Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Howto]แสดงการทำงานของ CPU, VGA ฯลฯ บน OSD เวลาเล่นเกม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ กำลังงงเลยว่าใช้ Afterburner อย่างเดียวทำไมไม่แสดงผล

Comment

ไม่ดู บังจอ

Comment

คือว่าตอนนี้ลง MSIAfterburnerSetup300Beta17 ขึ้นเกือบทุกเกมส์ยกเว้น COD : Ghosts กับ BF4 ไม่ยอมขึ้นโชว์แบบนี้จะทำไงหรอครับ

Comment

Originally posted by siamauto View Post
          คือว่าตอนนี้ลง MSIAfterburnerSetup300Beta17 ขึ้นเกือบทุกเกมส์ยกเว้น COD : Ghosts กับ BF4 ไม่ยอมขึ้นโชว์แบบนี้จะทำไงหรอครับ
          ไม่มีทางให้ขึ้นครับ ตัว OSD Server ยังไม่รองรับโปรแกรม 64bit (ไม่เกี่ยวกับ Windows 64bit แต่เป็นที่โปรแกรมครับ)
          Battlefield 4 มีทั้ง 32 และ 64 bit เลือกใช้ได้
          ส่วน Ghosts มีแต่ 64 bit เท่านั้น

Comment

ลองหาโปรแกรม Bandicam v1.9.1.419 (ไม่ฟรีนะครับ อยากฟรีลองหาด้วยตัวเองเอา)
            เมื่อหามาได้ ลงโปรแกรมซะ

ส่วนวิธีเปิด FPS บนเกมที่เป็น 64 บิท อย่าง BF4
            ก็กดปุ่มตัวหนอน ~ ในเกมเพื่อเปิดคำสั่ง console
            จากนั้นพิมพ์ perfoverlay.drawfps 1
            แล้วกดออกมาโดยกด ~ อีกครั้ง

ถ้าเดิมที ตั้งคีย์บอร์ดเปลี่ยนภาษาแบบ ~ ล่ะก็.. ให้เปลี่ยนปุ่มกดเป็นแบบอื่นก่อนก็จะใช้ได้
            ผมยังไม่ได้เล่นทั้ง BF4, COD ghost จึงยังบอกไม่ได้ แต่มีคนที่ใช้โปรแกรมนี้แล้วได้ก็เอาบอกต่อกัน

ที่มาของการใช้ bandicam กับเกม 64บิทอย่าง BF4 > click
            ที่มาของคำสั่งเปิด FPS > click

Comment

โชว์หมดแล้วครับ แต่ d3d11 fps เปิดตรงไหนครับ

Comment

เปิดโชว์ Direct X กับ FPS จาก MSI Afterburner ครับ

Comment

ปักหมุดๆๆ ^^

แล้วก็ ขอบคุณมากๆๆครับ

edit

ตัวใหม่ที่ผมลอง เลือก show cpu temperature ได้แล้วนะครับ
                  Last edited by waltza; 11 Dec 2013, 23:43:46.

Comment

Update!!
                    ลง RSST Beta ทำให้ OSD สามารถใช้กับโปรแกรม 64bit ได้แล้วครับ
                    http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2478079

Comment

โหหาตั้งนาน พึ่งมาเจอ ขอบคุณพระเจ้า.. !! จุ๊บๆ จขกท. ต้องการเป็นอย่างมาก ขอบคุณจริงๆครับผม หวังว่า Rome 2 คงจะรองรับนะครับ ฮ่าๆ

Comment

Framerats Frametime ติ๊กไม่ได้ครับเมื่อก่อนทำได้นะ

Comment

ติ๊กข้างหน้าไม่ได้เหรอครับ... ลองลบลงใหม่ดูหรือยังเอ่ย
                          ลองเวอร์ชั่นนี้ดูครับ Beta17 http://www.mediafire.com/download/7f...u3D.com%5D.zip

Comment

Comment

อ่าน จขกท.แล้วงง สรุปทำตามคลิปนี้ แล้วได้เลย
                              โหลดแค่ MSI Afterburner ตัวเดียว
                              Install Afterburner +RivaTuner Statistics Server
                              ไม่ต้องลบ ตามที่จขกท.บอก
                              ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมอีก
                              แล้วแต่ทำตามในคลิป แล้วทำได้แน่นอน คอนเฟริม

Comment

^
                                อัพเดตกระทู้แล้วนะครับ ขออภัยที่หายไปนาน เมื่อก่อน Afterburner ทำไม่ได้แบบนี้ครับ

แล้วก็ ปัจจุบัน วันนี้คือวันที่ 13 พย. 2558 Afterburner ยังทำได้แค่นี้

ที่ผมตั้งใจจะสอนในกระทู้นี้คือ ให้ทำได้อย่างน้อยแบบนี้

สำหรับบางคนอาจไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ เพราะไม่อยากรู้เยอะ
                                แต่สำหรับคนที่เอาไว้เช็คสถานะต่าง ๆ ของคอมพิวเตอร์ขณะเล่นมันมีประโยชน์และยืดหยุ่นกว่าที่ Afterburner มีให้ครับ

Comment

Working...
                                X