Announcement

Collapse
No announcement yet.

หา RAM ใส่ F8 ขอแบบแรงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ohm123 View Post
    เอางี๊ครับผมใช้แรมคิงส์ตันตัวแวลูข้างละ2กิ๊ก บัส667 จำนวน2ข้าง รวมเป็น 4 กิ๊ก ชิปแรมelpida -e8 ล็อตเดียวกันประกันอินแกรม เครื่องผมไม่สามารถดันfsbให้สูงขึ้นเพื่อเพิ่มสปีดซีพียูได้เลย ผมเลยทำการเขียนค่าspd ขึ้นมาใหม่จากเดิมบัส667 cl 5 5 5 15 ผมเขียนให้มันวิ่งที่ 667 cl 3 3 3 8 และเทศsuper pi32mb แบบ2หัวผ่าน(แต่4 4 4 12 จะลื่นกว่าในการใช้งานจริง) แม้แต่เทสโปรแกรม เมมเทส ก็ไม่มีตัวแดงแต่อย่างใด
    ---คุณลองคิดดูว่าแรมบัส667 วิ่งที่ 3 3 3 8 มันจะวิ่งที่บัส800 ที่ 5 5 5 15 ไม่ได้เชียวหรือ คำตอบส่วนตัวผมได้มากกว่า90เปอร์เซ็นต์ครับ แต่มากกว่านั้นไม่รับรองนะครับ
    ปล..การเขียนค่าspdมีความเสียง โปรดปรึกษาผู้เชี่ยวชาญฯ

พึ่งนึกออกขอเพิ่มเติมนะครับที่ผมเล่ามา ถ้าเดิมเป็นแรม667 เนี่ยทางผู้ผลิตจะไม่ได้เขียนค่าspdที่ddr800มาฉนั้นก็ไม่แน่ว่าดันขึ้นไปจะวิ่งที่5 5 5 15 อยู่หรือclจะหลวมกว่านี้นะครับแล้วแต่ระบบคอนฟิกของเครื่องอีกทีถ้าโอเวอร์คล็อกไม่ได้กดค่าclลงน่ะครับให้เครื่องเซ็ตเอง / ที่เล่ามาข้างต้นแค่ต้องการแสดงประสิทธิภาพว่ามันวิ่ง800ได้นะครับ
    สุดยอด เขียนเองด้วย อยากทำได้บ้างง
    ส่วนประเภทซื้อมาแล้วใช้อย่างผม เท่าที่ลองถ้าท่านไม่ overclock ddr2 800 ไม่มีประโยช์ เพราะ อัตราส่วน fsb:dram ใน t7xxx = 3:5 FSB bus speed T7XXX = 200 บัส ram = 334 ( ง่ายๆคือแรมจะวิ่ง 1.6 เท่าของ bus speed) ถ้าเราใส่ บัส 800 แล้วต้องการให้มันวิ่งเต็ม800 เราต้องลาก bus speed ไปที่ 250 บัสแรม จะเท่ากับ 400 (800นั้นเอง) ตัวอย่าง T7500@2.2 จะต้องoverclock ไปที่ 250*11(ตัวคูณ) = 2750 MHz เราจึงจะได้ใช้ความสามารถของddr 800 อย่างเต็มที่ (บัส 667 ก็ไปถึงแต่ถ้าใช้นานๆ หนักๆ อาจเดี้ยงได้ ) ผมลองใช้ sissoft test memory ดู แบร์นวิด เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แถม ได้บัส cpu เพิ่มขึ้นอีก ระบบโดยรวมสูงขึ้น ใช้ PCMARK05 Test ดูจะดีที่สุด ทุกอย่างจะเพิ่มขึ้นเพียงแค่เรา Overclock cpu และผมก็เชื่อว่า cpu รับได้แน่นอน ส่วนแรมถ้าคิดจะเปลี่ยนแล้วคิดว่าจะ Overclock ด้วย ผมว่า DDR2 800 ดีที่สุด เดียวนี้ไม่แพงด้วย ส่วนตัวขนาดใช้ T9300 ยัง Overclock ด้วยเป็นบ้างครั้งเลย (แปลงไฟร์หนัง ทำ v2d เวลา เร่งรีบจะ Overclok @ 3.0GHz ram จะวิ่ง 800 พอดี ผมตั้งเป็น shortcut ใว้กดปั้บ 3GHz เลย )

