Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครก็ได้ ช่วยด้วย 1700+ t-bred กับ kt4-ultra ,OC แล้วมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครก็ได้ ช่วยด้วย 1700+ t-bred กับ kt4-ultra ,OC แล้วมีปัญหา

พอดียังไม่มีงบ upgrade คับ เลยกะว่า OC ใช้แก้ขัดไปก่อนซักระยะ
    แต่หลังจาก OC ไปแล้วก็เจอปัญหาคับ

เครื่อง spec. ตามนี้เลย
    AMD 1700+ Core T-Bred ตัวแรง
    MSI KT4-Ultra
    Ram Hynix อะไรไม่รู้ CL2.5 512*2
    VGA Spark GF6200@6600
    PSU Enlight ติดเคส แค่ 300W

ก่อนหน้าจะ OC ใช้งาน ตาม spec. ทุกอย่าง มีแต่ Spark ที่ OC
    ไม่มีปัญหาอะไรเลย

พอ OC ผมปรับที่ bios ไปที่ 166*11 กลายเป็น 2200+ ใช้งาน
    ได้ดีเลย แต่หลังจากนั้นจะเจอปัญหา เปิดครั้งเดียวไม่ติดคับ เหมือน
    ว่าจะ IDE จะมีปัญหา Detect H/D,CD-rom ไม่ค่อยเจอคับต้อง
    เปิดปิดหลายๆ ครั้งกว่า boot ติด แต่ boot ติดแล้วก็ใช้งานได้เป็น
    เหมือนปกติ ไม่มี hang หรือ restart เองเลย

น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างคับ เพราะตอนนี้ผมปรับแค่ CPU อย่างเดียว
    ram ก็เป็น auto ไป ออ.. ลืมไป ไฟ 1.6V นะครับ เป็นไปได้ป่าว
    ว่าเป็นที่ PSU เพราะมันแค่ 300W เอง หรือมีวิธีการตรวจสอบยังไง
    ว่าไฟพอรึเปล่า

ใครมีประสบการณ์ กับบอร์ดตัวนี้ รบกวนแนะนำด้วยว่าผมจะต้องไป
    ปรับอะไรตรงไหนเพิ่มอีกบ้าง
Working...
X