overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: มดเข้าเครื่อง **ทำไงดี**

OverclockZone Member BooMSpeedStep's Avatar

Unhappy มดเข้าเครื่อง **ทำไงดี**

พอดีว่ามดชอบเข้าไปอยู่ในเครื่องครับผม ผมว่าเครื่องผมก็สะอาดมากน่ะครับผม คงไม่น่าจะมีสิ่งที่เป็นของหวานหรืออาหารของมันเข้าไปอยู่หรอกครับผม แต่ผมก็ยัง งงๆ มากเลยครับผม ว่ามันเข้าไปทำอะไรในเครื่องของผม ใจจริง ผมอยากแกะเครื่องออกมาดูอ่ะครับผม ว่ามันเข้าไปอยู่สวนไหนของเครื่อง ว่ามันเข้าไปทำไรครับผม แต่เสียดายทีผมไม่เคยแกะโน๊ตบุ๊คครับผม โน๊ตบุ๊คของผม คือ ACER Aspire 4920G ครับผม ใครพอมีวิธีแกะบ้างเหรอครับผม หรือ มีวิธีที่ทำให้หมดไม่เข้าไปอยู่อ่ะครับผม

OverclockZone Member ohm123's Avatar

เดาว่าคงเป็นมดรำคาญน่ะครับ พวกนี้มักจะชอบกลิ่นเหงื่อกับความร้อนน่ะครับ บนห้องผมก็ขึ้น คือเวลาเราใช้แป้นพิมพ์เหงื่อที่นิ้วมันจะติดไปด้วยพอมดได้กลิ่นมันจะปีนไปวิ่งวนทำรอบอยู่แถวเครื่องคุณน่ะครับประกอบกับว่าเครื่องเวลาทำงานมันอุ่นๆเลยเข้าทางมดมันอ่ะครับ

ส่วนวิธีแก้ที่ได้ผลยังไม่มีนะครับ จะใช้สเปรย์ฉีดคงไม่เวิร์คเดี๋ยวเครื่องพัง ผมเคยใช้ฉีดบนห้องพอกลิ่นฤทธิ์ยาหมดมันก็มาใหม่ แต่ตอนหลังผมใช้ช็อคที่ซื้อจากซูเปอร์มาร์เก็ตก็ไม่มีมาเลยครับกลิ่นก็ไม่มีมารบกวนเลย วิธีนี้น่าจะใช้ได้บ้างนะครับคือวงไว้ตรงขา(ฐาน)โน๊ตบุ๊คครับมันก็ไม่ปีนมาแล้วครับ แต่จะปีนตามแขนคุณแทนมากกว่าเพราะมีกลิ่นเหงื่อครับ อิอิ *-*

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

เหมือนผมเลยมดชอบขึ้นโนตบุค แต่ตอนนี้มันหายไปเองหมดและ รุ่นใหม่ๆผมแกะไม่เป็นครับรุ่นเก่าๆแกะเป็นผมแกะออกมาพ่นอะครับ

OverclockZone Member Nuangza's Avatar
    เด็กหอเขียวลาดกระบัง

ใช้ช็อคขีดรอบๆๆฐานรองครับ ผมใช้ที่รองน่ะหายเลย

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

เชล์ไดร์ท เรท สิครับ ฤทธิ์นานข้ามเดือน

คำเตือน ปิดเครื่องก่อนฉีดทุกครั้ง

OverclockZone Member

1.เอาน้ำตาลทราย วางไว้นอกเครื่องครับ มดจะออกมากิน รอจังหวะ จัดการซะ
    2.ซื้อตัวชะมด มาสัก 1 ตัว เพราะมันชอบกินมดครับ
    3.เล่นเกมส์ให้เครื่องร้อน ยิ่งร้อนมากเกือบ 100 องศายิ่งดีและห้ามเปิดแอร์+พัดลม ตายคารังครับ (ทั้งคนทั้งมด)
    4.ยาฉีด ฉีดเข้าไปครับ เป้นการล้างแผงวงจรไปในตัว ศพมดจะไหลมากับน้ำยา

1-4 แนะนำขำๆนะครับ

5.หากเครื่องอยู่ในประกัน ไปให้ช่างเขาจัดการให้ครับ สามารถเอาเครื่องเป่าลม เป่าออกได้ครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ขแงผมยังไม่ขึ้นเลย เล่นเสร็จทำความสะอาดแล้วเก็บใส่กระเป๋้าครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ของเพื่อนที่ทำงาน ผม มันไม่ได้กินขนมครับ มันดูหนัง....
    ทั้งมด ทั้งคีย์บอร์ด จับแล้วต้องไปล้างมือเลยครับ