Comment

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

Comment

อ่านตัวหนังสือเยอะๆอาจตาลาย ดูเลขแล้วจะเข้าใจว่ามัน แรงงต่างกัน ^^
        1 ASUS G1SN T9300@2.5GHz 3G DDR2 800 (วิ่ง 667 )
        2 ASUS G1SN T9300@3.0GHz 3G DDR2 800 (วิง่ 800 )
        Last edited by turionx2; 21 Aug 2008, 11:47:26.

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
          สุดยอด เขียนเองด้วย อยากทำได้บ้างง
          ส่วนประเภทซื้อมาแล้วใช้อย่างผม เท่าที่ลองถ้าท่านไม่ overclock ddr2 800 ไม่มีประโยช์ เพราะ อัตราส่วน fsb:dram ใน t7xxx = 3:5 FSB bus speed T7XXX = 200 บัส ram = 334 ( ง่ายๆคือแรมจะวิ่ง 1.6 เท่าของ bus speed) ถ้าเราใส่ บัส 800 แล้วต้องการให้มันวิ่งเต็ม800 เราต้องลาก bus speed ไปที่ 250 บัสแรม จะเท่ากับ 400 (800นั้นเอง) ตัวอย่าง T7500@2.2 จะต้องoverclock ไปที่ 250*11(ตัวคูณ) = 2750 MHz เราจึงจะได้ใช้ความสามารถของddr 800 อย่างเต็มที่ (บัส 667 ก็ไปถึงแต่ถ้าใช้นานๆ หนักๆ อาจเดี้ยงได้ ) ผมลองใช้ sissoft test memory ดู แบร์นวิด เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แถม ได้บัส cpu เพิ่มขึ้นอีก ระบบโดยรวมสูงขึ้น ใช้ PCMARK05 Test ดูจะดีที่สุด ทุกอย่างจะเพิ่มขึ้นเพียงแค่เรา Overclock cpu และผมก็เชื่อว่า cpu รับได้แน่นอน ส่วนแรมถ้าคิดจะเปลี่ยนแล้วคิดว่าจะ Overclock ด้วย ผมว่า DDR2 800 ดีที่สุด เดียวนี้ไม่แพงด้วย ส่วนตัวขนาดใช้ T9300 ยัง Overclock ด้วยเป็นบ้างครั้งเลย (แปลงไฟร์หนัง ทำ v2d เวลา เร่งรีบจะ Overclok @ 3.0GHz ram จะวิ่ง 800 พอดี ผมตั้งเป็น shortcut ใว้กดปั้บ 3GHz เลย )
          ผมให้เครดิตกับท่านเหล่านี้ และท่านhellix vmod และเว็ปนอก ครับ
          http://www.vmodtech.com/modules.php?...pid=250&page=2
          http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...&p=41872#41872
          http://forums.overclockzone.com/foru...t=94790&page=4
          http://forums.overclockzone.com/foru...t=90901&page=4
          http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=99122
          http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1942162

