Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอข้อมูลหน่อยครับ...จะหาอุปกรณ์บางตัวไปใช้กับชุดหูฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอข้อมูลหน่อยครับ...จะหาอุปกรณ์บางตัวไปใช้กับชุดหูฟัง

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมเป็นเด็กใหม่ขอฝากนื้อฝากตัวด้วยครับ อิอิอิ

พอดีกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ2ตัวนี้อยู่ครับ

เพื่อจะเชื่อมต่อจากคอมไปที่ Amp/DAC ตัวนี้อ่ะครับ (ภาค IN/OUTPUT เป็น Digital ล้วนๆ)

ไม่ทราบใครเคยใช้การ์ดของ ESI โดยเฉพาะรุ่นในรูปบ้างมั๊ยครับ พอดีจะเอาไปใช้ต่อกับชุดหูฟังที่กำลังจะซื้อใหม่อ่ะครับ จริงๆแล้วอยากได้แบบ External ที่มันเป็น 24bit/96Khz และเป็นแบบ bitperfect ด้วยอ่ะครับ

ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับอุปกรณ์ Audio Interface , Digital Connector , USB to Spdif เจ๋งๆ ช่วยชี้ทางด้วยครับ
    Last edited by maxxx77; 11 Jul 2008, 20:05:30. Reason: เพิ่มเติมข้อความ

อุปกรณ์ส่ง Bitperfect @44.1 16Bit

ใช้แค่ chaintech AV-710 ENVY24HT-S ตัวละ700 ก็พอครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      อุปกรณ์ส่ง Bitperfect @44.1 16Bit

ใช้แค่ chaintech AV-710 ENVY24HT-S ตัวละ700 ก็พอครับ
      พอดีอยากได้รุ่นที่เป็น 24bit/96Khz อ่ะครับ พอดีตอนนี้ผมใช้ DAC1 USB อยู่ แต่ถ้าแอมป์ตัวใหม่มา DAC1 แทบจะเป็นหมันเลยครับ เพราะแอมป์ตัวนี้ Input Output เป็น Digital ล้วนๆ ไม่มีภาค Analog Input เหมือน DAC1

ดังนั้นผมเลยต้องมาหาอุปกรณ์ที่เหมือนเป็นเพียงตัว Transport ส่งข้อมูลจากคอมมายังแอมป์ตัวนี้ (ซึ่งมันมีภาค DAC ในตัว) ด้วยเหตุนี้ ผมก็เลยอยากหาตัวที่มันส่ง Bitperfect แบบ 24bit/96Khz เพื่อจะได้แมทช์กับว่าที่แอมป์ของผมครับ

Comment

ขั้นเทพทุกคนเลยครับ

Comment

Originally posted by maxxx77 View Post
          พอดีอยากได้รุ่นที่เป็น 24bit/96Khz อ่ะครับ พอดีตอนนี้ผมใช้ DAC1 USB อยู่ แต่ถ้าแอมป์ตัวใหม่มา DAC1 แทบจะเป็นหมันเลยครับ เพราะแอมป์ตัวนี้ Input Output เป็น Digital ล้วนๆ ไม่มีภาค Analog Input เหมือน DAC1

ดังนั้นผมเลยต้องมาหาอุปกรณ์ที่เหมือนเป็นเพียงตัว Transport ส่งข้อมูลจากคอมมายังแอมป์ตัวนี้ (ซึ่งมันมีภาค DAC ในตัว) ด้วยเหตุนี้ ผมก็เลยอยากหาตัวที่มันส่ง Bitperfect แบบ 24bit/96Khz เพื่อจะได้แมทช์กับว่าที่แอมป์ของผมครับ
          AV-710 ส่งได้ถึง 24bit / 96,192 khz ใน mode hi-sampling

แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า source ที่เราฟังส่วนมาก เป็น CD-DA 16Bit 44.1Khz

การส่ง bit perfect จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่าใดๆ มันก็ออกไป แค่ 16Bit 44.1Khz

หากต้องการ oversampling มันจะมี ให้ปรับที่ตัว DAC ต่างหาก

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            AV-710 ส่งได้ถึง 24bit / 96,192 khz ใน mode hi-sampling

แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า source ที่เราฟังส่วนมาก เป็น CD-DA 16Bit 44.1Khz

การส่ง bit perfect จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่าใดๆ มันก็ออกไป แค่ 16Bit 44.1Khz

หากต้องการ oversampling มันจะมี ให้ปรับที่ตัว DAC ต่างหาก
            พอดี Source ที่ผมมี บางตัวมันมากกว่า 16Bit นี่สิครับ มันก็เลยเป็นเรื่องขึ้นมาครับ... พอดีมีหลายไฟล์ที่แปลงจาก SACD

ตอนนี้อารมณ์ของผมประมาณว่า อยากให้ตัวส่งกับตัวรับมันสมกันหน่อยครับ ถ้าตัวรับมันรับได้แค่16bit ผมคงไม่ดิ้นรนแน่ๆครับ แต่นี่ตัวรับมันเป็น24bit ครั้นจะใช้ตัวส่งที่ส่งได้แค่16bit มันก็กะไรอยู่ครับ

ยังไงถ้าใครเคยใช้การ์ดของ ESI ช่วยมาให้ข้อมูลหน่อยน่ะครับ

Comment

ชิพ via ทุกตัว ส่งได้ 24 bit ตั้งแต่เกิด ตามชื่อมันอยุ่แล้วครับ ENVY24

ถ้า เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาระหว่าง 44.1 กับ 96/192 ใช้ av-710 ไม่เหมาะแน่ เพราะมันต้องกด เปลี่ยน mode ผมเคยใช้

แต่พวก Onkyo / Audio trak / ESI มันรับหมด 16/24 32/44.1/48/88.2/96/176.4/192

ESI/Audiotrak จะมี asio ในตัว ส่วน onkyo ต้องลง asio4all set ตามสูตรจาก head-fi

Comment

แล้ว2ตัวนี้ ระหว่าง ESI & Onkyo ในความเห็นของคุณตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

แต่ใจจริง ผมอยากใช้ตัวที่เป็น External อ่ะครับ พอมีตัวไหนแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะครับ

ปล...นึกๆก็เสียดายเสียงที่ออกมาจาก DAC1 จริงๆ แต่แอมป์ตัวใหม่ดั๊นไม่ง้อ DAC1 ซะงั้น
                Last edited by maxxx77; 11 Jul 2008, 21:59:49.

Comment

Bit perfect ผ่าน s/p dif ไม่ว่า ใช้ตัวส่งใด ก็ ให้เสียงเหมือนกันทุกประการ เพราะส่งออกไปเหมือนกันทุกบิท ไม่มีผิดเพี้ยน

ฝรั่งเขาถึงบอกให้ใช้ AV-710 กัน มันถูกดี

USB to S/p dif ทั่วๆไป มักไม่ support 24/96

พวก EMU 0404 usb หรือ firewire Audio interface ก็ราคาไม่น่าคบ

Comment

มาเก็บเกี่ยวข้อมูลครับ

Comment

จัดชุดให้จบ นะ จะซื้อตามเคยลองศึกษาอยู่พักนึง แต่วางไว้ก่อน ว่าจะรอให้เข้าใจกว่านี้อีหน่อย สนใจตัวล่าง esi เอหรือ juli@ หนะ รักมันแบบไม่มีเหตุผล
                      Last edited by Sundayloveyou; 14 Jul 2008, 23:37:31.

Comment

มาฟังด้วยคน

Comment

Working...
                        X