OverclockZone Member Soul_Master's Avatar

Quote Originally Posted by LicenseToKill View Post
    1.เอาน้ำตาลทราย วางไว้นอกเครื่องครับ มดจะออกมากิน รอจังหวะ จัดการซะ
    2.ซื้อตัวชะมด มาสัก 1 ตัว เพราะมันชอบกินมดครับ
    3.เล่นเกมส์ให้เครื่องร้อน ยิ่งร้อนมากเกือบ 100 องศายิ่งดีและห้ามเปิดแอร์+พัดลม ตายคารังครับ (ทั้งคนทั้งมด)
    4.ยาฉีด ฉีดเข้าไปครับ เป้นการล้างแผงวงจรไปในตัว ศพมดจะไหลมากับน้ำยา

1-4 แนะนำขำๆนะครับ

5.หากเครื่องอยู่ในประกัน ไปให้ช่างเขาจัดการให้ครับ สามารถเอาเครื่องเป่าลม เป่าออกได้ครับ
    ข้อ 1. เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะคุณคิดยังกับตำรวจล่อซื้อ ถ้ามดมันมีตัวเดียวว่าไปอย่าง
    ข้อ 2. เป็นไปไม่ได้อีกล่ะ เพราะชะมดมันใช้ลิ้น เล็กๆ ยาวๆ เหนียวๆ เข้าไปในรังมด แล้ว notebook จะให้มันใช้ลิ้นเข้าตรงไหนครับ?
    ข้อ 3. ข้อนี้อาจจะเป็นไปได้ครับ ถ้าเครื่องไม่ค้างไปเสียก่อน
    ข้อ 4. เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะคนที่ใช้เครื่องต่อก็ต้องได้รับสารพิษเข้าไปด้วย คิดได้ยังไง

ผมว่าเอาเครื่องไปตากแดดครับ แบบหาอะไรบังมันสักหน่อย สีจะได้ไม่ตก เดี๋ยวมดมันก็ออกเองครับ หลังจากนั้นก็ล้างทำความสะอาด แต่น่านี้ไม่มีแดดด้วย มีแต่ฝน

OverclockZone Member ohm123's Avatar

มีอีกประเภทครับคือ user error ครับดูหนังสารคดีมากไปแต่ไม่ได้ป้องกันครับ พอหนังถึงจุดไครแม็กซ์ user ก็ finish เช่นกันแล้วมันไปเลอะคีบอร์ดน่ะครับไหลลงไปในร่อง......มดมันเลยขึ้นครับ ชอบมาตอมครับ สาเหตุนี้จะทำให้ผู้ใช้งานเกิดอาการคันอยู่บ่อยๆครับ

...ทฤษฎีนี้ เป็นไปได้ไหมครับ...^.^

OverclockZone Member mokkuchang's Avatar
    Downloading..Pleas..wait..!!

สม!!

OverclockZone Member xcover's Avatar

ซื้อ blower ไว้ซักตัวเป่าไล่ฝุ่นทำความสะอาด เดี๋ยวมันก็หอบลูกจูงหลานหนีพายุกันเอง

OverclockZone Member sandy207's Avatar

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    มีอีกประเภทครับคือ user error ครับดูหนังสารคดีมากไปแต่ไม่ได้ป้องกันครับ พอหนังถึงจุดไครแม็กซ์ user ก็ finish เช่นกันแล้วมันไปเลอะคีบอร์ดน่ะครับไหลลงไปในร่อง......มดมันเลยขึ้นครับ ชอบมาตอมครับ สาเหตุนี้จะทำให้ผู้ใช้งานเกิดอาการคันอยู่บ่อยๆครับ

...ทฤษฎีนี้ เป็นไปได้ไหมครับ...^.^
    อันนี้หนังสารคดีของคนหรือเปล่าครับ *0*

OverclockZone Member pattyna's Avatar

แกะแล้วเป่าสถานเดียวครับ ( แต่ปัญหานี่ก็เป็นปัญหาโลกแตกของหลายๆคนเลย )

หลังจากเป่าไปแล้ว ให้วางซันเจี่ยไว้ในห้องนะครับ มันจะได้ไม่มีรังควาญอีก
    ใน NB มันค่อนข้างอุ่นครับ แล้วก็เป็นช่องว่างด้วยพวกมดชอบมากครับแบบนั้น
    มันเลยเอามาทำเป็นรังซะเลย

OverclockZone Member minidream's Avatar

มันเป็นเวรกรรมของคุณไง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=475798

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Red face

OverclockZone Member damloong's Avatar

แต่ละท่านแนะนำ สุดยอดเจงเยย หุหุห

OverclockZone Member elle_famous's Avatar

แก้ไขปัญหา notebook

http://service2notebook.blogspot.com

Bookmarks

Bookmarks