หมายเหตุ
          1.โปรแกรมนี้โหลดจากเว็ปtechpowerup จะเป็นเวอร์ใหม่นะครับ
          2.จากที่ได้ทำมานะครับ สำหรับผมกด คิงส์ตัน667 แผง2กิ๊ก elpida -e8 ได้3 3 3 8 แต่ของramaxel แผง 1 กิ๊ก ชิป d9hnl(รหัสอ่อน) กดได้ที่บัส 667 cl 3 4 4 8 ต่ำกว่านี้บูทไม่ติดนะครับ
          แนะนำว่าถ้าไม่ใช่elpidaที่บอกให้กดแค่3 4 4 8 หรือ4 4 4 8 สำหรับบัส667เท่านั้นนะครับเพื่อความปลอดภัย
          3.เวลาเขียนค่าใหม่ขึ้นมามันจะมีให้เลือก3ค่า บัสมากไปน้อย ควรเรียงกันจะดีกว่า เช่น เขียน 800+667+533 ดีกว่า667แล้วโดดไป400 ค่าclมันจะเซ็ตได้ลำบากกว่าครับ
          4.ค่าcl ผมแนะนำให้ปรับแค่4-5ตัวแรกนะครับ ตัวหลังไม่ค่อยนิยมปรับแล้วผมก็ไม่ได้ลองเดี่ยวปรับมา บูทไม่ขึ้นนะครับ
          5.ค่าcl ที่เขียนไม่ว่าบัสใดอย่าปรับเป็นcl1 นะครับเพราะมันวิ่งไม่ได้ เดี๋ยวบูทไม่ติดอีกเช่นกัน ไม่ว่าท่านเซ็ทไว้แต่เครื่องไม่ได้ทำงานที่บัสนั้นก็ตาม
          6.อย่าปรับแรมตรงฟังก์ชั่น corection นะครับ ผมปรับได้แค่ parity ครับ แต่ถ้าปรับเป็น ecc หรือ ecc+parity หรืออย่างอื่น+กันจะบูทไม่ขึ้นนะครับ
          7.เปลี่ยนชื่อได้ เซ็ทค่าepp(เขียนงี๊เปล่า)แบบแรมคอร์แซร์แต่ก็เท่านั้นชิปไม่รองรับ(และผมปรับไม่เป็น)
          8.ก่อนจะทำอย่างที่ว่ามาทั้งหมด ควรเซฟค่าโปรไฟล์เดิมมันก่อนนะครับ
          9.แรมapacerกับชิปแรมhynixรู้สึกจะแฟลชไม่ได้นะครับ
          10.ถ้ามี2ข้าง ควรทำทีละข้างแล้วค่อยๆกด ขยันบูทครับ เผื่อไม่ติดจะได้ใส่อีกข้างผยุงขึ้นมาได้แล้วไปแก้ไขค่าได้ครับ
          11.ถ้าแรมแต๊ปแนะนำให้ไปเคลมนะครับ ทำแบบผมบ่อยๆบอร์ดจะพัง(วิธีแก้ไม่ขอบอกนะครับยังเคลมอยู่แล้วก็ไม่ดีกับบอร์ดด้วย เพราะเครื่องแพงกว่าแรมเยอะ)

อันนี้จากประสบการ์เลยนะครับเพราะผมลองมาแทบหมด อันไหนแต๊บอย่าฝืนทำนะครับเดี๋ยวได้เคลม

Comment

ทำสำเร็จรูปแล้วเอามาแจกหน่อยได้ใหมครับ ^^

Comment

ถามอีกนิด ถ้าเอาแรม 2Gb 667 ตัวเก่าไปเทิรน 2Gb 800 นี่เสียตังเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                ทำสำเร็จรูปแล้วเอามาแจกหน่อยได้ใหมครับ ^^
                เคยเอามาลงไว้กระทู้เก่าๆอ่ะครับ ตั้งกระทู้ประมาณว่าแรมramaxel มีขายที่ไหนอ่ะครับ ส่วนคิงส์ตันเนี่ยผมเซฟเอาไว้แต่เครื่องอยู่ระหว่าเคลมนะครับ เลยไม่รู้จะเอามาลงไง
                แต่ผมว่าไม่น่ากลัวครับลองดูบทความในvmod ที่เอามาให้ดูสิครับ ปรับตามเขาได้เลย นอกเหนือจากนั้นอย่าปรับครับ แล้วก็ค่าclที่ผมบอกครับค่อยๆไล่คอนฟิกไป นะครับ ผมกำลังคิดเลยว่าถ้าเครื่องผมดันได้แบบเครื่องท่านให้วิ่งที่800 มันจะวิ่งที่ 4 4 4 12 ได้ไม๊น๊า....

