overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากรู้เกี่ยวกะ main board

OverclockZone Member neung983's Avatar

Default อยากรู้เกี่ยวกะ main board

สงสัยจังว่า บอร์ด แบบ VGA ON บอร์ด นั้น แตกต่างกะ VGA ไม่ on board อย่างไร

และทำไม VGA ON BOARD ถึงถูกกว่ามากครับ อยากทราบ ขอเรียนท่านผู้รู้หน่อยครับ อยากรู้ จิงๆ

OverclockZone Member

VGA on boardมันอยู่บนmain boardอยู่แล้วครับ เหมือนพวกIDEController PCISocketไรพวกนั้นอะครับ ส่วนใหญ่เกรดของVGA on boardก็มีแต่chip graphicห่วยๆทั้งนั้น(ไม่ค่อยเหมาะเล่นเกม เปิด3D filterไฟล์clip)

ส่วนใหญ่(และส่วนมาก)ไม่มีRAMมาให้มันเลยจะไปแชร์RAMระบบที่เราใส่ไปมาใช้แทน ซึ่งนอกจากมันจะดึงRAMเราลงไปแล้ว ก็ยังเร็วไม่เท่ากับRAMแยกแถมยังดึงความเร็วRAMลงอีกครับ

OverclockZone Member neung983's Avatar

ถ้า บอร์ดออนการ์ด แต่ใส่การ์ดเดียวกันกะบอร์ด ที่ไม่ออน เช่น
    ASUS VGA on board ใส่กราฟฟิกการ์ด 6600GT
    ASUS ที่ไม่มีการ์ดออนบอร์ด ใส่กราฟฟิกการ์ด 6600GT

มันจะเล่นเกมได้เหมือนกันไหมครับ และถ้าเล่นได้เหมือนกันแล้วแตกต่างตรงไหนเหรอครับ

ทั้งที่ บอร์ดที่ VGA ออนบอร์ด ราคาค่อนข้างถูกกว่าด้วยซ้ำ

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

VGA ON บอร์ด ก็คือ ในM/B มี การ์ดแสดงผลติดตั้งอยู่แล้วคับ

แตกต่างกะ VGA ไม่ on board ก็คือ ต้องมีการ์ดแสดงผลมาเสียบ

ที่ pci slot เพื่อแสดงผลอีกทีจ้า

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Quote Originally Posted by neung983 View Post
    ถ้า บอร์ดออนการ์ด แต่ใส่การ์ดเดียวกันกะบอร์ด ที่ไม่ออน เช่น
    ASUS VGA on board ใส่กราฟฟิกการ์ด 6600GT
    ASUS ที่ไม่มีการ์ดออนบอร์ด ใส่กราฟฟิกการ์ด 6600GT

มันจะเล่นเกมได้เหมือนกันไหมครับ และถ้าเล่นได้เหมือนกันแล้วแตกต่างตรงไหนเหรอครับ

ทั้งที่ บอร์ดที่ VGA ออนบอร์ด ราคาค่อนข้างถูกกว่าด้วยซ้ำ
    ดังคำที่ว่า "ของถูกไม่มีของดี" ครับ รับรองคำนี้เชื่อถือได้จริงครับ

หึหึ
    Guest

Quote Originally Posted by neung983 View Post

มีด้วยเหรอครับ MB ที่มี VGA Onboard 6600 GT ถ้ามีบอกหน่อย จะไปถอยมาใช้แล้ว หึหึ

ผู้มาเยือนนะ
    Guest

Thumbs down

คิดให้ดีก่อนใช้ MB ที่มี VGA Onboard นะครับ เตือนก่อน

ผมเคยใช้แล้วซื้อการ์ดจอมาต่อเพิ่ม แฮงค์ หนุกหนานเลยครับ ไม่เชื่อไม่เป็นไร

OverclockZone Member Apest's Avatar

ไม่มีหรอก 6600GT Onboard

OverclockZone Member keang's Avatar

ก่อนอื่น จขกท.ต้องเข้าใจก่อนว่า

ผู้ผลิต ผลิตเมนบอร์ดแบบมีVGA on Board มาเพื่ออะไร
    เค้าทำมาเพื่อผู้ใช้คอมสำหรับใช้งานทั่วไป ราคาประหยัด (ไม่เน้นเกมหรือกราฟฟิคสูงๆ)
    ฉะนั้นอุปกรณ์และฟีเจอร์ต่างๆ จึงถูกลดสเปคลง เหลือแค่เท่าที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้น
    เช่น
    - ชิบเซ็ทรุ่นประหยัดไม่มีระบบRAID
    - อาจจะไม่มีLAN ถ้ามีก็แค่10/100

