overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 78

Thread: Gigaworks T20 กับ Bose C2 เสียง***งกันมากไหม

OverclockZone Member

Smile Gigaworks T20 กับ Bose C2 เสียง***งกันมากไหม

ตอนนี้กำลังอยากได้ลำโพง 2.0 เอาไปฟังเพลงกับ Notebook (เคลื่อนย้ายบ่อย)
    ที่เล็งๆไว้ก้คือ ตัว T20 (4,790บาท ที่ HWH ) กับ BOSE Companion 2 II (6,900บาท ที่ปิยะนัส)
    เรื่องเสียงยังไม่เคยฟังทั้ง2ตัว ก็เลยอยากทราบว่า 2ตัวนี้ถ้าไม่เอาราคามาเทียบใครเสียงดีกว่ากัน -ขอบคุณครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

มี t20 แต่ไม่เคยฟัง c2 แหะๆ แบ๊ะๆเลย

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

ในที่สุดก็มีคนถามขึ้นมาจนได้ 555+

ผมก็อยากรู้นะเนีย

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้าเทียบกันตามราคาต้องเทียบ Bose C2 II กับ Creative T40 และ Klipsch Ultra 2.0

ส่วน Creative T20 ราคามันต่ำกว่าเยอะเอาไปเทียบกันจะไม่สมศักศรี

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by JO View Post
    ถ้าเทียบกันตามราคาต้องเทียบ Bose C2 II กับ Creative T40 และ Klipsch Ultra 2.0

ส่วน Creative T20 ราคามันต่ำกว่าเยอะเอาไปเทียบกันจะไม่สมศักศรี
    ตามนี้เลยครับ ชนผิดรุ่นไปหน่อย

มันเลยแพ้ตั้งแต่ยังไม่ทันแกะกล่องเลย

T40 ตัวมันใหญ่ พกไปไหนมาไหนไม่ค่อยสะดวกครับ ผมออก ต่างจังหวัดบ่อย

Bose C2 นี่เสียงคุ้มค่าตัวไหมครับ ถ้าจะเอาไว้ฟังเพลงเป็นหลัก
    เห็นราคา ใน ebay $99 (99x34= 3,366 บาท) แต่เมืองไทยทำไมราคามันแพงกว่าเท่าตัวเลย
    Last edited by toto1977; 11 Jul 2008 at 23:14:27.

ไทยขายแพงครับ อัศโสภณ เวน = =

ขนาด C5 เมืองนอก ไม่เกิน 18000 มาไทย 24000 กว่าๆ

เคยใช้ทั้งสองตัวเลยคับ สองตัวนี้เสียงใกล้เคียงกันคับ แต่C2จะฟังแล้วรู้สึกไพเราะกว่าครับและเสียงจะละเอียดกว่า
    T20ด้วยคับ
    เทียบกันที่เบสเลย T20เบสจะออกแข็งกระแทกๆคับ แล้วก็ลงได้ต่ำพอควรแต่ลงต่ำมากๆไม่ได้ ส่วนC2เบสจะนิ่มกว่าคับและก็ลงได้ต่ำกว่าT20ด้วยคับ(นี่หละคับข้อดีของลำโพงตู้ไม้ T20มันพลาสติก)ส่วนความดังของเบสถ้าเปิดที่ระดับดังมากT20จะกินขาดกว่าคับ
    ส่วนเรื่องเสียงกลางT20จะทำได้ชัดกว่าC2ครับ ที่น่าประทับใจคือเสียงช่วงกลางต่ำคับทำได้ดีมากซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นผลมาจากท่อเบสที่ยาวมากของมันคับ เสียงกลางที่ได้จึงสมบูรณ์และดูเป็นธรรมชาติมากคับ
    ส่วนเรื่องเสียงสูง ตัวC2นี่ผมชอบมากๆครับ รายละเอียดเสียงที่ให้กินขาดT20พอควร ความคมชัดก็มากกว่าด้วย ฟังแล้วไพเราะมาก เสียงแหลมออกแนวใสและหวานคับ ไม่บาดหู แต่ทั้งสองตัวนี้ผมฟังก็ไม่รู้สึกบาดหูเลยคับ เอามาฟังเพลงดีมาก คราวนี้มาดูแนวเสียงสูงT20บ้างคับ T20เสียงแหลมจะไม่ค่อยเด่นมากคับ แต่ก็พอทำให้ทราบถึงรายละเอียดในระดับหนึ่ง มิติเสียงแหลมของT20จะค่อนข้างที่จะกว้างกว่าC2ครับ และก็จะพลิ้วมากกว่า โดยเฉพาะเสียงดนตรีอย่างไวโอลินที่ต้องการความพริ้วและนุ่มนวล T20ทำได้ดีมากเลยครับ
    ส่วนการใช้งานจริงๆผมว่าC2เอามาฟังเพลงจะเหมาะที่สุดคับแนะนำตัวนี้เลย ดูหนังและเล่นเกมทั่วไปก็ได้คับ(แต่เสียงมันออกแนวดนตรีมากกว่าคับ) ส่วนตัวT20ก็เสียงดีคับ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมได้หมดเลยครับ ตามชื่อมันเลยคับ"Gigaworks"

