Announcement

Collapse
No announcement yet.

MAC VS PC ใครแรงกว่ากัน จะวัดยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MAC VS PC ใครแรงกว่ากัน จะวัดยังไง

มีงบ 120000 จะซื้อ MAC pro หรือประกอบ PC เจ๋งโคตรสักเครื่องดี เน้น ออกแบบ 3D
    ต้องการของแรงๆๆ

PC เหอะ แสนสอง นี่ได้workstation เลยนะครับเนี่ย แล้วออกแบบ 3D นี่ทำงานขนาดไหนอ่ะครับ เป็นสตูดิโอเลยรึเปล่า

******** บริษัทส่วนใหญ่ที่ทำงานด้านนี้เค้าก็ใช้ PC กัน (ในเมืองไทยก็จะมีแต่กันตนาที่ใช้ MAC กะ PC ทั้ง 2 อย่าง) ไม่ใช่เพราะ PC ดีกว่า MAC หรือว่า MAC ดีกว่า PC หลอกนะครับ แต่มันอยู่ที่ PC มี software ให้เลือกใช้เยอะกว่ามาก MAC จะมีก็แค่ MAYA XSI ..........ส่วน PC มีทุกโปรแกรมในโลก

Comment

Mac = PowerPC
      PC = Intel or AMD
      ตามหลักการคิดว่าการใช้ทรัพยากรของ Mac จะดีกว่าคอมโดยทั่วไปอ่ะ...แต่ก้อขึ้นอยู่กับการพัฒนาซอร์ฟแวร์อีกแหล่ะ เครื่องแมคมีทุกอย่างก้อจิงแต่พีซีมันก้อมีให้เลือกใช้เยอะกว่าอยู่ดี...

อยากได้ Cell CPU จัง...โชคร้ายที่ใช้ในตลาดบน ถ้าเอามาเทียบกะ Intel or AMD ล่ะก็ตกกระป๋องแน่เพราะ Cell มันใช้ทีเดียว 8 core (มากกว่าพีซีปกติที่มีแค่ 2)

Comment

มันคืออะไร

Comment

ถ้าเอาไปทำ 3D แบบเต็มอัตรา งบแบบนี้ก็ mac pro เลยครับ dual xeon

Comment

ไม่รู้ว่า อันไหนดีกว่ากันคับ

แต่ว่าถ้าเป็นผม คงเลือก PC มากกว่าคับ

คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากกว่า

Comment

ถ้าใช้งานที่ต้องใช้ตามบริษัท หรือ องค์กรต่างๆ ผมว่าใช้ MAC เถอะครับ

มันต่างกันที่การใช้งานน่ะ ถ้าเทียบสเปกเท่ากันทุกอย่าง ยังไงก็ MAC เร็วกว่าครับ

เปิดภาพงานโฆษณา ก็ใช้ MAC ครับ ภาพมันจะไหลลื่น แต่ถ้า PC มันจะมีบ้างครับที่กระตุกๆ

Comment

ผมใช้ัอยู่ทั้งสองอย่าง ครับ

เครื่ือง PC ก็ดีครับ แต่เสีย บ่อย เคยสังเกตุบ้างหรือเปล่า ว่าทำไมมีปัญหาบ่อย เดียว virus เดี๋ยว software เป็นโน้นเป็นนี่บ่อย เครื่อง แฮง บ่อย ต้องซื้อโน้มมาเปลี่ยน ซื้อนี้มาเพิ่ม ใช้ไปไม่น่าน โน้นเสียนี้เสีย ต้องคอยซ่อมอยู่ตลอด

ส่วน Mac ผมซื้อมาก่อน เครื่อง PC ที่ผมใช้อยู่ 1 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยสักครั้ง ไม่เคยแม้แต่เครื่อง ค้าง หรือ แฮ้ง เลย ใช้ ดี ประหยัดไฟ ปิด เปิดเร็ว ตอนนี้เพิ่มแรมเข้าไปอีกเร็วโคตร ใช้ทำงาน หนัก ๆ แต่ก็ยังรู้สึกถึงความเร็ว ได้ ที่จริง spec ดูแล้วไม่น่าแรง กว่าเครื่อง PC ผมเลย แต่ ขอบอก ว่ามันแรงและเร็วกว่าเครื่อง PC ผมนัก ไม่รุ้ทำไม
                spce เครื่องก็ตามราย เซ็นผมเลย ขนาด ใช้ E6600 2.4GHz + Ram G-skill Hz 800 2G ตัวท๊อบ + P5W dh deluxe ยังสู่ iMac Core 2 Duo 2.0 GHz +Ram Corsair 2G ไม่ได้เลย

