overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: มีใครเคยใคร psu SilverStone ST50F 500W กับm/b ASROCK AliveNF6p บ้างครับ

OverclockZone Member choat's Avatar
    ราชบุรี อ.วัดเพลง

Default มีใครเคยใคร psu SilverStone ST50F 500W กับm/b ASROCK AliveNF6p บ้างครับ

คือว่าก่อนหน้านี้ผมใช้ m/b asus m2n-mx-se ก็ใช้ได้ดีจ่ายไฟนิ่งดี แต่วันนี้ผมซื้อ m/b ASROCK AliveNF6p มาใหม่ต่อแล้วไม่ติด ลองเปลี่ยน psu ตัวเก่า ยี่ห้อ pstar ใส่แล้วใช้ได้
    ผมเลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรครับ งงมากๆเลย

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

เคยแต่กับ PSU OCZ 500watt กับ ASROCK i45G S478

เปิดไม่ติด แต่พอใช้psuบ้านๆใช้งานได้จนปัจจุบัน

เป็นปริศนาจนทุกวันนี้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มันดีเกินไปครับ บอร์ดห่วยๆมันต้องคู้กับ PSU กากๆ ครับ อิอิ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    มันดีเกินไปครับ บอร์ดห่วยๆมันต้องคู้กับ PSU กากๆ ครับ อิอิ

OverclockZone Member adidashimax's Avatar

อ้าวเวรกรรม ผมกำลังจะถอยมาใช้พอดีแล้วตกลงมันใช้ได้ป่าวครับ

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

ผมใช้ Silverstone 500w กับ Alive NF7G อยู่ก็ใช้ได้นะ

OverclockZone Member choat's Avatar

มีใครเคยเจอแบบผมอีกบ้างไหมคครับ

OverclockZone Member

ไม่เคยเจอ - - ใช้อยู่

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ท่านก็พูดตรงไป

แต่ก็เห็นด้วย

อ่านหาความรุ้ครับ ^^

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมใช้คู่กับ D-Tech ครับ

แต่อยู่ด้วยกันแค่วันเดียว มันทะเลาะกัน บอร์ดลาตายไปแระ
    555

วันนี้จะเอาไปเคลมอยู่ครับ

ผมยังสงสัยอยู่เลยครับว่าทำไมถึงใช่ไม่ได้
    ถ้าเป็น cpuกับm/b คนละรุ่นก็ว่าไปอย่าง
    นี่ยังต้องมาเลือก psuกับ m/b อีก

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

เข้ามาหาคำตอบ อะไรว้าแบบนี้ซื้อของแพงๆแล้วยังต้องมาดูเรื่องเข้ากันได้-ไม่ได้อีกเหรอ ของดีมันต้องเข้ากับของ

แพง-ถูกได้หมดสิครับ

ผมว่าพวกที่ชอบทดสอบของออกใหม่น่าจะต้องรู้เรื่องพวกนี้นะ พวกmodน่ะ ใช้ของมามากมาย ช่วยตอบด้วยครับ

อยากรู้อีกคนๆๆๆๆ

ผมว่าเป็นอย่างที่คุณwikorn พูดไว้จิงๆๆคับ
    ผมก็เคยเป็น TT750W กับ บอร์ดalive เปิดไม่ติดยังไงก็ไม่ติด พอไปเปิดที่ร้านTK เปิดติดเฉย
    ผมกับช่างที่ร้านTKเลยสันนิทาดกันว่า W น่าจะเกินกว่าอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่คับ ผมเลยซื้อพัดลม
    ติดเพิ่มในเคสไปอีก2ตัว พอเปิดปุปที่นี้ ที่เดี่ยวติดคับ
    เลยเข้าใจว่า PSU อาจจะมีค่าจ่ายไฟWต่ำ ไว้ไม่เหมือนกัน ถ้าต่ำเกินเลยเปิดไม่ติดคับ
    (อันนี้ลองจากที่เคยเจอนนะคับ จะใช้หรือเปล่า ช่างที่ร้านTKยังงงกันมาทุกวันนี้คับ)

OverclockZone Member kingmax's Avatar

อ่าของผม 6g เจอกับ Enermax460W ก็ไม่มีปัญหาน่ะครับ มันกากทั้งคู่ อิอิ

แหม... ท่านก็พูดซะให้ จขกท. ท่านใจเสียเลย หุๆๆ

เท่าที่ทราบคือ ท่าน จขกท. ท่านเปลี่ยซัพพลายเป็นลูกที่ 3 แล้ว

(Pstar > Raidmax 530ss > SS 500) จากอุปกรณ์ที่ท่านโหลดไปผมก็ว่า มันกินไฟเยอะกว่าของผมที่มีอยู่เยอะนะครับ แต่ผมใช้ Tagan U38 พ่วงไว้ครับ อุปกรณ์ที่โหลดไปก็ E2180 (ลดไฟลดตัวคูณ...) + M/B P5K-VM + Ram 1 ตัว + พัดลม 1 ตัว(ฮีตซิงค์) + HDD 1 ตัว..............
    แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้งานได้ปกติ เปิดใช้ทำมาหากินอยู่ทุกวี่ทุกวันไปก็ไม่แต๊บอะไร