ต่อนิดสำเร็จรูปหมายถึงโปรไฟล์ค่าแรมใช่ไหมครับ เดี๋ยวได้เครื่องมาแล้วจะอัพให้โหลดนะครับ ไม่ทราบมีเว็ปฝากไฟล์ไม๊ครับที่สมัครง่ายๆอ่ะครับ...เครื่องผมโทรไปล่าสุดช่างบอกบอร์ดสั่งมาใหม่เลยพึ่งได้ ยังไม่ได้ประกอบ น่าจะได้อาทิตย์หน้าน่ะครับ
                Last edited by ohm123; 11 Jul 2008, 12:42:47.

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
                  ถามอีกนิด ถ้าเอาแรม 2Gb 667 ตัวเก่าไปเทิรน 2Gb 800 นี่เสียตังเท่าไหร่ครับ
                  มีร้านรับเทิร์นด้วยหรือครับ ถ้าให้ง่ายขายต่อแล้วซื้อใหม่จะไม่ดีกว่าหรือครับ
                  ก่อนเทิร์นดูรหัสให้ดีนะครับ ถ้าเป็นรหัสแรงล่ะก็ หึหึ +.+

Comment

ใส่ แรม OCZ ขอบ 17 แก้มเตี้ย เลยครับ,, แรงได้ใจ,, ^ ^
                    ล้อเล่นนนะครับ ขำๆ

ใส่ของ OCZ ดู ครับ ชื่อก็ บอกอยุ่แล้ว สั่งทาง EBAY มีทั้ง แพคคู่หรือ สล๊อตเดี่ยวก็มี

Comment

เข้ามาฮา OCZ ขอบ 17"

ไม่เอาสัก 18-19" ไปเรยหล่ะ ปลายไหลดี

Comment

ขอแรงแบบ พอเพียงอะครับ จัดให้ที (หยอดกระปุกเก็บตังอยู่)

Comment

ขออนุญาตขุดครับ ตามสัญญาท่านทุเรียน พอดีเมลล์ไปแล้วมันบอกว่าเออเร่อครับ ตั้ง2ครั้งเมลล์ท่านเต็มปล่าวครับ (เผื่อท่านอื่นๆด้วยนะครับ) โปรแกรมแฟลชตัวนี้เป็นตัวเก่านะครับตัวใหม่หาโหลดเองล่ะกันครับ

ขั้นตอนการเปิดอ่าน

1.install ไฟล์ .rar ออกมาจะมี 2 ตัวครับ คือโปรแกรมมัน กับค่าโปรไฟล์

2.เปิดโปรแกรมครับ spdtool 0.62 ขึ้นมาบนซ้ายครับ-กดfile-open-เลือกไฟล์ค่าโปรไฟล์ครับ มันจะเปิดขึ้นมาเองครับ

3.จากนั้นดูที่แถมซ้ายล่างสุดของโปรแกรมครับ จะเห็นคำว่า timing summary คลิ๊กเลยครับ ค่าcl แต่ละบัส จะขึ้นมาครับ (เวลาเซ้ตผมก็อ้างอิงจากค่าหน้าต่างนี้ครับ)

อ่า..ผมเขียนให้คุณแล้วครับ จะเน้นที่บัส667 เป็นค่าcl 4 4 4 12 ส่วน800 เป็น 5 5 5 15 เหมือนเดิมเหตุที่ไม่กดค่าบัส800ด้วยเพราะ667มันจะต่ำเกินเป็นพวกcl3ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าแรมท่านจะทำได้ไหม เพราะต้องใช้บัส667เป็นค่าเริ่มต้นในการบูท พูดง่ายๆผมกลัวของท่านแต๊ปเลยเอาค่าชัวดีกว่า667ใช้งานปกติ เปิดเครื่องก็เร้วขึ้นมาหน่อย

