Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวตัวแปลง Photofast CR-5400ใส่Micro SDHC ใน PSP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิวตัวแปลง Photofast CR-5400ใส่Micro SDHC ใน PSP

จากกระทู้ก่อนหน้าที่ผมถามไปเยอะเลยเกี่ยวกับ PSP ต้องขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ แบบว่าเป็นเครื่องเกมไม่ใช่ Nentendo เครื่องแรกที่ซื้อจริง ๆ อ่ะนะ (C-C-C-Combo Breaker!!!) คราวนี้ตาผมให้ข้อมูลบ้าง

จากกระทู้ที่แล้วผมบอกไว้ว่ากำลังสั่งตัวแปลง Photofast CR-5400 มาใช้กับ PSP ได้เมื่อไหร่แล้วจะเอามาทดสอบให้ดู และแล้วของก็มาถึงแล้วครับ มาดูกันเลย

อุปกรณ์ที่ใช้มี
    - Photofast CR-5400 ของเก๊... อันละ 1 USD จาก ebay วิธีดูของแท้ดูได้จากนี่ครับ >> http://www.photofast.tw/products.asp?pid=79
    - การ์ด Micro SDHC ที่ใช้คือ ADATA Class 10 UHS-I 32GB 2 ใบ (รวมราคาแพงกว่าหัวแปลง 72เท่า...)

ก่อนอื่นมาดูกันว่าความเร็วของการ์ดต้นที่ใช้ว่าได้ความเร็วขนาดไหน

เอาเป็นว่าเร็วที่สุดในบรรดาการ์ดที่ผมเคยมีมา และแรงกว่านี้อีกเมื่อต่อกับ card reader USB 3.0 หรือตัวที่รองรับ UHS-I

ต่อมามาดูกันว่า Memory Stick ของแท้ความเร็วเท่าไหร่ ก่อนอื่นต้องขออภัยด้วยเพราะ card reader ที่อ่าน Photofast ออกนั้นมันอยู่อีกเครื่องที่เป็น Windows 8.1 ครับ เพื่อความเท่าเทียมกันผมเลยย้ายไปเทส MS กับเครื่องนั้นด้วย

มาดูตัวแปลงกันบ้าง เห็นแล้วช๊อค เพราะความเร็วตกไปเยอะมาก ขนาดที่น้อยกว่าตัวการ์ดเปล่า ๆ ซะอีก โดยรวมแล้วอ่านช้ากว่า แต่เขียนเร็วกว่าของแท้ครับ ทั้งนี้ความเร็วขึ้นอยู่กับการ์ดที่ใช้ด้วย ถ้าใช้พวก class เล็กอาจจะคุ้มกว่านี้เพราะการ์ดนี้ทำงานคล้าย RAID ที่เอาความเร็วมารวมกัน แต่ก็ได้เร็วเท่าที่หัวแปลงทำได้เท่านั้น รู้สึกเหมือนไม่ค่อยคุ้มแฮะที่เอา class 10 มาใช้

ทางด้านการใช้งานของการ์ดนั้นไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้เหมือนของแท้ครับ จากที่ลองคือโหลดเกม-เซฟเกมได้เร็วเท่าของแท้ ดูหนังฟังเพลงได้ไม่มีปัญหาครับ
    ต่อมาคุณภาพในการผลิต ขอบอกว่าค่อนข้างแย่ พลาสติกบางมาก ถ้าจับไม่ดีก็งอได้ ส่วนตอนเอาใส่เครื่องหรือ card reader ถ้าเสียบเข้าไปแล้วมันแน่น ถ้าดันเข้าไปอาจทำให้การ์ดงอถึงขั้นหักได้เลย ของผมเผลอดันจนงอ... ดังกร๊อบ ดีที่ยังใช้งานได้ แต่การ์ดหลุด มา format อีกทีแล้วเหลือ 58GB จากเดิม 59GB ดังนั้นระวังหน่อยก็ดีครับ

ต่อมาคำถามที่หลายคนอยากรู้คือ
    Q: ในเวปบอกว่าใช้การ์ดได้ตัวละ 16GB ถ้าเอา 32GB ใส่ 2 ตัวแล้วใช้ได้ไหม?
    A: ได้ครับ แต่เมื่อฟอร์แมตแล้วความจุจะไม่เต็ม 64GB บางคนได้ 60 บางคนได้ 59 ส่วนผมได้ 58GB

