overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ระหว่าง D2 กับ DX ตัวไหนมันดีกว่ากันคับ

OverclockZone Member

Default ระหว่าง D2 กับ DX ตัวไหนมันดีกว่ากันคับ

Xonar DX PCI-Express Audio Sound Card X1 1 Yrs. ALC 2370
    ASUS Xonar D2 PCI Audio Sound Card PCI Slot 1 Yrs. ALC 4740

พอดีใช้การ์ดซาว ditgital Music SX อยู่คับ เสียงดีคับ
    แต่ไม่ถูกใจตรงเบสมันหนักสำหรับผมอะคับ(ปรับBassในซาวไม่ได้อะ)

เลยอยากรู้ว่าซาว 2รุ่นนี้อันไหนดีกว่ากันนะคับ แล้วซาว Asus 2รุ่นนี้ปรับBASSจากการซาวได้ไหมคับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

DX CS4398 + CS4362 + NE5532

D2 PCM1796 + LM4562

ตัวล่างดีกว่า ทั้ง dac และ op-amp

ทั้ง2ตัวมี 10 band EQ

และ bass redirect ตัดถวามถี่ต่ำ ไปสู่ subwoofer

แต่ไม่มี tone control bass/treble หรือ bass boost เหมือน creative

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    DX CS4398 + CS4362 + NE5532

D2 PCM1796 + LM4562

ตัวล่างดีกว่า ทั้ง dac และ op-amp

ทั้ง2ตัวมี 10 band EQ

และ bass redirect ตัดถวามถี่ต่ำ ไปสู่ subwoofer

แต่ไม่มี tone control bass/treble หรือ bass boost เหมือน creative
    ขอบคุณคับ ท่านเรือ แล้ว ตรงสีแดงนี้ ทำหน้าที่เหมือน tone control bass/treble ของcrativeไหมคับ คือตอนนี้ปัญหาผมอยู่ที่ว่า Digital music SX มันลดเบสไม่ได้นะคับ
    ผมจะลดเบสลงไปอีกนะคับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เรื่องเสียงต่ำ สูง คงต้องใช้ EQ ใน Driver ช่วยนั่นแหละครับ ปรับเลื่อนแบบ พาราโบล่า หงายครับ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    เรื่องเสียงต่ำ สูง คงต้องใช้ EQ ใน Driver ช่วยนั่นแหละครับ ปรับเลื่อนแบบ พาราโบล่า หงายครับ
    ปรับEQแล้ว มันก็ยังกระแทกหูอยู่ดีละคับ

bass redirect ตัดถวามถี่ต่ำ ไปสู่ subwoofer ตกลง อันนี้ของการ์ดASUS
    มันทำหน้าที่เหมือนกับ tone control bass/treble หรือเปล่าคับ

ไม่เหมือนคับ
    bass redirect มันใช้ตัดเสียงช่วงความถี่ต่ำให้ไปออกที่ sub สำหรับพวก 5.1+ ครับ

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    ไม่เหมือนคับ
    bass redirect มันใช้ตัดเสียงช่วงความถี่ต่ำให้ไปออกที่ sub สำหรับพวก 5.1+ ครับ
    ขอบคุณมากคับ
    ยังงี้สงสัยต้องหนีไปเล่น X-FI รุ่นนี้ที่มีtone control bass/treble

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ก็ปรับเอาสิครับ EQ จะเพิ่ม หรือ ลดเบส

ส่วน เรื่องจุดตัดความถี่ ใช้ได้กับ 2.1 ด้วยครับ อยากให้เบสออกมาลึกๆ ต่ำๆ ปรับ LFE ลงมาที่ 50 เลยครับ รับรองเป็นลูกแน่ แต่... FAT ครับ ฟังไม่ออกอันไหนเบส อันไหนกระเดื่องกลอง เสียอรรถรสในการฟังครับ (ผมถึงไม่เข้าใจคนที่ชอบเบสเป็นลูกๆ ตกลงเค้าจะฟังเบส หรือฟังเพลงกันแน่ อิอิ)
    รูป รูป
    Last edited by Aeromancer; 11 Jul 2008 at 15:41:07.

Quote Originally Posted by portega View Post
    ปรับEQแล้ว มันก็ยังกระแทกหูอยู่ดีละคับ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ก็ปรับเอาสิครับ EQ จะเพิ่ม หรือ ลดเบส

ส่วน เรื่องจุดตัดความถี่ ใช้ได้กับ 2.1 ด้วยครับ อยากให้เบสออกมาลึกๆ ต่ำๆ ปรับ LFE ลงมาที่ 50 เลยครับ รับรองเป็นลูกแน่ แต่... FAT ครับ ฟังไม่ออกอันไหนเบส อันไหนกระเดื่องกลอง เสียอรรถรสในการฟังครับ (ผมถึงไม่เข้าใจคนที่ชอบเบสเป็นลูกๆ ตกลงเค้าจะฟังเบส หรือฟังเพลงกันแน่ อิอิ)
    ผมปรับEQแล้วคับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยคับ EQ (ผมก็ลำโพง2.1)
    และท่านเข้าใจผิดแล้วนะคับ ผมไม่ต้องการเบส ผมจะลด ไม่ใช่เพิ่มเบสคับ

Quote Originally Posted by portega View Post
    Xonar DX PCI-Express Audio Sound Card X1 1 Yrs. ALC 2370
    ASUS Xonar D2 PCI Audio Sound Card PCI Slot 1 Yrs. ALC 4740

พอดีใช้การ์ดซาว ditgital Music SX อยู่คับ เสียงดีคับ
    แต่ไม่ถูกใจตรงเบสมันหนักสำหรับผมอะคับ(ปรับBassในซาวไม่ได้อะ)

เลยอยากรู้ว่าซาว 2รุ่นนี้อันไหนดีกว่ากันนะคับ แล้วซาว Asus 2รุ่นนี้ปรับBASSจากการซาวได้ไหมคับ
    นี้นะคับผมโพสไว้นะ ว่าจะลดเบส ถ้าทำได้อยากปิดเบสเลยด้วยซ้ำไป
    เพราะตอนนี้ลำโพงผมก็ปิดเบสที่SUBไปแล้ว
    แต่ซาวมันทำให้เบสตุบๆๆๆออกมาให้ปวดหัวอีก

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เออใช่ ใน mode 2 channel ถ้าใช้ bass redirect มันจะตัดเบสทิ้ง หายไปเลย

อ้าวขออภัย อ่านตั้งแต่แรกนึกว่าอยากได้เบสเพิ่ม ถ้าอยากลดเบส

งั้นปรับใหม่ครับ EQ กลับมาที่ Default แล้ว Slide LFE ไปทางขวาครับ ผลที่ได้คือ เบสกลับมาที่ลำโพงคู่หน้าครับ ความลึกต่ำที่ Sub จะน้อยลงไปครับ

ก็ว่า บอกวิธีปรับเพิ่มเสียงต่ำไป แต่ทำไมถึงยังต่ำไม่พอซักที อิอิ
    รูป รูป
    Last edited by Aeromancer; 11 Jul 2008 at 19:36:49.

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เออใช่ ใน mode 2 channel ถ้าใช้ bass redirect มันจะตัดเบสทิ้ง หายไปเลย
    จริงหรือเปล่าคับ ท่านเรือ ยังงี้ สงสัยมีตังมามีถอยการ์ดASUS ตัดเบสทิ้งได้ นี้ชอบๆๆ

Bookmarks

Bookmarks