เพราะบัส800 ท่านลากเกินอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องกดcl(เพราะเครื่องมันเพิ่มvdimmไม่ได้)

ขั้นตอนการเขียน

1.อ้างอิงขั้นตอนเปิดอ่านครับ (ไม่แนะนำให้แฟลชทับเลยนะครับถ้าปัจจัยไม่เหมือนผม ของผมแรมแผงละ2กิ๊ก หน้าละ8เม็ดรวม16เม็ด ชิปเป็นelpida -8e -e ) เปิดขึ้นมาอีกหน้าต่างอาจจะ.rar เป็นชื่อโฟลเดอร์อื่นก็ได้ จะได้เปิดได้2ตัวพร้อมกัน

2.เปิดของท่านขึ้นมาก่อนครับ file-read-เลือกโมดูล(ในกรณีที่ใส่2แผง**เวลาแก้ค่าต้องจำให้ได้ว่าเปิดโมดูลไหนเพราะตอนเขียนจะต้องเลือกโมดูลนั้นอีกทีครับ)

-เปิดtiming summary แก้ไขค่าที่ต้องการ แนะให้แก้ตามนี้นะครับ

2.1 SDRAM Cycle time at Max.. Supported CAS Latency (คือค่าที่บัสสูงสุดเลือกให้คุณคือ 2.50ns (400) --บัส800ครับ

2.2 Minimum Clock Cycle at CLX-1 คือบัสรองลงมา1อันดับ เลือก 3.00ns (333MHz)

2.3 Minimum Clock Cycle at CLX-2 รองมาอันดับ 2 ถ้าไม่ขึ้นก็ไม่ต้องระบุก็ได้ตัวแปรจะได้ลดลง เลือก 3.75 (267MHz)

คราวนี้ดูตามหัวข้อในวงเล็บครับถ้ามีนะครับ ผมไม่อยากพิมพ์ยาว

2.4 CAS Latencies Supported เลือก 4,5 หรือ 3,4,5

2.5 trcd ต้องไล่มาโดยดูตาลางของsumประกอบครับ ผมเลือกไว้ที่ 11.25ns ครับเพื่อจะได้cl4 บัส667

2.6 trp เลือก 11.25ns ครับ

2.7 tras ผมเลือก 36ns อันนี้สำคัญมากกดมากไม่ได้แบนวิทย์แรมจะลดลงครับ ผลรวมของ tcl+trp จะต้องเท่ากับหรือไม่น้อยกว่า tras ครับ บางทีเห็นเทสกัน 4 4 4 12 แบนวิทย์ตัว 4 4 4 14 มากกว่าในหลายหัวข้อทดสอบ(อันนี้ต้องลองเทสเอง)

2.8 trc จะต้องเท่ากับหรือไม่น้อยกว่า tras+trcd ผมเลือก 48 ns

2.9 trfc ผลรวมไม่ควรต่ำกว่า trc+2 ผลเลือก 54.33 ns

2.10 เคลียร์ cmos สักรอบครับ ผมใช้โปรแกรมเคลียร์ที่ติดมาตอนบูทแผ่น xp dark ครับ

ผลรวมที่บอกว่าไม่ควรต่ำกว่าเพราะการทำงานอาจไม่สำพันธ์กันนะครับ และถ้าปรับให้สูงกว่าสตูรที่บอกอาจได้ผลดีกว่า ต้องเทสกันเองครับ

