overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยหน่อยครับพี่ ไม่รู้ต้องทำยังไงดี

OverclockZone Member jocole's Avatar

Default ช่วยหน่อยครับพี่ ไม่รู้ต้องทำยังไงดี

เรื่องยาวหน่อยนะครับ คือ มีคนเอาคอมมาให้ผมซ่อม ครั้งนี้เป็นครั้งที่3แล้ว
    สเปก sempron2500+754/ram512/m/b asus v+s+l onboard อายุครื่อง เกือบ1ปี

***อาการครั้งแรก เครื่องทำงาน ไฟเข้า แต่ภาพไม่ขึ้น สามารถสั่งปิดเครื่องจากปุ่มหน้าเคสได้

ผมเลยถอด ลองลอยบอร์ด ต่อแค่สายไฟ กับ สายvga กับ keyboard

การแก้ไขครั้งนี้หายครับ เลยประกอบกลับไป แล้วยกไปคืนเค้า

***ครั้งที่2 อาการเดียวกันเลยครับ ระยะเวลาที่นับจากอาการครั้งแรก 1เดือน

การแก้ไขครั้งนี้ก้อหาย

***ครั้งที่3 อาการเดียวกัน แต่ไม่สามารถสั่งปิดคอมจากปุ่มหน้าเคสได้ เวลาเปิดสวิตช์รางปลั๊ก เครื่องดันติดเลย
    ระยะเวลาที่นับจากอาการครั้ง2 15วัน

การแก้ไข ครั้งนี้ลอยบอร์ดไม่หาย ก้อเลยถอด แบตไบออส ออก ปล่อยไว้1นาทีเลยใส่แบต ลองเปิดเครื่องภาพมาวุ้ย ทำงานปกติ

ผมคิดว่า p/w ram cpu ไม่น่าจะมีปัญหา แต่board น่าสงสัยที่สุด

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยว่า น่าจะมาจากจุดไหนอีก
    และถ้าเป็นที่บอร์ด แต่อาการแบบนี้ Dcom จะรับเคลมไหมฮะ กลัวมันงี่เง่าจังเลย
    และเวลาเคลมต้องเอา กล่อง คู่มือ ไปไหมฮะ หรือเอาแค่ บอร์ดไปอย่างเดียวพอ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

น่าจะเป็นที่บอร์ดนะครับลองลงไบออสใหม่ ถ้าตรวจกับ PSU แล้วไม่มีปัญหาอีกสาเหตุที่เป็นไปได้คือระบบไฟในบอร์ดเสถียรหรือเปล่า

เรื่องการเคลมในอาการแบบนี้ก็บอกยากครับ เพราะมันแค่เพี้ยนๆ แต่ถ้าเอาไปให้ทางร้านตรวจดูแล้วมันมีปัยหาเกิดให้เขาเห็นพอดีก็เคลมได้เลยครับ....อ่อ ต้องไม่มีอะไรแตก หัก ไหม้ เสียหาย และต้องเอาอุปกรณ์ไปให้ครบนะครับ

ลองดูท่านอื่นด้วยนะ แต่ผมก็เคยเจออาการแบบนี้เอาไปแฟลชไปออสก้หายครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

อาการ นี้ผมว่าไฟ คงตก บ่อยๆๆๆๆควรจะซื้อ ups นะ
    ตอนนี้ อาจจะยังไม่มีอุปกรณ์เสียเลย
    แต่ อีกไม่นาน อาจ พังหมด

ตอนนนี้ ผมว่าลองซื้อ ups มาใช้ ก่อน ว่ายังมีปัญาอยู่หรือไม่ ถ้ามีค่อยว่ากัน

OverclockZone Member jocole's Avatar

ไฟตกไม่บ่อยครับ เพราะเป็นคนหมู่บ้านเดียวกัน บ้านผมไม่เคยมีปัญหา แปลกๆแบบนี้เลย ทั้งๆที่ คอมผม กับเค้าสเปกเกือบเหมือนกัน ต่างกันที่ความเร็ว cpuเท่านั้นเอง (ผมเป็นคนซื้อคอมให้เค้าเอง)

ผมปวดหัว ก้อไม่รุ้ทำไงดี

มีอีกคน สเปกคล้ายๆกัน อาการคือสั่ง restart windows หรือ เปิดเครื่องหลังเสียบปลั๊กใหม่ บ้างที เครื่องบูตขึ้นมาครับ แต่ภาพกลับหายไป เหมือนไม่มีสัญญาณจอภาพมา เปลี่ยนการ์ดจอ แรม hdd แล้ว

ผมก้อยิ่งคิดหนักว่า มีปัญหาอย่างนี้ สัญนิษฐานยังไง แล้วจะเคลมยังไง อาการเป็นนิดๆหน่อยๆ แต่ คนที่เอามาให้ซ่อม เค้าไม่พอใจ อยากให้หายปริบทิ้ง

king
    Guest

1. จอภาพเคยซ่อมหรือป่าวครับ ถ้าเคยก็อาจจะเป็นที่จอก็ได้
    2. ถึงแถวบ้านคุณจะไม่มีไฟตกแต่ถ้ามีโรงงานหรือบ้านไหนที่ใช้ไฟเยอะๆมันก็มีผลกระทบกันได้ครับ อันนี้เคยไปทำเครื่องบ้านเพื่อน บ้านมันทำอุปกรณ์อลูมิเนียม ตอนแรกลงใหม่เสร็จมันเป็นอีกอย่างเซ็ง พอลงรอบใหม่ก็มาสังเกตุ คนงานบ้านมันเปิดเครื่องเชื่อมนี่เองครับ ไฟกระชาก ทำให้เครื่องมันเดี้ยงๆ

Bookmarks

Bookmarks