เมนบอร์ดแบบไม่มีVGA on Board
    เค้าออกแบบมาเพื่อขายให้กับกลุ่มลูกค้า ที่ต้องการใช้งานมากกว่าแบบข้างบน
    กลุ่มนี้มาความหลากหลายตามการใช้งาน เช่น เล่นเกม ใช้งานตัดต่อวิดิโอ ดูหนัง+ฟังเพลง
    ฉะนั้นผู้ผลิตจึงใส่อุปกรณ์และฟีเจอร์ที่มากกว่าแบบข้างบน
    เช่น
    - ชิบเซ็ทรุ่นใหญ่ มีระบบRAID
    - LAN ต่ำสุดก็10/100 บางรุ่นใส่10/100/1000มาให้เลย

ความแตกต่างก็จะประมาณนี้ละครับ
    Last edited by keang; 29 Dec 2006 at 09:20:33.

......
    Guest

Quote Originally Posted by หึหึ View Post
    มีด้วยเหรอครับ MB ที่มี VGA Onboard 6600 GT ถ้ามีบอกหน่อย จะไปถอยมาใช้แล้ว หึหึ
    อ่านดีๆครับ จขกท.บอกว่าบอร์ดใส่VGA 6600GTแยกไม่ได้บอกว่า6600GT on board บอร์ดแบบall in oneมีslot agp/pci8-16x ติดมาด้วยก็มีเยอะแยะครับ

บอร์ดchipset intelแบบall in oneแบบมีRaid ControllerกับLAN1Gbitก็มีครับ ค่อนข้างเยอะด้วย
    แต่ที่ว่าถูกกว่ามากนี่ผมว่าน่าจะเป็นchipset sisมากกว่า มันขึ้นชื่ออยู่แล้วว่าperformanceห่วยแตก LAN1GbitกับRaid Controllerก็มักจะไม่มีมาให้

ประเด็นหนึ่งผมอยากให้มองที่ว่าchipsetของเจ้าไหน? ถ้าอย่างsisละก็อย่าไปใช้เลย ไม่เสถียรเท่าที่ควร ความเข้ากันของอุปกรณ์ก็ต่ำ
    มีรู้สึกไหม? อาจจะรู้สึกครับ อย่างอุปกรณ์ชิ้นอื่นค่อนข้างดีหมดแล้วก็อาจจะเห็นชัดว่าเวลาเล่นเกมโหดๆหน่อยมันหน่วงอย่างไม่น่าเป็นไปได้ หรือว่าบางทีใช้งานอย่างrending-encodingแล้วมันมีwaste frameเกิดขึ้น

คราวนี้chipที่เหลือก็มีintelที่มีall in oneเหมือนกันเทียบกับพวกchipset performance(ไม่มีvga on)ของintelเอง อันนี้ต่างกันน้อยมากครับ แต่บอร์ดส่วนใหญ่ราคาไม่ถูกกว่ากันอย่างเห็นได้ชัดเหมือนchip sis

ที่เทียบราคานี่ผมหมายถึงchipรุ่นเดียวกันนะครับ ไม่ใช่เอาchipที่ออกต่างกันเกิน2Qมาเทียบกับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

VGA on เนีย คือ การ์จอ ที่ build in chipset ของ mainboard ครับ(ไม่มีตัว การ์ดจิงๆๆหรอก)
    โดย มันจะใช้ mem จากส่วนกลาง คือ ram นั้นเอง

จึงทำให้มันช้าครับไม่เหมาะกับการใช้งานจิงจังเช่น เล่น เกม แต่ราคาก็ถูก เหมาะกับเครื่อง พวก office ครับ

(แต่ที่หน้าสนใจ ยอดขายการ์จอ on board เนีย สูงสุดในโลกเลยนะ ดูยอด ขายของ Intelซิ)

ส่วนการ์จอ ไม่ on board เนีย มีตัวการ์จอ จิง ๆๆ เสียบ อยู่บน Board มีทั้งแบบ PCI-X และ แบบ AGP มันก็จะมีตัวประมวลผลเรียกว่า GPU(ของพวก nvidia )และเรียกว่า VPU(ของพวก ATI) และมี MEM ติดมาบนการ์จอ ไม่ไปใช้จากส่วนกลาง ทำให้ ซึ่งมีสามารถประมวลผลภาพได้ดี(แล้วรุ่น แต่โดยรวมก็ดีกว่า ON board หมดละ)
    แต่ก็แพงกว่า (โดย ส่วนตัวแล้วถ้าเน้น เล่นgame ควรซื้อ ที่แพงกว่า CPU ด้วย ซ้ำ ผมอาจจะซื้อ CPU ในราคาไม่เกิน 2000 แล้วเอามา clock แต่ VGA เนียอาจต้องซื้อ ถึง 5000-6000เลยที่เดียว) การ์จะเลือกว่าจะให้แบบไหน ก็อยู่กับว่า คุณใช้คอม ทำอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ตอบ คำถามข้อ สอง

ที่ main board ที่ มีพวกon board นั้น เนีย จะเน้น กลุ่ม ตลาดล่างราคามันก็เลยถูก กว่าอยู่แล้ว

แต่ถามว่า อะไรน่าใช้ ถ้าคุณคิดจะใช้ VGA ก็ไม่ต้องซื้อ main board แบบON Board หรอก

เพราะBoard พวกนั้น มัน ผลิตแบบ ลดต้นทุน คุณภาพ ก็ต่ำตามครับ เช่น Overclock ได้ไม่ดีเป็นต้น ส่วนคำถามจะเล่นgame ได้เหมือนกันไหม เนีย ต้องดู ที่ Chipset อีกที่ครับ (โดยส่วนแล้วคงไม่ตางมากหรอก แต่เรื่องอื่นๆๆ ต่างแน่นอน)

นาโนะอุจิ
    Guest

เล่นเกมได้แบบพอเพียงครับ ไม่บ้าพลังเหมือนเกมยิงกันตาย ตัวอย่างเช่นของ AMD AM2
    ASRock AM2NF6G-VSTA ใช้ Chipset GeForce6100 พอแว้ววถ้าเล่นพวกเดอะซิม2
    ASUS M2NPV-VM ใช้ Chipset GeForce6150 สำหรับคนที่เล่นเดอะซิม2 เหมือนกัน 555+ แต่ตัวนี้ถือว่าเป็นตัวท๊อปของ vga onboard ของทาง Nvidia (ตัวท๊อปในรุ่นของ AM2 น่ะ)...เพราะว่า GeForce6150 มันทำไรได้เยอะเป็น Media Center ได้เลย (สำหรับคนไม่มีกะตังค์ซื้อการ์ดจอมาใส่น่ะ...)

ของถูกๆไม่ใช่ว่าไม่ดี ขึ้นอยู่กะคนใช้อ่ะครับ ถ้าไม่เน้นเล่นเกมสมัยนี้เพียงพอแล้วล่ะครับ เอาไปเล่นเกมออนไลน์ได้ดีครับ ที่สำคัญถึงที่สุดการ์ดจออนบอร์ดได้เปรียบอย่างนึงตรงที่มันไม่กินไฟ 555+

Quote Originally Posted by ...... View Post
    อ่านดีๆครับ จขกท.บอกว่าบอร์ดใส่VGA 6600GTแยกไม่ได้บอกว่า6600GT on board บอร์ดแบบall in oneมีslot agp/pci8-16x ติดมาด้วยก็มีเยอะแยะครับ

บอร์ดchipset intelแบบall in oneแบบมีRaid ControllerกับLAN1Gbitก็มีครับ ค่อนข้างเยอะด้วย
    แต่ที่ว่าถูกกว่ามากนี่ผมว่าน่าจะเป็นchipset sisมากกว่า มันขึ้นชื่ออยู่แล้วว่าperformanceห่วยแตก LAN1GbitกับRaid Controllerก็มักจะไม่มีมาให้

ประเด็นหนึ่งผมอยากให้มองที่ว่าchipsetของเจ้าไหน? ถ้าอย่างsisละก็อย่าไปใช้เลย ไม่เสถียรเท่าที่ควร ความเข้ากันของอุปกรณ์ก็ต่ำ
    มีรู้สึกไหม? อาจจะรู้สึกครับ อย่างอุปกรณ์ชิ้นอื่นค่อนข้างดีหมดแล้วก็อาจจะเห็นชัดว่าเวลาเล่นเกมโหดๆหน่อยมันหน่วงอย่างไม่น่าเป็นไปได้ หรือว่าบางทีใช้งานอย่างrending-encodingแล้วมันมีwaste frameเกิดขึ้น