เท่าที่อ่านมา ความสำคัญของcl cas trcd trp tras trc จะสำคัญเรียงจากน้อยไปมากครับ แทนด้วย 4 4 4 12 การกด trcd หรือ trp สักตัวจะส่งผลต่อระบบมากกว่า casตัวหน้าอย่างที่หลายคนเข้าใจกันครับ ปกติเราจะดูแรมddrแค่cl 2.5 ก็คือตัวหน้าเท่านั้นครับ แต่ตัวต่อๆมาจะสำคัญกว่านะครับ tras สำคัญสุด อิอิเพราะยิ่งตัวหลังๆ ยิ่งสำคัญ ดูอย่างแรม ddr2 ของ ocz ดิ เขาเข้าใจธรรมชาติการทำงานของแรม เลยกดตัวที่2กับ3 มากกว่าจะกดตัวที่ 1 กับ 4

2.9 หลังจากเซ้ตค่าเสร็จแล้ว จะเปลี่ยนชื่อผู้ผลิตก็ได้ที่ Manufacturer's JEDEC... เปลี่ยนตามใจชอบ

2.10 part number / date วันที่ผลิต / Serial เปลี่ยนได้หมดครับ

แต่แนะนำก่อนทำที่ว่ามาเซฟโปรไฟล์เดิมไว้ก่อนนะครับ

2.11 เมื่อกำหนดค่าทั้งหมดที่ต้องการแล้ว เลือกเมนูด้านบนครับ Edit - fic checksum แล้วเลือก File - write เลือกโมดูลที่เราเลือกเขียนไว้ข้างต้นครับพอเลือกแล้ว จะข้นให้กดok ก็กดไปครับ แล้วภาวนาครับ ถ้าแฟลชได้จะขึ้นมาคอนเกรทครับ แต่ถ้าแรมไม่ให้แฟลชจะขึ้น เออเร่อครับ

อ้อ..ผมเคยแฟลชทับเลยมีตัวอย่างละ1กิ๊กอยู่แต่ยี่ห้อไม่เหมือนกัน ตัวแรกแรม8เม็ดด้านละ4 ตัวที่2 แรม16เม็ด ด้านละ8 เอาค่าของตัวที่2แฟลชทับตัวแรกผมคือตัวแรกโปรแกรมcpu-z เห็นเป็นข้างละ2กิ๊กซะงั้น แต่หลอกosไม่ได้ เอิ๊กๆ เล่าให้ฟังขำๆ อันไหนที่ไม่บอกไม่ต้องไปปรับนะท่านเดี๋ยวงานเข้า

อันนี้ลิ๊งค์ อ้างอิงครับและวิธีทำไงเวลาแรมแต๊ปนะครับในกระทู้นี้มี ทำได้ผมลองแล้วแต่ทำหลายรอบก็อย่างที่หลายท่านทราบบอร์ดผมพังเลยครับ กร๊า....กๆๆ
                          http://www.monavista.com/webboard/showthread.php?t=9683

โปรดฟังอีกครั้งนึง ไม่แนะนำให้แฟลชทับ เปลี่ยนแต่ค่าที่บอก กดแค่ 4 4 4 12 16 19 * * * * นะครับ ส่วนใหญ่แรมทั่วไปจะวิ่งได้ที่บัส667 ค่านี้อยู่แล้วเพราะยืนพื้นที่667 ครับเวลาบูทมันบูทที่667 ถึงท่านจะลากไปบัส800หรือมากกว่าก็ตาม สำหรับพวก ซีพียู fsb 533 อันนี้ผมก็ยังไม่เคยทดสอบนะครับว่าบูทค่าดังกล่าวแล้วเป็นไง พูดง่ายๆเหมาะสำหรับ แรม667 อ่ะครับ (แต่ในก็คิดนะว่า 3 3 3 8 บัส 667มันยังบูทได้เลย 533ก็น่าจะได้)

โชคดีครับ......
                          Last edited by ohm123; 24 Sep 2008, 12:29:56.

Comment

น่าลองครับ หึหึ เดี๋ยวจะลองกับ vostro มัน รับ 3 ปี ถึงบ้าน

Comment

Working...
                            X