Q: ถ้าใช้เกิน 32GB แล้วจะยังอ่าน-เขียนได้ตามปกติไหม
    A: ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา เดี๋ยวตอนท้ายจะมีวีดีโอให้ดู

Q: ฟอร์แมตแล้วถอดการ์ด Micro SD ออกจากช่องได้ไหม ข้อมูลจะหายหรือเปล่า
    A: ไม่หายครับ แต่ต้องใส่กลับเข้าที่เดิม เอาออกมาจากช่องไหนต้องใส่กลับไป และกดให้แน่น ไม่งั้นมันจะบอกว่าการ์ดอ่านไม่ได้ ต้องฟอร์แมต

Q: ฟอร์แมตด้วยคอมพ์ได้ไหม
    A: ถ้าฟอร์แมตกับตัว Windows แล้ว PSP จะไม่อ่าน ต้องฟอร์แมตกับ PSP ก่อน ถึงจะเอามาใส่ในคอมพ์ได้

Q: ใช้ card reader อ่าน-เขียนได้ไหม
    A: ได้ครับ แต่บางตัวเท่านั้น เท่าที่ผมลองอันที่เป็น USB multi card reader ไม่เจอการ์ดเลย ส่วน front panel อันนึงมองเห็นการ์ด แต่อ่าน-เขียนไปสักพักจะเออเร่อ ส่วนอีกอันที่เป็น internal multi card reader ของ Sony อ่าน-เขียนได้ไม่มีปัญหา และเอามาเปิดใน PSP ได้ไม่มีปัญหาครับ

มาดูวีดีโอกันบ้าง

ขอจบการรายงานแต่เพียงเท่านี้ มีคำถามอะไรทิ้งไว้ได้เลยครับ จะเข้ามาดูให้เรื่อย ๆ

เจ๋งครับท่าน ผมคิดว่าใช้ได้สูงสุด 32 กิ๊กซะอีกแนะ (16+16)

ได้เท่า HDD ลูกน้อยๆนี่น่าจัดแฮะ แต่ว่าท่านซื้อจาก EBAY เหรอ

ถูกดีจริง มีอีกอันไหมท่านขอแบ่งอันจิ ไม่มีบัตรเครดิตอะ

Comment

555+ ของผมมีแค่อันเดียวนี่ล่ะครับ ไม่กล้าซื้อมาเยอะ ๆ เพราะเคยมีประสบการณ์ซื้อของ ebay มาแล้วเสีย ค่าส่งกลับแพงกว่าค่าของอีก

ตอนหาไม่ได้พิมพ์ชื่อรุ่นลงไปเพราะจะเจออันแพง ๆ หาด้วย "micro sd memory stick adapter" แล้วก็จะเจอประมาณนี้
      http://www.ebay.com/itm/Micro-SD-TF-...item20d561844c

ตัวหัวแปลงถูกก็จริงครับ แต่การ์ดนี่ก็ราคามาตราฐานน่ะนะ ของผมเล่นเอาตัวแรงเกือบสุดรวมกัน 64GB ราคาก็พอ ๆ กับ SSD 60GB เลย จะมีอีกอัน ADATA gold อะไรนี่ล่ะ แพงกว่านี้อีกครึ่ง รวม ๆ แล้วแพงกว่า SSD อีกครับ

Comment

ไปเจอมาครับ อันละ 100

http://www.modxtoy.com/v1/?showtopic=387347

แต่มันเขียนว่า 16*2 GB แพกเกจมันเหมือนของท่านไหมครับ

Comment

เดี๋ยวนี้หาของแท้ไม่ได้แล้ว ดังนั้นผมว่าตัวเดียวกันล่ะครับ แต่ขนาดของการ์ดมันแล้วแต่ที่ผลิต เห็นบางคนบอกการ์ดใหญ่กว่าออริจินอลแล้วปิดฝาไม่ค่อยลง แต่ของผมขนาดเท่าของแท้นะ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแต่ละคนสั่งแล้วจะได้อะไรยังไงมา

Comment

ขอบคุณ ท่าน จขกท มาก กำลังหาอยู่เลยว่า มันใส่ 32+32 ได้ไหม จะจับเกมส์ยัด 32gb เดิมๆ ไม่พอแล้ว ^_^ ขุดซะ ราคา ปัจจุบัน ตัวแปลง มันเหลือ 45 บาทในชออปี้ ครับ

Comment

Working...
            X