overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: DVDของacer อยากรู้ว่าคนที่ใช้acer ไรท์dvdกันได้เท่าไหร่

OverclockZone Member K[Y]o's Avatar

Default DVDของacer อยากรู้ว่าคนที่ใช้acer ไรท์dvdกันได้เท่าไหร่

อยากถามคนที่ใช้acerหน่อยครับ ว่า ใครที่ใช้acer write DVD กันได้ กี่X อ่ะ - - ทำไม ไรท์ได้2X เป็นเหมือนกันทุกคนป่าวง่ะ - -

OverclockZone Member pod's Avatar

ปัญหานี้ได้ยินมาหลายคนแล้วนะครับ ส่วนตัวไม่ได้ใช้ acer เดี๋ยวรอขาท่านอื่นที่ใช้มาตอบดีกว่า

OverclockZone Member savara's Avatar

2xถูกต้องแร้วงับ หุหุๆ

OverclockZone Member K[Y]o's Avatar

แล้วตกลง acer ที่มัน write ได้ 2X นี่ มันผิดปกติหรือไม่ผิดปกติอ่า - - ลองไปwrite เครื่องเพ่อน มันยังได้8Xเลยนะ DVD รุ่นเดียวกันด้วยอ่ะ

OverclockZone Member [G]'s Avatar

4x ครับผม

แล้วจะทำไงดี ต้องเครมรึป่าวเนี่ยคับ - - 2x ไม่ทันใจง่ะ

ผมได้ 8x น่ะ

เครื่องรุ่น 5583NWXMi

ส่วนแผ่นที่ไรท์ได้ 8x ยี่ห้อ dok อ่ะ

(แต่ผมว่า 8x ของโน๊ตบุค มันใช้เวลานานกว่า 8x ของที่ผมใช้ใน PC อ่ะ)

แถม บางทีไรท์เสียอีก ไรท์เตอร์มันห่วยจริงๆ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

4x ครับ
    ผมว่าอาจเป็นที่บางรุ่นนะครับ
    ของเพื่อนผมยังไรท์ได้ 8x เลย แต่เขาซื้อรุ่นแพงมาครับ
    ของผมรุ่นถูก
    ลองดูว่าไดรวยี่ห้ออะไรนะครับ
    ลองโพสรุ่นดูนะครับเพื่อมีคนใช้รุ่นเดียวกัน

ใช้aspire 5594WXMi อยู่ครับ คือสรุป มันขึ้นอยู่ที่อะไรอ่ะคับ - - คือ เป็นที่ตัวDrive DVD เลยรึป่าวคับ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

คิดว่านาจะเป็นที่รุนของไดรฟนะครับ
    ต่างรุ่นกันน่าจะใช้ไหรฟต่างยี่ห้อกัน
    ยังไงลองหาคนที่ใช่โนตบุ๊กรุ่นเดียวกันมาเทียบกันดูดีกว่าครับ

OverclockZone Member เอวัน's Avatar

ของผมเต่าเลยครับ จะไม่อยากจะพูดเจ็บใจ

OverclockZone Member JO's Avatar

ของผม Acer 5502Z
    ถ้าเป็น Princo ได้ 2X
    ถ้าเป็น Sony ได้ 4X

OverclockZone Member eng_kamikaze's Avatar

Talking เบื่อ Acer แว้วววว

ผมใช้ 5502NWXMI
    Trick:
    ไรท์ DVD Movie (เต็มแผ่น 4.4XX GB) ด้วยเนโร จะประมาณ
    4 hr. (2X) เชียวนะครับ (ขิ้นอยู่กับการที่เราเพิ่ม/ตกแต่งเมนู DVD ด้วยมั่ง?)
    แต่ถ้าคุณลอง Copy ไฟล์ DVD จากแผ่นลง HD ก่อน ก็จะ
    ใช้เวลาประมาณ 20 นาที ที่ 8X เลยนะครับ
    **แต่ถ้าเป็นไฟล์จาก กล้อง หรือ Copy จาก VCD ไป DVD ก็รอเหงือกแห้งเลย เพราะมันต้อง Transcode ก่อนนะ่
    ผมแน่ะว่า หากคุณ write บ่อย ควรหาซื้อ External มาใช้ดีกว่านะครับ

