Announcement

Collapse
No announcement yet.

ป้องกันไม่ให้คนอื่นมาลงโปรแกรมทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ป้องกันไม่ให้คนอื่นมาลงโปรแกรมทำไงครับ

คือพอดี คอมเครื่องผมที่ออฟฟิต ชอบมีคนมานั่งเล่นแล้วชอบลงโปรแกรมทำให้โดนไวรัส หรือ ทำให้งานผมเสียหาย ผมเลยอยากจะป้องกันไม่ให้คนอื่นมาลงโปรแกรมบนเครื่องของผม อ่าครับ

ช่วยตอบผมทีนะครับ

ขอบคุณมากๆ

create password account ของคุณซิคับ
    control panel --> user account --> create password

แล้วก็ turn on Guest accout (เพราะ Guest ถูกจำกัดสิทธิหลายอย่าง เช่น ลงโปรแกรมไม่ได้ เป็นต้น)

หรือ สร้าง account ใหม่ขึ้นมา แล้ว กำหนด account type เป็น Limited
    โดยที่คุณก็ยังคงใช้ account เดิมอยู่ และ create password ไว้ดว้ย

ปล. เมื่อคุณไม่ได้อยู่ที่โต๊ะทำงาน คุณก็ควร start menu --> logoff --> switch user
    ก่อน เพื่อบังคับให้คนอื่นที่มาเล่น เลือกใช้ Guest account หรือ account ใหม่ที่คุณสร้างขึ้นมา โดยที่ไม่สามารถเข้า account คุณได้(เพราะติด password ไว้)

Comment

อีกหนึ่งทางเลือก ....

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=66101
      ยังมีลูกเล่นที่น่าจะเป็นประโยชน์อีกเพียบงับ แต่ต้องลองไปต่อยอดดูเองนะ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X