เครื่อง PC ผม ในรอบ 1 ปี ผมต้องลง window ใหม่ ประมาณ 3-4 ครั้งเท่าที่จำได้ เพราะมีปัญหาบ่อยกับ sowftware

เครื่งอ iMac ในรอบ 1 ปี ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย และที่สำคัญ ไม่มีอะไรเสีย หรือ ต้องซื้ออุประกรณ์ แต่งคอมอะไรเลย และยังสามรถใช้โปรแกรม WindowXp และ Window Vista บน Mac ได้อีกด้วยอย่างไม่มีปัญหาอะไรเลย ดีกว่า Pc เสียอีก

พุดแบบนี้แล้วคุณคิดว่า ยังไงครับ

Comment

Mc แน่นอนกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by B-cool View Post
                    ผมใช้ัอยู่ทั้งสองอย่าง ครับ

เครื่ือง PC ก็ดีครับ แต่เสีย บ่อย เคยสังเกตุบ้างหรือเปล่า ว่าทำไมมีปัญหาบ่อย เดียว virus เดี๋ยว software เป็นโน้นเป็นนี่บ่อย เครื่อง แฮง บ่อย ต้องซื้อโน้มมาเปลี่ยน ซื้อนี้มาเพิ่ม ใช้ไปไม่น่าน โน้นเสียนี้เสีย ต้องคอยซ่อมอยู่ตลอด

ส่วน Mac ผมซื้อมาก่อน เครื่อง PC ที่ผมใช้อยู่ 1 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยสักครั้ง ไม่เคยแม้แต่เครื่อง ค้าง หรือ แฮ้ง เลย ใช้ ดี ประหยัดไฟ ปิด เปิดเร็ว ตอนนี้เพิ่มแรมเข้าไปอีกเร็วโคตร ใช้ทำงาน หนัก ๆ แต่ก็ยังรู้สึกถึงความเร็ว ได้ ที่จริง spec ดูแล้วไม่น่าแรง กว่าเครื่อง PC ผมเลย แต่ ขอบอก ว่ามันแรงและเร็วกว่าเครื่อง PC ผมนัก ไม่รุ้ทำไม
                    spce เครื่องก็ตามราย เซ็นผมเลย ขนาด ใช้ E6600 2.4GHz + Ram G-skill Hz 800 2G ตัวท๊อบ + P5W dh deluxe ยังสู่ iMac Core 2 Duo 2.0 GHz +Ram Corsair 2G ไม่ได้เลย

เครื่อง PC ผม ในรอบ 1 ปี ผมต้องลง window ใหม่ ประมาณ 3-4 ครั้งเท่าที่จำได้ เพราะมีปัญหาบ่อยกับ sowftware

เครื่งอ iMac ในรอบ 1 ปี ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย และที่สำคัญ ไม่มีอะไรเสีย หรือ ต้องซื้ออุประกรณ์ แต่งคอมอะไรเลย และยังสามรถใช้โปรแกรม WindowXp และ Window Vista บน Mac ได้อีกด้วยอย่างไม่มีปัญหาอะไรเลย ดีกว่า Pc เสียอีก

พุดแบบนี้แล้วคุณคิดว่า ยังไงครับ
                    ผมเห็นด้วยนะครับ ผมขาย PC ไปทั้งหมด เพื่อ Mac รู้สึกสบายใจ
                    ปล.รู้สึกสบายกระเป๋า เหมือนไม่มีอะไรอยู่ในกระเป๋า -*-

Comment

ขอออกความเห็นว่า..ไม่มีความเห็นครับ!!

Comment

Mac ดีกว่าเพราะ OS มันดีครับ =_=/

Pc ยังทนใช้อยู่ก็เพราะว่ายังมีเกมมืดที่ยังต้องใช้ WinDOWN รันมันอยู่ ส่วนเกมอื่นๆผมไปใช้ 360 เล่นแทนหมดและ ไม่ต้องคอยมาอัพคอมตลอด

Comment

ผมว่า MAC ดีกว่าครับอย่างน้อยๆ os ก็ดีกว่าเร็วกว่า ไม่มี virus และอีกหลายๆ อย่าง
                          !!!!!! คุณเบื่อไหมที่ต้องมานั่งลง windows ใหม่ แลวเดือนนึงคุณลงกี่ครั้งครับ

Comment

เอาMacก็ดีนะ ถ้าทำงานอย่างเดียวมันเสถียรดีครับ ยิ่งถ้าไม่ค่อยเล่นเกมยิ่งเชียร์Macครับ เพราะมันเกมน้อย แต่ใช้งานดีไม่จุกจิก

Comment

Mac เอาไว้ทำงาน PC เอาไว้บันเทิง จบ ผมไม่รู้หรอกว่าอันไหนแรงกว่า เพราะใช้งานกันคนละแบบครับ ^_^

Comment

Working...
                              X