overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามเรื่องที่พวกร้านคอมดึง คลิปหลุดจากHdd ลูกค้า เค้าทำยังไงครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องที่พวกร้านคอมดึง คลิปหลุดจากHdd ลูกค้า เค้าทำยังไงครับ

เห็นเค้าว่า ถึงลบไฟล์ทิ้งแล้วก็ยังสามารถถึงข้อมูลกลับมาได้จริงหรือเปล่า?

แต่วิธีที่ผมรู้ก็คือใช้พวกโปรแกรม พวกRecover My Files แต่ผมเคยลองใช้ดู มันก็ไม่ได้จะดีเท่าไหร่ ใช้ได้บางครั้งกับพวกไฟล์เวิด หรือไฟลืเล็กๆ

อยากรู้วิธี ที่พวกร้าน คอมเค้าทำกันอะครับ แล้ววิธีแบบนั้น ดึงได้ดีแค่ไหนอะครับ ขอรายล่ะเอียดหน่อย

ถ้ามีวิธี ผมจะได้ลองเอามาใช้บ้าง เผือมี ไฟล์อะไร ที่เผลอลบไป

และที่อยากรู้มากๆคือถึงฟอแมท ไปแล้วพวกร้านคอมที่ว่ายังสามารถดึงข้อมูล จากhdd ที่ฟอแมทไปแล้วได้อีกเหรอ

ปล รู้อีกวิธี คือการ โลแบ็คเครื่อง ไปวันก่อนๆ
    Last edited by Renovatio1984; 10 Jul 2008 at 23:29:32.

OverclockZone Member

ขอนอกเรื่องนิดนึง

ไม่มีใครมานั่งกู้ข้อมูลลูกค้าหรอกครับ ยกเว้นว่าลูกค้าที่ยกไปทำ จะสวยขั้นเทพหรือเป็นคนพอมีชื่อเสียงขายได้อะไรแบบนี้ กู้ข้อมูลใช้เวลาเยอะนะครับ

ที่หลุดๆออกมาแทบจะ 100% ลูกค้าแค่วินโดวพัง เอาไปลงวินโดวใหม่ เค้าก็จัดการลงวินแล้วเปิดดูไฟล์ลูกค้า
    ถ้าเจอของดีก็จัดการ COPY

โปรแกรมกู้ หาเอง อิอิอิอิอิอิอิอิ ไม่บอก

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ตามนั้น ไม่มีใครไปนั่งกู้หรอกครับเพราะนานมากกกกกกกก
    ที่หลุดก็พวกเก็บไว้ drive D ซะมากกว่า

OverclockZone Member Leg's Avatar
    อยู่ จ.เพชรบุรี

จะเอาไปดึงข้อมูลใครหรอ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ผมไม่ได้เปิดร้านนะครับ ใช้งานส่วนตัวนี่แหละ กู้ได้หมดทุกเม็ด ไม่ว่าจะไฟล์ raw หรือฮาร์ดดิสก์ที่ format แล้ว
    ถ้าฮาร์ดดิสก์ลูกใหญ่ก็สิบกว่าชั่วโมงครับ

ส่วนวิธี rollback ก็เข้า safemode แล้วใช้ system restore ครับ

phob
    Guest

ส่วนใหญ่คลิปมันก็อยู่ในฮาร์ดดิสนั่นแหละ ถ้าลบไปแล้วก็ไม่มีช่างมานั่งกู้หรอก เสียเวลา นอกจากไปจ้างเค้ากู้

แต่ถ้าเป็นคลิปจากโทรศัทพ์ ส่วนใหญ่ที่หลุดก็เอาไปซ่อม ไม่ก็โทรศัทพ์โดนขโมยนั่นแหละ ไม่ค่อยมานั่งกู้เช่นเดียวกัน

OverclockZone Member nunayooh's Avatar

เวลากู้จะใช้เวลานานมากนะคับ ที่เห็นหลุดๆๆกันก็เป็นอย่างที่ทุกท่านได้กล่าวมานะคับ

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

สรุปว่ากู้ได้แต่ใช้เวลานานมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ต้อง เผาทิ้งอย่าง เดียวเลยนะเนี้ยตัว HD เนี่ย ......................... เพื่อไม่ให้ข้อมูลรั่วไหล

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

Quote Originally Posted by paiboontheone View Post
    สรุปว่ากู้ได้แต่ใช้เวลานานมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ต้อง เผาทิ้งอย่าง เดียวเลยนะเนี้ยตัว HD เนี่ย ......................... เพื่อไม่ให้ข้อมูลรั่วไหล
    ถ้ากลัวว่ามันจะหลุดก็ใช้กสรเข้ารหัสหรือลบด้วยโปรแกรมเฉพาะทางก็ได้ครับจะกู้คืน/อ่านไมไ่ด้

OverclockZone Member arito's Avatar

เมื่อก่อนเคยเอาคอมไปประกอบโดย มี hdd ตัวเดิมอยู่ กลับมาเปิดดู recent document มันเปิดแต่คลิปโป๊ใน D ผมดูทั้งนั้นเลย 555+

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by paiboontheone View Post
    ง่ายๆเลยครับ ถ้าอยากให้ข้อมูลหายไปเลย

format HDD แล้วลงไฟล์อะไรก็ได้ให้มันเต็ม HDD ไปเลย แค่นี้ก็ไม่มีให้กู้แล้วครับ

อยากจะกู้ต้องไปกสิกรไทยแล้ว 55555555

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

กูเฉพาะส่วนไม่นานหรอกครับถ้าไปกด all มันก็นานสิครับเค้าก็ติดเเค่ jpg 3gp wmv mpg เท่าันั้งเองเเปบเดียว

Bookmarks

Bookmarks