Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเซียนclock เกี่ยวการจ่ายไฟกับความเสถียรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเซียนclock เกี่ยวการจ่ายไฟกับความเสถียรครับ

คือ E8200 ของผมเนี่ย ตั้งแบบ auto ไม่มีการ clock ใดๆเลยนะคับ ไฟจากโรงงานที่ตั้งไว้คือ 1.168
    อุณหภูมิจะได้ตามนี้ึครับ
    Idle 46
    Full load 66

ผมก็คิดว่ามันร้อนพอสมควรเลยผมก็เลยลอง ลดไฟดูครับให้เป็น 1.10 ก่อน ปรากฎว่าก็ boot เครื่องได้ด้วย อุณหภูมิที่ได้นะคับ
    Idle 40
    Full load 62

ผมอยากถามว่า ตั้งแบบนี้มันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ?

ไม่น่ามีผลเสียครับ ตั้งไฟต่ำกว่าปกติอาจจะไม่เสถียร ลองเบ็นมากร์ซัก 2-3 ชั่วโมง ดูครับ
    ถ้าผ่าน ก้อ OK

Comment

มันรันได้เสถียรๆที่ 333x6 Vcore 0.875 ได้นะครับ (กำลังใช้ค่านี้อยู่)
      ส่วนผลเสียไม่มีครับ หรือถ้ามี ก็อาจจะเป็นเรื่องที่บางคนรับไม่ได้เรื่อง ความแรงที่ลดลง แต่ถ้าอยาก ประหยัดไฟขึ้นถ้าไม่ได้ใช้ประมวลผลอะไรมาก
      ลดไฟได้ตราบเท่าที่ระบบท่านยังเสถียรอยู่ ก็ทำไปเถอะครับ ถ้าจ่ายค่าไฟเองและอยากประหยัดไฟลงบ้างนะ
      ของแถมคือ ความร้อนต่ำลงด้วย

พออยากแรงก็ เล่นอีกโพรไฟล์ ถ้าเมนบอร์ดมีให้เซ็ทไว้ใช้งานได้นะครับ

ปล. ผมไม่ใช่เซียนคล๊อกแล้วตอบได้หรือเปล่าเนี่ย?
      Last edited by Leim; 9 Jul 2008, 09:34:45.

Comment

FUll 66 นี่เท่ากับที่ผมคล็อค E6550 ที่ 530*7 full load เลยนะเนี่ย -*-

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
          FUll 66 นี่เท่ากับที่ผมคล็อค E6550 ที่ 530*7 full load เลยนะเนี่ย -*-
          เค้าใช้ stock นะลุง 530X7 ลอง stock sink ซิ กั่กๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by matoom View Post
            เค้าใช้ stock นะลุง 530X7 ลอง stock sink ซิ กั่กๆๆๆๆ
            แสรดตูก็ใช้ sink stock ไฟก็ 1.5 นะ เข้

Comment

อุณหภูมิครับ ใช้ไฟต่ำกว่าความร้อนน้อยกว่าเยอะพอสมควรครับ
              Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:22.

Comment

Working...
              X