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

T20

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

อิอิ บอกแว้ว T20 กิกกะเวิร์ค ของเค้าดี

Quote Originally Posted by Makotokun View Post
    เคยใช้ทั้งสองตัวเลยคับ สองตัวนี้เสียงใกล้เคียงกันคับ แต่C2จะฟังแล้วรู้สึกไพเราะกว่าครับและเสียงจะละเอียดกว่า
    T20ด้วยคับ
    เทียบกันที่เบสเลย T20เบสจะออกแข็งกระแทกๆคับ แล้วก็ลงได้ต่ำพอควรแต่ลงต่ำมากๆไม่ได้ ส่วนC2เบสจะนิ่มกว่าคับและก็ลงได้ต่ำกว่าT20ด้วยคับ(นี่หละคับข้อดีของลำโพงตู้ไม้ T20มันพลาสติก)ส่วนความดังของเบสถ้าเปิดที่ระดับดังมากT20จะกินขาดกว่าคับ
    ส่วนเรื่องเสียงกลางT20จะทำได้ชัดกว่าC2ครับ ที่น่าประทับใจคือเสียงช่วงกลางต่ำคับทำได้ดีมากซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นผลมาจากท่อเบสที่ยาวมากของมันคับ เสียงกลางที่ได้จึงสมบูรณ์และดูเป็นธรรมชาติมากคับ
    ส่วนเรื่องเสียงสูง ตัวC2นี่ผมชอบมากๆครับ รายละเอียดเสียงที่ให้กินขาดT20พอควร ความคมชัดก็มากกว่าด้วย ฟังแล้วไพเราะมาก เสียงแหลมออกแนวใสและหวานคับ ไม่บาดหู แต่ทั้งสองตัวนี้ผมฟังก็ไม่รู้สึกบาดหูเลยคับ เอามาฟังเพลงดีมาก คราวนี้มาดูแนวเสียงสูงT20บ้างคับ T20เสียงแหลมจะไม่ค่อยเด่นมากคับ แต่ก็พอทำให้ทราบถึงรายละเอียดในระดับหนึ่ง มิติเสียงแหลมของT20จะค่อนข้างที่จะกว้างกว่าC2ครับ และก็จะพลิ้วมากกว่า โดยเฉพาะเสียงดนตรีอย่างไวโอลินที่ต้องการความพริ้วและนุ่มนวล T20ทำได้ดีมากเลยครับ
    ส่วนการใช้งานจริงๆผมว่าC2เอามาฟังเพลงจะเหมาะที่สุดคับแนะนำตัวนี้เลย ดูหนังและเล่นเกมทั่วไปก็ได้คับ(แต่เสียงมันออกแนวดนตรีมากกว่าคับ) ส่วนตัวT20ก็เสียงดีคับ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมได้หมดเลยครับ ตามชื่อมันเลยคับ"Gigaworks"
    ------------------------------------------------------------------
    บรรยายแล้วเห็นภาพเลย ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member numz's Avatar

Quote Originally Posted by Makotokun View Post
    T20ด้วยคับ

ขอบคุณมากครับ จะได้ พับโครงการ หาC2 มาลองเล่น ตอนนี้ก็ไปนั่ง ส่อง C ทรู สาวๆแทนหล่ะกัน

ผมก้เริ่มจะเอนเอียงจาก T20 ไปหาเจ้า Bose C2
    Last edited by toto1977; 12 Jul 2008 at 13:48:35.

