Announcement

Collapse
No announcement yet.

โหลดบิต ?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหลดบิต ?????

ขอถามอะไรแบบโง่ๆหน่อยค่ะ คือว่าสงสัยมานานแล้วค่ะ ว่าโหลดบิตคืออะไรหรอค่ะ รบกวนท่านผู้รู้ทุกคนช่วยชี้แนะที่นะค่ะ

ชื่อเต็มคือ bittorrent ครับ
    คือการกระจายไฟล์อย่างนึงโดยมี server กลางไว้บอกว่าโหลดที่ไหนได้บ้างครับ

http://translate.google.com/translat...lr%3D%26sa%3DG

Comment

บิต คือะไร?
      ตามที่คุณ mcunn บอกเลยครับ
      ผมเพิ่มเติมให้ ...
      ลองอ่านส่วนประกอบ ของ บิตทอเร้นต์ ตามข้างล่างนี้ครับ คิดว่าจะช่วยไขข้อสงสัย ท่าน จขกท.
      ได้ บ้างครับ

1.Torrent client
      หรือที่เรียกกันติดปากว่า Program torrent ซึ่งมีให้เลือกกันลายตัวทีเดียว เช่น Bitcomet,BitTornado,Azureus,TorrentStorm ฯลฯ
      ซึ่งแต่ละตัวนั้นก็มีข้อแตกต่างกันนิดๆหน่อยในเรื่องความสามารถที่ผู้เขียนแต่ละคนเขียนเพิ่มลงไป แต่โดยพื้นฐานก็อยู่บน Protocal Bittorrent เดียวกัน
      ตัว Program เหล่านี้ ใช้ในการดาวน์โหลด ไฟล์ ด้วย Protocal Torrent นั่นเอง

2.Tracker server
      เรียกสั่นๆว่า Tracker ทำหน้าที่เป็นแม่ข่ายกลางระหว่าง Torrent client ด้วยกันและโดยส่วนมากแล้วจะเก็บไฟล์ .torrent ไว้ด้วย
      แต่ก็มีคนชอบมีคนสับสนว่าตัว Torrent portal เช่นพวก suprnova ที่ชี้ไปยังไฟล์ Torrent ของ Tracker ที่อื่นนั้นเป็น Tracker สะเอง
      จริงๆแล้วผิดนะครับ (แต่ไฟล์บางส่วนบนนั้นเขาก็เป็น tracker เอง)

3.Torrent file
      ไฟล์นี้เป็นไฟล์ที่สำคัญมากๆ เพราะจะเก็บข้อมูลหลายอย่างเพื่อใช้ในการดาวน์โหลดไฟล์ ด้วย Protocal torrent นี้
      ไฟล์นี้จะถูกใช้โดย Torrent client เพื่ออ่านข้อมูลที่บรรจุอยู่ เช่น ที่อยู่ของ Tracker,Check sum** ของไฟล์ที่เก็บไว้
      **Check sum = ระบบการตรวจสอบไฟล์โดยการใช้ระบบ "ผลรวม"