PS. DVD MP3 หรือ DATA นี่รู้สึกจะ 4X

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by eng_kamikaze View Post
    ผมใช้ 5502NWXMI
    Trick:
    ไรท์ DVD Movie (เต็มแผ่น 4.4XX GB) ด้วยเนโร จะประมาณ
    4 hr. (2X) เชียวนะครับ (ขิ้นอยู่กับการที่เราเพิ่ม/ตกแต่งเมนู DVD ด้วยมั่ง?)
    แต่ถ้าคุณลอง Copy ไฟล์ DVD จากแผ่นลง HD ก่อน ก็จะ
    ใช้เวลาประมาณ 20 นาที ที่ 8X เลยนะครับ
    **แต่ถ้าเป็นไฟล์จาก กล้อง หรือ Copy จาก VCD ไป DVD ก็รอเหงือกแห้งเลย เพราะมันต้อง Transcode ก่อนนะ่
    ผมแน่ะว่า หากคุณ write บ่อย ควรหาซื้อ External มาใช้ดีกว่านะครับ

PS. DVD MP3 หรือ DATA นี่รู้สึกจะ 4X
    ที่ Write DVD Movie ขนาด 4GB นาน 4ชม. คิดว่าคุณคงเอาไฟล์พวก MPG1/AVI มาWirteใช่ไหมครับมันจะ Encode ใหม่ซึ่งถ้าหนังความยาว 4ชม20นาที จะใช้เวลา Encode ประมาณ 3ชม30นาที และ ไรค์ที่2x อีก30นาทีรวมประมาณ 4ชม

ส่วนทีคุณบอกว่า Write DVD 8x ใช้เวลา20นาที ผมว่าไดร์คุณน่าจะมีปัญหานะเพราะผม Write DVD 2x ขนาดไฟล์ 4GB ใช้เวลา 29นาที และ 4x ขนาดไฟล์ 4GB ใช้เวลา 15นาที เท่านั้นเองครับ

**เครื่องผมก็ 5502Z ใช้มา8เดือน Wire DVD ไป 800แผ่นแระ อิ อิ
    Last edited by JO; 2 Jan 2007 at 01:30:13.

saolaee's Avatar

แล้วแต่แผ่นครับ ส่วนมากไร้ได้ 8x กะ 4x

แล้วทุกท่าน ใช้ แผ่นของอะไรมั่งอะคับ และก้อ แผ่นของอะไรดีอ่ะคับ ตอนนี้ใช้ เบนคิว แผ่นเขียน 16X แต่ก้อยัง write ได้ 2X อยู่ดีง่ะ - -

OverclockZone Member eng_kamikaze's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by JO View Post
    ที่ Write DVD Movie ขนาด 4GB นาน 4ชม. คิดว่าคุณคงเอาไฟล์พวก MPG1/AVI มาWirteใช่ไหมครับมันจะ Encode ใหม่ซึ่งถ้าหนังความยาว 4ชม20นาที จะใช้เวลา Encode ประมาณ 3ชม30นาที และ ไรค์ที่2x อีก30นาทีรวมประมาณ 4ชม

ส่วนทีคุณบอกว่า Write DVD 8x ใช้เวลา20นาที ผมว่าไดร์คุณน่าจะมีปัญหานะเพราะผม Write DVD 2x ขนาดไฟล์ 4GB ใช้เวลา 29นาที และ 4x ขนาดไฟล์ 4GB ใช้เวลา 15นาที เท่านั้นเองครับ

**เครื่องผมก็ 5502Z ใช้มา8เดือน Wire DVD ไป 800แผ่นแระ อิ อิ

ก็อย่างนั้นล่ะ ผมก็เลยแหล่ไวโอ้sz35 ไว้น่ะครับ
    เคยเจอเล่นแผ่นดีวีดีบางแผ่นนะครับ สั่นเป็นเจ้าเข้าดังอีกด้วย

อ้อตอนนี้ไรท์ใช้แผ่นของ EMTEC +R อยู่ครับ ก็โออยู่นะครับ
    อ้อ! แล้ว เจ้า +R / -R นี้มันต่างกันไงครับ แล้ว 5502N ผมsupport -R หรือป่าวครับ

ของผมนี้
    Konco,Princo นี่ได้ 2x
    Sony ได้ 4x
    easy write เขียนไม่ได้เหอๆ

5502NหรือZ เขียนได้หมดครับทั้ง + - ถ้าเป็น Lotหลังที่Screen ว่า Muti Record ถ้าให้ชัวร์ ใช้ Nero Info Tool ครับ

Bookmarks

Bookmarks