OverclockZone Member Pedkunya's Avatar

Quote Originally Posted by toto1977 View Post
    ตอนนี้กำลังอยากได้ลำโพง 2.0 เอาไปฟังเพลงกับ Notebook (เคลื่อนย้ายบ่อย)
    ที่เล็งๆไว้ก้คือ ตัว T20 (4,790บาท ที่ HWH ) กับ BOSE Companion 2 II (6,900บาท ที่ปิยะนัส)
    เรื่องเสียงยังไม่เคยฟังทั้ง2ตัว ก็เลยอยากทราบว่า 2ตัวนี้ถ้าไม่เอาราคามาเทียบใครเสียงดีกว่ากัน -ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ใช้ C2 อยู่เคยเอา T20 มาใชัพักนึงแล้วอยากจะบอกว่าอย่าเอา Benz ไปเทียบกับ Mira เลยครับมันยัง***ง Bose อีกหลายช่วงตัวครับ ผมเอา bose c2 ไปจับกับสายสัญญาณ Kimber Hero มาแล้วอีกทั้งยังเอามาลองกับสายสัญญาณ QED Silver Spiral มาแล้วบอกได้ทำเดียวครับว่าอยากจะเอา T20 ไปโยนทิ้งครับเสียงมันแห้ง สากหูสุดๆ ไม่มีความลื่นไหลในดนตรีเลย นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับเพราะว่าผมเล่นเครื่องเสียงบ้านเป็นแสนมาแล้วครับ บอกได้คำเดียวว่า Bose ทำได้ใกล้เคียงเครื่องเสียงบ้านมากกว่าหลายช่วงตัวทั้ง น้ำเสียง ความหวาน และ Bass ผมต้องบอกว่าลำโพงหนะมันต้อง Set จุดวางครับ ถ้ายังไม่ได้ Set ให้ลงตัวอย่าริอาจมาบอกว่า Bass สู้ไม่ได้ ผมหละเซ็งพวกที่ไม่เคยแม้กระทั้งจะใช้สายสัญญาณราคา 7-8 พันแล้วทำเป็นมาวิจารณ์ว่าของเค้าไม่ดีเบสไม่มา ในลำโพงคอมต้องบอกว่าไม่มีใครจะกิน Bose ได้อีกแล้วครับเพราะลองมาหมดแล้วตั้งแต่ราคา 3000 ยัน 30000 บอกคำเดียวเท่านั้นว่า Bose เท่านั้นที่ชาติต้องการ ถ้าหากเรื่องงบไม่ใช่ปัญหาใหญ่นัก ทีเดียวจบครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

สำหรับ Bose แล้วเรื่องความเป็นดนตรีแล้วยากจะมีลำโพงคอมตัวไหนกินลง

C2 รายละเอียดตั้งแต่กลางแหลมจนปลายแหลมให้รายละเอียดดีมากๆสำหรับลำโพงคอม อ่อนด้อยด้านความถี่ต่ำไปบ้าง แต่เสียงที่ออกมานั้นเกินตัว น้องๆเครื่องบ้านเลยครับ
    Last edited by nooi; 15 Jul 2008 at 12:47:39.

แดงเดือด ดีจริงๆ ขอรับ

ข้างบนที่เก่งจริงๆ
    หุหุ
    หึหึ
    หะหะ

OverclockZone Member Muntai's Avatar

คนเล่นของ (โบส)

OverclockZone Member BushJr's Avatar
    บางกระดี่/พระราม2/มหาชัย และละแวกไกล้เคียง

เหอๆ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks