overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: สนใจกล้องที่มีชัตเตอร์เร็วๆ ราคาไม่เกินหมื่นแนะนำด้วยคับ

OverclockZone Member

Default สนใจกล้องที่มีชัตเตอร์เร็วๆ ราคาไม่เกินหมื่นแนะนำด้วยคับ

ผมอยากได้กล้องที่ชัตเตอร์เร็วๆหน่อยคับ มีระบบกันภาพสั่นไหว มีระบบจับหน้าคนด้วยคับ ถ่ายสวยๆ ช่วยแนะนำทีคับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ชัตเตอร์ เร็วๆ คือ สปีดชัตเตอร์สูง หรือว่า ชัตเตอร์แลคต่ำครับ
    ถ้าจะเอาสปีดชัตเตอร์สูง ก็ต้องมองหากล้องที่มี ISO สูงหน่อย พวกฟูจิ นี่ทำได้ค่อนข้างดีครับ

คับ แล้ว ของ canon 80 IS เป็นยังไงบ้างคับ แล้วตัวนี้ใส่เมมได้กี่ GB เหรอคับ
    Last edited by raatasamut; 10 Jul 2008 at 14:02:15.

OverclockZone Member OJARU's Avatar

IXUS ก็น่าสนครับ แม่ผมใช้ IXUS 70 อยู่ ก็โอเคนะ
    แต่ไม่รู้ว่าใส่เมม SD HC ได้ปล่าว ถ้าได้ก็หมดห่วงเรื่องความจุเมมไปได้เลย

งั้นผมขอเลือก 80 is ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

เล่นพวก SLR เล็กๆ อย่างเช่น หนอน300D ไม่ก็ 350D ดิคับ ..
    หาที่ราคาไม่เกินหมื่นก็มีนะ ....ลองใจเย็นๆ หาดู ....
    ใน www.thaisecondhand.com มีเยอะนะ ...
    (แต่ระวัง พวกที่มี ฝ้า กับ รา อยู่นะครับ ..เล่น SLR ต้องละเอียดหน่อย)..

*ล่าสุดเห็นเขาขาย Oly E300+ เลนส์ kit กันที่ 7000 เอง ถูกมากๆ เลย นะ ...
    Oly E1+เลนส์kit ก็ราคาพอๆกาน ..+/- 1000-2000
    หนอน 300D+เลนส์kit กับ 350D+เลนส์kit ราคาประมาณ 9000-10000 ถ้วน อ่ะ ...

โชคดี คับ

ผมว่า จขกท เขาอยากได้กล้องเล็กๆ ถ่ายง่ายๆมากกว่านะ

ขอบคุณ คุณ Seriesz มากคับ

ไม่ทราบว่าคุณสมบัติของกล้องธรรมดากับกล้อง SLR

ต่างกันยังไงบ้างคับ ในเรื่องสีภาพ ซูม ความละเอียด อื่นๆ คับ

ที่ผมอยากได้คือ ชัตเตอร์เร็วๆ ถ่ายกลางคืนได้ดี ซูมได้ดีพอสมควร ภาพชัด สีสมจริง มีระบบกันภาพสั่นด้วยก็ดีคับ

ขนาดนี้หมื่นเดียวคงไม่พอ = = แต่อยากได้มือ 1 อ่าคับ ขอเป็นแบบใส่แบ็ตเอาจะดีมากเลยคับ ใช้ถ่านทีไรมีปัญหาทุกที ^^
    Last edited by raatasamut; 11 Jul 2008 at 18:29:35.

มันมีหลากหลาย ตามการใช้งานน่ะครับ ถ้า Canon ก็จะมี 3-4 ซีรี่
    อย่าง IXUS นี่ก็จะเน้นเล็ก ใช้งานง่าย ไม่ต้องปรับแต่งอะไรมาก เป็นโหมดสำเร็จรูปให้เลือกถ่ายได้เลย ที่เหลือ กล้องจัดการให้
    พวก ตระกูล A นี่ ก็จะ ปรับแต่งได้เยอะกว่า ตัวใหญ่กว่านิดหน่อย ซูมได้มากกว่า ราคาไม่แพง เหมาะกับการฝึกใช้งาน เพื่อต่อยอด
    ในงบหมื่นนึงก็มีน่าสนใจประมาณนี้ละครับ
    SX100 IS ก็แตกสาขามาจากตระกูล A คุณสมบัติน่าสนใจมาก แต่ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

คิดหนักจังเลยคับ
    ไม่เคยซื้อกล้องราคาสูงด้วย พอดีต้องเก็บตังเองอ่าคับ ตอนนี้อยู่ ม 6 เองคับ
    ตอนนี้ก็มีเก้าพันห้าเองคับ

+ ตังเพิ่มอีกหน่อย เล่น Fuji FinePix S8000fd ดีไหมคับ
    Last edited by raatasamut; 12 Jul 2008 at 00:15:30.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าไม่สนขนาดว่าจะใหญ่ รุ่นที่ว่ามาก็ดีนะครับ เอาไว้หัดพัฒนาฝีมือก่อนเปลี่ยนไปเล่นDSLRเต็มตัวก็ยังได้

ว่าแต่มันมีรุ่นก่อนหน้านั้นที่ถูกกว่านั้นใม่ใช่หรอคับ อย่างS6500ไรเงี้ย

Compact, Super Zoom, DSLRต่างกันไงรอโปรมาตอบครับ
    ถ้าเอาเท่าที่ผมรู้ก็
    DSLRขนาดเซนเซอร์รับภาพจะใหญ่กว่า คุณภาพภาพก็ดีกว่า ลูกเล่นเยอะกว่าแล้วก็เปลี่ยนเลนส์ได้

Super Zoomก็จะเป็นCompactขนาดใหญ่ ที่มีซูมมากกว่าชาวบ้านเค้า แล้วส่วนใหญ่ก็จะสามารถถ่ายแบบManualได้ (ส่วนตัวว่าเอาไว้พัฒนาฝีมือสำหรับคนที่ยังไม่อยากซื้อDSLR)

Compact พกพาเฉยๆ ถ้าไม่เอาไปทำอะไรซีเรียส ถ่ายเพื่อเก็บเป็นอนุสรณ์แห่งความทรงจำก็OKครับ

จากที่ดูมากล้องที่ซูมได้เยอะแต่ถ่ายชัดจะเป็น fuji ใช่ป่าวคับ

Bookmarks

Bookmarks