Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย usb ยาวสุดได้กี่เมตร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย usb ยาวสุดได้กี่เมตร

ที่ทำงานใช้ Hp color laserjet 3600n อยู่ครับเครื่องใหญ่พอสมควรเลย เลยอยากจะวางไว้ที่มุมห้อง ต่อสายแบบ usb ไม่ทราบว่า printer ตัวนี้ สามารถต่อสาย usb ได้สูงสุดกี่เมตรครับ ไม่ทราบว่าสาย usb 5 เมตร จะใช้งานได้ปกติหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมก็เคยเห็นที่เป็นสำเร็จรู้ 5 เมตร ก็ใช้ปกตินะครับ

Comment

ไกลสุด5เมตรครับ แต่ถ้าใช้hubได้สูงสุด30เมตร

Comment

แล้วท่านหาได้ยาวสุดเท่ไหร่หละ มานก็คงได้เท่านั้นแหละ ถ้ามานยาวจนใช้ไมได้ มานก็คงไม่ทำออกมาขายหลอกครับ จริงมั้ย อิอิ

Comment

USB2.0 5 เมตรที่สาย"ได้มาตรฐาน"ครับ แต่printer"น่าจะ"เป็นUSB1.1 มันได้ยาวกว่านั้น
          Originally posted by ohm27 View Post
          แล้วท่านหาได้ยาวสุดเท่ไหร่หละ มานก็คงได้เท่านั้นแหละ ถ้ามานยาวจนใช้ไมได้ มานก็คงไม่ทำออกมาขายหลอกครับ จริงมั้ย อิอิ
          สายมั่วๆที่มันใช้ไม่ได้จริงคนทำออกมาหลอกขายมีเยอะแยะไป สายUSBminiBสายAluminiumห่วยๆแล้วหลอกว่าเป็นสาย2.0 สายหัวDVI-I--->Dsub สายUSB2.0-10m ขั้วUSBออกเป็นPS2-2ตัว

Comment

เคยใช้ 8M~เน่าเลย

Comment

เคยใช้ได้ 5 เมตร

ซื้อ 10 เมตร มา ปรากฏ ว่าใช้ไม่ได้

Comment

ความรู้ จดๆๆๆๆ
                ผมว่าต่อเข้าhubไร้สายดีกว่าครับ

Comment

สเปคของUSB จะ1.1หรือ2.0 ก็ต่อสายได้ยาวสุด5เมตรครับ
                  จะเอามากกว่านั้นก็ต้องผ่านHUBเป็นช่วงๆ

ถ้าเป็นFirewire จะได้สูงสุดที่4.5เมตร
                  ถ้าต้องการมากกว่านั้น ต้องต่อผ่านFirewire Repeater

ปล.
                  ที่เค้ากำหนดความยาวไว้แค่นั้น เพราะว่าไฟจะตกเกิน
                  ถ้าจะต่อสายยาวจริงๆ ให้หาHUBแบบมีอะแดปเตอร์เสียบไฟบ้าน
                  เพราะมันจะช่วยชดเชยไฟที่ตกได้

Comment

แบบนี้ก็น่าจะได้ครับมีขายที่ฟอร์จูน ร้านอยู่แถวๆวงเวียนชั้น 3 หรือ 4 อ่ะ (ฝั่งโลตัส)

Comment

ลองมามาดๆครับ.............สาย USB 2.0 5+5+3=13 เมตร เดินสายเครื่องบันทึกเสียงครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ผมต่อเองเลยครับ พอดีต่อเน็ตแล้วแชร์กับเด็กข้างบ้านซึ่ง***งกันประมาณ 20 เมตรได้

ผมก็เอาสายแลนนี่แหละครับมาทำเอา

วิธีก็ตัดหัวทั้ง 2 ฝั่งของสาย USB และเอามาต่อให้ตรงสีกันก็เท่านั้นครับ

ปกติสาย lan มันจะมี 8 เส้นใช่ป่ะ แต่ USB มันมีแค่ 4 เส้น

ก็เอาสายแลนที่สีเหมือนกันมัดรวมกันมันก็จะได้เท่ากับ 4 เส้นเท่ากับ USB พอดี

สีสายของสาย LAN มันอาจจะไม่ตรงกับสาย USB นะครับ เช่นหัว1สาย usb เป็นสีเขียว > ต่อเข้ากับสายสีน้ำเงินของสาย LAN > หัว2สาย USB(อีกฝั่งนึง)ก็เอาสายสีเขียวนี่แหละต่อเข้าสายสีน้ำเงินของสาย LAN

ผมคิดว่าเด็กผู้ชายน่าจะต่อเป้นกันนะครับ สูตรนี่คิดค้นขึ้นมาเองเลย

อาจจะมีคนถามว่าทำไมผมไม่ใช้สาย USB หละ แล้วให้อีกบ้านใช้สาย LAN แทนไม่ต้องเสีเวลามานั่งต่อ

เหตุผลเพราะ Router ของผมมันรุ่นdriver usb XAVI x8824m มันไม่ซัพพอต win7 64 bit [ส่งเมล์ไปถามทางผู้ผลิตแล้วครับ เค้าบอกว่ามันเป็นเร้าเตอร์รุ่นเก่าซึ่งทางผู้ผลิตไม่ได้ทำ driver ตัวใหม่ออกมาแล้ว] ซึ่งผมใช้ win7 64 bit แต่เด็กนั่นใช้ XP

ผมเลยต้องใช้สายแลนเอาอะครับ แล้วให้เด็กนั่นมันใช้สาย USB เอาอะครับ

ถามทำไมไม่ซื้อฮับมาต่อแลนทั้ง 2 บ้านเลย

คิดอยุ่เหมือนกันจะไปซื้อและ แต่วิธีของผมมันแว้ปเข้ามาในหัวซะก่อนเลยตามเลยซะงั้นครับ

Comment

Working...
                        X