คราวนี้chipที่เหลือก็มีintelที่มีall in oneเหมือนกันเทียบกับพวกchipset performance(ไม่มีvga on)ของintelเอง อันนี้ต่างกันน้อยมากครับ แต่บอร์ดส่วนใหญ่ราคาไม่ถูกกว่ากันอย่างเห็นได้ชัดเหมือนchip sis

ที่เทียบราคานี่ผมหมายถึงchipรุ่นเดียวกันนะครับ ไม่ใช่เอาchipที่ออกต่างกันเกิน2Qมาเทียบกับ

ขอบคุณครับ ที่อ่านแล้วเข้าใจ เพราะผมก็ไม่ได้หมายความว่า 6600GT ออนบอร์ด แต่อย่างใด แค่บอกว่า ออนบอร์ด แล้วใส่ การ์ด 6600GT ต่างหาก

ขอบคุณมากครับ ที่แก้ไขความกระจ่างของผมลงได้บ้าง ไม่มากก็น้อยล่ะครับ ตอบได้ดีมากเลย

ไม่ใช่ตอบแบบกำปั้นทุบดิน อิอิ ยังไงก็ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เมื่อก่อนมีเมนบอร์ดของ ecs มั้งครับ ที่จับเอาชิปกราฟฟิก ถ้าจำไม่ผิดชิป sis รุ่น xeber 200 มาออนบนบอร์ดพร้อมกับแรม(ปกติแรมต้องแชร์เอาจากแรมระบบ)
    -----------------
    ผลก็คือมีค่าเท่ากับเสียบการ์ดจอรุ่นนั้นเลยครับ ถ้าไม่แชร์แรมไม่มีผลครับ
    ---------------------------------

แล้วข้ามมาดูพวกบอร์ดที่จับชิปกราฟฟิกที่มีบนการ์ดมาไว้บนบอร์ด GF2MX GF4MX GF6100(6200) พวกนี้ หรือ ค่าย ati ก็ xpress 200(x300)
    ผลทดสอบนั้นการแชร์แรมระบบ มาทำให้ทำงานได้ช้าลงมาครับ
    ช้ากว่ามากบ้างน้อยบ้าง แต่ก็ช้ากว่าแบบแรมไม่ต้องแชร์จากระบบครับ
    และจากประสบการณ์พบได้ว่า ยิ่งระบบโหลดหนักขึ้น พวกชิปกราฟฟิกที่ต้องอาศัยแรมจากระบบ ยิ่งทำงานได้อืดลงครับ

แย้งนิดนึง
    Guest

Quote Originally Posted by keang View Post
    ก่อนอื่น จขกท.ต้องเข้าใจก่อนว่า

ผู้ผลิต ผลิตเมนบอร์ดแบบมีVGA on Board มาเพื่ออะไร
    เค้าทำมาเพื่อผู้ใช้คอมสำหรับใช้งานทั่วไป ราคาประหยัด (ไม่เน้นเกมหรือกราฟฟิคสูงๆ)
    ฉะนั้นอุปกรณ์และฟีเจอร์ต่างๆ จึงถูกลดสเปคลง เหลือแค่เท่าที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้น
    เช่น
    - ชิบเซ็ทรุ่นประหยัดไม่มีระบบRAID
    - อาจจะไม่มีLAN ถ้ามีก็แค่10/100

เมนบอร์ดแบบไม่มีVGA on Board
    เค้าออกแบบมาเพื่อขายให้กับกลุ่มลูกค้า ที่ต้องการใช้งานมากกว่าแบบข้างบน
    กลุ่มนี้มาความหลากหลายตามการใช้งาน เช่น เล่นเกม ใช้งานตัดต่อวิดิโอ ดูหนัง+ฟังเพลง
    ฉะนั้นผู้ผลิตจึงใส่อุปกรณ์และฟีเจอร์ที่มากกว่าแบบข้างบน
    เช่น
    - ชิบเซ็ทรุ่นใหญ่ มีระบบRAID
    - LAN ต่ำสุดก็10/100 บางรุ่นใส่10/100/1000มาให้เลย

ความแตกต่างก็จะประมาณนี้ละครับ

P5RD1-V มีระบบ RAID ครับ

Bookmarks

Bookmarks