Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเกี่ยวกับ cpu ram vga

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเกี่ยวกับ cpu ram vga

อยากถามว่า...

เครื่องผม
    pentium 4 2.0ghz ( 5 ปี)
    m/b p4s533 vm
    hdd 40 gb ( 5 ปี)
    ram 512+256 ddr (2-3 ปี)
    vga 6800 gs

มีปัญหาที่ไม่เข้าใจครับ คือว่าก่อนหน้านี้ ใช้ driver 93.71 ก็ใช้งานได้ปกติ รัน aquamark ได้ 30000 นิดๆ

หลังจากที่ใช้งานได้ปกติ ประมาณ 2-3 วัน เกิดปัญหาขึ้น หลังจากบูตเข้าวินโดว์มันเกิดอาการ cpu useg 100% ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ก็เลยลอง uninstall driver ออกไปซะ แล้วใช้ ออนบอร์ด ก็สามารถเข้าได้ปกติ โดยที่ ไม่มีปัญหาอะไรเลย(จริงๆ มีปัญหานะ เล่น nfs ไม่ได้) ก็เลยลองเอาการ์ดจอใส่กลับเข้าไปใหม่ ใช้ v 93.71 เช่นเดิม ก็เกิดปัญหาเดิมอีก ผมก็เลยลอง ลงไดรฟเวอร์ตัวใหม่ v 80 ก่าๆ จำไม่ได้ ก็สามารถเข้าวินโดว์ได้ปกติ ไม่เกิดปัญหา แต่ว่า รัน aquamark ได้ 20000 ต้นๆ เท่านั้น ภาพกระตุก

ปัญหานี้น่าจะเกิดจากอะไร
    ที่น่าสงสัยคือ
    1 cpu อาจจะใกล้ไปแล้ว
    2 ram เหมือนข้างบน
    3 vga จะพังหรอ(เพิ่งซื้อมาด้วย)
    4 m/b ใกล้ไป

กะว่าจะลองกลับไปเอา cpu ชาวบ้านมาเปลี่ยนดู ถ้ายังไม่หาย มีส่งvga เคลมแน่ๆ

ดันหน่อยๆ ไม่มีคนตอบเลยอ่า T-T

Comment

เคยเจอตอนเพื่อน มันเอาvcdหรือdvdมาเล่นอ่ะครับ มันมีโปรแกรมกันก็อบ ผมใช้nortonลบได้อ่ะครับ

Comment

ดันหน่อยครับ ผู้รู้ มาตอบหน่อยเร็ว

Comment

ลบไดรเวอของเก่าที่ไม่ใช้ออกดูสิครับ

Comment

CPU 100% มันเกี่ยวกับ driver การ์ดจอด้วยเหรอครับ ???

Comment

ถ้าท่านคิดว่า driver ไม่เกี่ยว

แล้วที่ผมเปลี่ยน driver แล้วมันใช้ได้ล่ะ หมายถึง??

Comment

มันติดไวรัส คราบ
                กดดูที่ Process ซิครับว่า process ไหน มัน 100แล้วมาบอกผมนะ

Comment

Working...
                X