บางที อาจจะเป็นเพราะเมนบอร์ดหรืออุปกรณ์ของท่านบางตัวมีปัญหานะครับ อย่างไรก็ลองเช็คไฟดูครับ ยกตัวอย่างนะครับ บางที อุปกรณ์บางตัวที่โหลดไว้มีปัญหา ตัว C เริ่มบวมๆ แต่ก็ยังใช้งานได้ ซัพพลายลูกเก่าอาจจะจ่ายไฟให้เกินมาหน่อย มันก็เลยยังพอทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพบ้างครับ แต่พอ ใส่PSU ดีๆที่มันจ่ายไฟได้เสมอต้นเสมอปลายกว่า ไฟ 12 5 3.3 พวกนี้นิ่งกว่า บางทีก็อาจจะเกิดปัญหาตรงนี้ก็ได้นะครับ อย่างไรก็ต้องลองเช็คดูเองแล้วครับ ว่ามันเป็นตรงไหน เพราะถามอย่างเดียว ไม่ได้ทดลองและสังเกตดู มันก็เหมือนเป็นการเดาสุ่มไปเรื่อย ไม่จบไม่สิ้นครับ คงต้องพึ่งท่านผู้เป็นเจ้าของแล้วหละครับผม

หรือ ถ้าสงสัยที่ PSU ก็ลองเอาตัวที่คิดว่ามีปัญหา ไปพ่วงกับเครื่องท่านอื่น (ถ้าท่านนั้นยอมนะครับ...) ลองดู ถ้ามีปัญหาก็ น่าจะเจอตัวปัญหาแล้วหละครับ

หรือ ถ้าท่านมีพรรคพวกให้หยิบยืมอุปกรณ์ทดสอบดู ก็ยืมๆกันมาเปลี่ยนๆดูครับ อาจจะเจอตัวที่ทำให้เครื่องท่านไม่เสถียรหรือมีปัญหาก็ได้ครับ.....

ลองตรวจสอบด้วยตัวท่านเองครับท่าน Chot ได้ผลไงเอามาบอกกันบ้างนะครับ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

แวะเข้ามาดูครับ

น่าแปลกจริงๆครับ

ถือเป็นcase studyได้เลยนะครับ

Quote Originally Posted by Leim View Post
    แหม... ท่านก็พูดซะให้ จขกท. ท่านใจเสียเลย หุๆๆ

เท่าที่ทราบคือ ท่าน จขกท. ท่านเปลี่ยซัพพลายเป็นลูกที่ 3 แล้ว

(Pstar > Raidmax 530ss > SS 500) จากอุปกรณ์ที่ท่านโหลดไปผมก็ว่า มันกินไฟเยอะกว่าของผมที่มีอยู่เยอะนะครับ แต่ผมใช้ Tagan U38 พ่วงไว้ครับ อุปกรณ์ที่โหลดไปก็ E2180 (ลดไฟลดตัวคูณ...) + M/B P5K-VM + Ram 1 ตัว + พัดลม 1 ตัว(ฮีตซิงค์) + HDD 1 ตัว..............
    แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้งานได้ปกติ เปิดใช้ทำมาหากินอยู่ทุกวี่ทุกวันไปก็ไม่แต๊บอะไร

บางที อาจจะเป็นเพราะเมนบอร์ดหรืออุปกรณ์ของท่านบางตัวมีปัญหานะครับ อย่างไรก็ลองเช็คไฟดูครับ ยกตัวอย่างนะครับ บางที อุปกรณ์บางตัวที่โหลดไว้มีปัญหา ตัว C เริ่มบวมๆ แต่ก็ยังใช้งานได้ ซัพพลายลูกเก่าอาจจะจ่ายไฟให้เกินมาหน่อย มันก็เลยยังพอทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพบ้างครับ แต่พอ ใส่PSU ดีๆที่มันจ่ายไฟได้เสมอต้นเสมอปลายกว่า ไฟ 12 5 3.3 พวกนี้นิ่งกว่า บางทีก็อาจจะเกิดปัญหาตรงนี้ก็ได้นะครับ อย่างไรก็ต้องลองเช็คดูเองแล้วครับ ว่ามันเป็นตรงไหน เพราะถามอย่างเดียว ไม่ได้ทดลองและสังเกตดู มันก็เหมือนเป็นการเดาสุ่มไปเรื่อย ไม่จบไม่สิ้นครับ คงต้องพึ่งท่านผู้เป็นเจ้าของแล้วหละครับผม

หรือ ถ้าสงสัยที่ PSU ก็ลองเอาตัวที่คิดว่ามีปัญหา ไปพ่วงกับเครื่องท่านอื่น (ถ้าท่านนั้นยอมนะครับ...) ลองดู ถ้ามีปัญหาก็ น่าจะเจอตัวปัญหาแล้วหละครับ

หรือ ถ้าท่านมีพรรคพวกให้หยิบยืมอุปกรณ์ทดสอบดู ก็ยืมๆกันมาเปลี่ยนๆดูครับ อาจจะเจอตัวที่ทำให้เครื่องท่านไม่เสถียรหรือมีปัญหาก็ได้ครับ.....

ลองตรวจสอบด้วยตัวท่านเองครับท่าน Chot ได้ผลไงเอามาบอกกันบ้างนะครับ
    ต้องขอบคุณ คุณหมอมากครับ ตอนนี้ใช้แล้วครับ หลังจากที่ทำมา2วัน เมื่อตอนเย็นพอดีไปในเมืองเลยเอาไปให้ร้าน jib (ราชบุรี) ดู สรุปว่าใช้ได้ครับ พอช่างเสียบสายต่างๆเสร็จแล้วเปิดเครื่อง มันก็ติดเลย ทำเอาผมงงมากๆ
    ปล.ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับที่เขามาให้คำแนะนำในการแก้ปัญหาต่างๆ

OverclockZone Member คิม's Avatar

สงสัยอาจเสียบไม่ดี

tonzakung's Avatar

สรุป บอร์ด Asrock เลือก PSU

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks