Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกม FPS แล้วมอาการมึนหัวอย่างแรงใครมีวิธีแก้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมก็เป็นนะครับ ทั้งๆที่เมื่อแต่ก่อนชอบเกมส์แนวนี้มาก แต่ตอนนี้อายุคงมากแล้ว เลยทำให้เวียนหัวได้

ตอนนี้เลยหันมาเล่นเกมส์แนวอื่นแทนแล้วครับ

Comment

ผมเล่น DMC4 แล้วเวียนหัว เล่นเกม fps อื่นๆ ไม่เห็นเป็นไรบางทีคุณอาจจะไม่คุ้นเคย เล่นทุกวันเดี๋ยวก็ชินเองครับ

Comment

motion sick ตามข้างบนบอกครับ

เป็นอาการที่น้ำในหู กับ ภาพที่เห็นไม่เหมือนกัน หรือ ปรับกันไม่ทัน
        แล้วร่างกายคิดว่าโดนของไม่ดี เลยทำหัวให้มึนเพื่อจะได้อ้วก
        เช่นเห็นภาพเคลื่อนที่แต่ร่างกายไม่รับรู้ว่าเคลื่อนที่
        หรือเวลานั่งรถ นั่งเรือแล้วมึน ก็มาจากเหตุผลนี้อะครับ
        (ที่เค้าบอกให้มองวิว เพื่อให้สายตา ปรับตัว ให้เข้ากับสิ่งที่ร่างกายเป็น)

ของแบบนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับคนด้วยครับ ระดับการต่อต้านของร่างกายไม่เท่ากัน

แต่เค้าบอกว่าฝึกกันได้
        น่าจะฝึกโดยการเล่นบ่อย ๆ แหละมั้ง (อันนี้ความเห็นส่วนตัว)

Comment

ไม่เป็นอะครับ เพราะเล่นแต่เกมส์แนวนี้ตลอดเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
            ผมก็เป็นครับ

เกมแนว FPS เล่นไม่เคยจบสักเกมเลย

ผมก็รู้สึกมึนๆหัวเหมือนกัน แล้วอีกอย่างผมเล่นแล้วรู้สึกมันไม่สนุกยังไงไม่รู้อะครับ บางทีอาจเกิดจากการมึนหัวด้วยก็เป็นได้เลยทำให้เล่นไม่สนุก
            แล้วทีนี้เกมคอมส่วนมากก็เป็นแนว FPS ซะด้วยสิ

แต่ที่เล่นจบเป็น เกม gears of war กับ hellgate london ซึ่งเป็นแนว TFS ซึ่งจริงๆ มันก็คล้ายกันกับ FPS แต่ทำไมผมเล่นจบก็ไม่รู้ยังงงอยู่เหมือนกัน

โดยเฉพาะ gears of war นี่ยอมรับว่าสนุกมากครับ

ตอนเล่น gears of war กับ hellgate london แรกๆ ผมก็รู้สึกเวียนหัวนิดๆเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าว่าเวียนหัวน้อยกว่าเกมแนว FPS สงสัยเป็นเพราะสาเหตุนี้เลยทำให้เล่นสองเกมนี้จบ

ปล. เกม hellgate london ตอนเล่น สามารถ ปรับเป็นมุมองบุคคลที่หนึ่งได้ แต่ผมเล่นมุมมองบุคคลที่สามตลอดอะครับ

พวกมุมมองบุคคลที่ 3 ผมก็พอเล่นได้นะเล่นได้ยาวหน่อย 3-4 ชม.เลย เคยเล่น Max Payne ได้เป็นวันๆก็แปลกดีเหมือนกัน แต่ FPS นี่ไม่ไหวจริงๆ ดูคนอื่นเล่นก็ไม่เห็นมีอาการสงสัยต้องทำใจไปเล่นแนวอื่นซะแล้ว

Comment

สำหรับผมนั้น ไม่มีอาการใดๆเลยครับ
              แต่ผมเมารถนะครับ จะเมารถที่ขึ้นเขาลงเขาบ่อยๆ อย่างทางในเกาะช้าง จังหวัดตราดนะ อิอิ อ๊วก........

ก็เหมือนกับหลายท่านข้างบนบอก มันเป็นกับบางคนเท่านั้นครับ
              ท่านสามารถหาเกมที่เหมาะกับท่านได้ เป็นอีกทางเลือกครับ

Comment

ถ้าทำตามผมบอกได้ รับรองหายขาดครับ

พยายามจิตนาการว่าเกมส์ที่เรากะลังเล่นนั้น เป็นตัวของเราจริงๆ
                พยายามเล่นให้เป็นธรรมชาติมากที่สุดครับ อยากหันไปมองอะไรก็หันไปดูครับ
                ไม่ใช่โดนยิงที หันซ้ายหันขวา วอกแวกๆ วิ่งหัวซุกหัวซุน

"พยายามกะจังหวะการขยับเมาส์ให้ถูกกับที่ใจเราต้องการ
                เช่นเดินๆไปจะหันไปมองต้นมะพร้าวต้นนั้น ก็หันไปมองเหมือนท่านมองต้นมะพร้าวจริงๆอ่ะครับ เดินไปมองไป อย่างเป็นธรรมชาติ"

มันอธิบายยากเหมือนกันครับ แต่ถ้าเข้าใจแล้วก็จะไม่เมาึครับ

ถ้าท่านยังคงเมาอีก แสดงว่าท่านไม่เหมาะกับเกมส์แนวนี้ละครับ

Comment

เอาโป๊ยเซียนยัดจมูก อมฮอลล์ แล้วไปบู๊ต่อึครับ

Comment

Originally posted by GyM View Post
                    เอาโป๊ยเซียนยัดจมูก อมฮอลล์ แล้วไปบู๊ต่อึครับ
                    โป๊ยเซียน

Comment

เอ่อ... คนละโป๊ยเซียนแล้วคร้าาาบบบบบบ....

ผมมึนบางเกมส์แฮะ medal of honor PS1 , World in conflict , HL1(สุดๆ อ๊วก)

นอกนั้นสบาย

Comment

Originally posted by composure View Post
                        motion sick ตามข้างบนบอกครับ

เป็นอาการที่น้ำในหู กับ ภาพที่เห็นไม่เหมือนกัน หรือ ปรับกันไม่ทัน
                        แล้วร่างกายคิดว่าโดนของไม่ดี เลยทำหัวให้มึนเพื่อจะได้อ้วก
                        เช่นเห็นภาพเคลื่อนที่แต่ร่างกายไม่รับรู้ว่าเคลื่อนที่
                        หรือเวลานั่งรถ นั่งเรือแล้วมึน ก็มาจากเหตุผลนี้อะครับ
                        (ที่เค้าบอกให้มองวิว เพื่อให้สายตา ปรับตัว ให้เข้ากับสิ่งที่ร่างกายเป็น)

ของแบบนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับคนด้วยครับ ระดับการต่อต้านของร่างกายไม่เท่ากัน

แต่เค้าบอกว่าฝึกกันได้
                        น่าจะฝึกโดยการเล่นบ่อย ๆ แหละมั้ง (อันนี้ความเห็นส่วนตัว)
                        ยอดครับความรู้ใหม่เลย ไม่นึกเลยว่าการเล่นเกมส์ก็มีผลด้วย
                        สงสัย จขกท. ต้องกินยาแก้เมาเรือก่อนเล่นเกมส์ซะแล้ว

Comment

เป็นมากๆระวังสิ้นชีพนะครับ

FPS ไม่คอยเวียน ถ้าไม่มืดเกินและสีจัดจ้าน

Comment

ผมเป็นแค่บางเกมส์ เช่นF.E.A.R แต่FPSส่วนใหญ่ผมเล่นได้ทั้งวี่ทั้งวันเล่น เช่นพวก CS BF2 Crysisฯ
                            วิธีแก้มึนของผม(แก้ได้นิดหน่อย)
                            1.ต้องกินให้อิ่มก่อนค่อยเล่น ถ้าเล่นตอนหิวๆ เดียวมีอ้วก+มึนตึบ(ต้องไปนอนคลื่นไส้ปั่นป่วนบนที่นอน-*-
                            2.ถ้าหาทางไปไม่ถูกนานๆพยายามพักการเล่นไว้ก่อน(แล้วไปนั่งคิดทบทวน หาอะไรกินไปด้วย) ไม่งั้นหมุนไปหมุนมานานๆแล้วหาทางไปจะมึนตึบได้

Comment

เล่นบ่อยๆเด๋วก้อชินไปเองคับ
                              ไม่ก้อพักแล้วค่อยไปเล่นต่อ

Comment

เล่นได้หมดทุกเกมส์ครับ
                                ยิ่ง เกมแนวเดินหน้ายิงเนี่ย ชอบ
                                ยิงภาพสวยๆๆด้วยแล้ว อินเข้าไปในเกมส์เลยครับ
                                น่าจะมีเครื่อง ทำไห้เราเข้าไปอยู่ในเกมส์ได้ดวยเนอะ
                                ฮิฮิ
                                ทุกเกมส์เล่นไม่มีปวดหัวหรือมึน มีแต่อารมเสียเวลลาบังคับอะไรแล้วมานไม่ได้ดั่งใจ
                                ทำไห้ต้องทุบคีบอร์ดเกือบพังไปหลายครั้งแล้ว
                                เง้อ...

Comment

Working...
                                X