราะแผ่นวงจรไม่มีลายที่เชื่อมระหว่างสองจุด จึงต้องขีดเอง)

Comment

Working...
                              X