การทำงานของ Bittorrent แบบง่ายๆ (จริงอยากให้แบบละเอียดนะครับแต่มันซับซ้อนเดี๋ยวจะไม่รู้เรื่องกันเปล่าๆ เลยเอาแค่นี้พอครับ)
      ผมจะเริ่มเมื่อได้ไฟล์ .torrent มาแล้วนะครับ
      หลังจากเมื่อเราใช้ Torrent client เปิด file .torrent แล้ว
      -ตัว Program จะอ่านค่าที่อยู่ของ Tracker server ในไฟล์ที่เปิด แล้วติดต่อไปหาเพื่อทำการส่งข้อมูลเกี่ยวกับไฟล์ที่ต้องการไปหา
      -จากนั้น ทาง Tracker server จะตรวจสอบว่ามีไฟล์ที่ขอมามีการลงทะเบียนไว้ในระบบหรือไม่ ถ้ามีจะตรวจดูว่ามีคนเข้ามาโหลดไฟล์นี้อยู่เท่าไหร่
      แล้วก็จะทำการส่งรายการ IP Address*** ของคนที่โหลดอยู่กลับไปรวมทั้งเก็บ IP Address ของเราไว้ด้วย (เก็บไว้ส่งให้คนอื่น)
      -เมื่อ Torrent client ได้ IP Address แล้วก็ มันก็จะทำการติดต่อไปยัง IP Address ทีได้มาโดยจะส่งคำถามไปว่า
      "นี้น้องๆ มีส่วนใหนอยู่บ้างละ?" ทางปลายทางจะตอบกลับมา "มีอยู่ ... ส่วนครับเพ่" ตัว Torrent client จะตรวจว่าเรายังขาดส่วนใหน
      แล้วส่งคำร้องขอส่วนที่ต้องการไปให้ ทางปลายทางก็จะส่งสวนที่เราขอกลับมาให้
      ขณะเดียวกันนั้นเองตัว Torrent client ก็จะเปิดรับคำร้องจากคนอื่นๆในแบบเดียวกัน

IP ADDRESS = Internet Protocal address

ตรงนี่จะมีกฏอยู่เล็กน้อยคือ เมื่อเราส่งคำร้องไปแล้วทางปลายทางจะทดสอบเราโดยการส่งคำร้องให้เราส่งส่วนที่เรามีกลับไปหาด้วย
      ถ้าเราส่งได้ช้าหรือไม่ส่งเลยตัว Torrent client ปลายทางจะทำการปฏิเสทคำร้องจากเราหรือไม่ก็ส่งให้เราช้าๆ เหมือนที่เราส่งกลับไปหาเขา
      จุดนี้ทำให้ผมบอกว่า ระบบนี้เป็นระบบต้อง แบ่งปัน "ให้มากได้มาก ให้น้อยได้น้อย"

Comment

ขอบคุณ คุณ mcunn และคุณ colingpowder มากๆเลยนะค่ะ ที่สละเวลา มาช่วยชี้แนะ

Comment

โลโก้น่ารักดีนะครับ

Comment

แล้วถ้าผมจะโหลดบ้างต้องทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้ผมลองโหลดโปรแกรม Bitcomet มาแล้ว (ใช้ยังไงยังไม่รู้เลย)แล้วที่ขอ Invite กันแล้วต้องเอาไปใช้ยังไงเหรอครับ
            ใครพอจะให้แนะนำได้บ้างครับ ใครจัดฉากเก่งบอกมาเป็นฉากๆเลยก็ดีครับ
            ขอบคุณมาก
            Last edited by BusoH; 17 Jan 2008, 22:53:47.

Comment

Originally posted by guru View Post
              ท่าน guru ชมแบบนี้มีอะไรแอบแฝงเปล่าครับ อิอิ

Comment

Originally posted by guru View Post
                เจ้าของโลโก้ จะน่ารักเหมือนโลโก้ไหมน้า ขำๆนะค๊าบ

Comment

Originally posted by BusoH View Post
                  แล้วถ้าผมจะโหลดบ้างต้องทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้ผมลองโหลดโปรแกรม Bitcomet มาแล้ว (ใช้ยังไงยังไม่รู้เลย)แล้วที่ขอ Invite กันแล้วต้องเอาไปใช้ยังไงเหรอครับ
                  ใครพอจะให้แนะนำได้บ้างครับ ใครจัดฉากเก่งบอกมาเป็นฉากๆเลยก็ดีครับ
                  ขอบคุณมาก
                  ลองเข้าไปใน Forum ของ Tracker ที่ท่านอยู่

น่าจะมีกระทู้แนะนำวิธีโหลดสำหรับมือใหม่ครับ

Comment

ตามที่ท่าน colingpowder กล่าวมาครับ

Comment

Working...
                    X