Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช่ไวรัสหรือป่าวค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช่ไวรัสหรือป่าวค่ะ

คือมีปัญหาว่า เวลาเปิดเครื่องมันจะมีป๊อปอัพขึ้นมาว่า

Error in C:\WINDOWS\system32\NvCpl64.dll
    Missing entry:RunDll32.exe

เลยสงสัยว่ามนจะเป็นไวรัสหรือป่าว

เพราะในเครื่องเหมือนมันจะมีไฟล์แปลกๆขึ้นมาเอง ชื่อเหมือนไฟล์ที่เรามีอยู่ ดับเบิ้ลคลิกไปมันก็ขึ้นหน้าเดิม

ลบแล้วมันก็กลับมาใหม่

ลองลงวิลโดว์เครื่องใหม่ (ฟอแมทเฉพาะไดร์ C ) ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ตอนแรกคิดว่าไฟล์ RunDll32.exe หาย ก็ไปก๊อปจากของเพื่อนมาใส่ ใส่แล้วก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไง

สงสัยว่ามันจะเป็นไวรัสหรือป่าว

รบกวนช่วยให้คำแนะนำและวิธีแก้ด้วยน๊ะค่ะ

==============
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ

NvCpl64.dll ลองเอาคำนี้ไปหาใน google จะเห็นว่ามันเ็ป็นไวรัสแนะจ๊ะ

ลองหา kaspersky มาลง แล้วเข้าเซฟโหมดแล้วสแกนไวรัสดูครับ

( ที่ใช้ kaspersky เพราะอ้างอิงในเว็บว่ามันพบไวรัสตัวนี่ antivirus ที่คุณใช้อาจไม่เจอตัวนี่ก็ได้ )

Comment

Originally posted by nu_ma_lee View Post
      คือมีปัญหาว่า เวลาเปิดเครื่องมันจะมีป๊อปอัพขึ้นมาว่า

Error in C:\WINDOWS\system32\NvCpl64.dll
      Missing entry:RunDll32.exe

เลยสงสัยว่ามนจะเป็นไวรัสหรือป่าว

เพราะในเครื่องเหมือนมันจะมีไฟล์แปลกๆขึ้นมาเอง ชื่อเหมือนไฟล์ที่เรามีอยู่ ดับเบิ้ลคลิกไปมันก็ขึ้นหน้าเดิม

ลบแล้วมันก็กลับมาใหม่

ลองลงวิลโดว์เครื่องใหม่ (ฟอแมทเฉพาะไดร์ C ) ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ตอนแรกคิดว่าไฟล์ RunDll32.exe หาย ก็ไปก๊อปจากของเพื่อนมาใส่ ใส่แล้วก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไง

สงสัยว่ามันจะเป็นไวรัสหรือป่าว

รบกวนช่วยให้คำแนะนำและวิธีแก้ด้วยน๊ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ
      ไม่ใช่ไวรัสครับ มันเป็นไฟร์ของกาดจอครับ รองซ่อมหรืออับเกรดไดเวอร์ของกาดจอดูครับ น่าจะหาย แตไม่อยากให้มันโชว์ขึ้นมาตอนเปิดเครื่องก็ไปติ๊กเครื่องหมายถูกออกครับ
      Last edited by kaenlaithai; 21 Aug 2008, 21:24:48.

Comment

Working...
      X