Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัสอะไรครับเนี่ย!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัสอะไรครับเนี่ย!!!!!

ติดมาจากคอมเพื่อนครับ

1.ถ้าคลิกขวาที่ไดร์ C แล้วมันจะเป็นภาษาต่างดาวแบบนี้ (ตามรูป)

2.พอเข้าไปในไดร์ C ได้แปบนึง ก็จะมีไฟล์ไวรัสขึ้นมาให้เห็นแว็บๆแล้วก็หายไป (ตามรูปเลยครับ)

มันเป็นไวรัสอะไร แล้วมีทางแก้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

อัพเดต Antivirus ก่อนแล้วค่อยสแกนครับ
      ผมใช้ NOD32 แล้วฆ่าได้

Comment

ตอนนี้ผมเอา Anti-vir ลบมันออกไปเกือบหมดแล้ว แต่ยังมีเหลืออยู่แน่เลยครับ เพราะตอนนี้ผมเข้าไดร์ C ไม่ได้แล้ว ตามรูปเลยครับ

Comment

ไวรัส Hacked by Gozilla ป่าว หว่า

คิดว่าน่าจะใช่นะครับ

มีวิธีเเก้อยู่หลายวิธีครับไวรัสตัวนี้ กำลังระบาดเลย

http://medinfo.psu.ac.th/pr/WebBoard...rd.php?id=9761

Comment

ไม่ใช่ Hacked by Gozilla ครับ ผมเช็คใน IE ไม่มีอะไรผิดปกติ นอกจากใน My Computer ตอนนี้ครับ

Comment

ท่าทางโดนหนักนะเนี่ย

ลอง scan ใน safe mode ดูยังครับ ปิด system restore ด้วยนะครับ

Comment

ได้ความมาว่าเป็นไวรัสที่เขียนด้วยโปรแกรม VB ครับ ฉะนั้นโปรแกรมกันไวรัสทั้งหลายเลยตรวจจับไม่เจอ หรือเจอไม่หมด ส่วนใหญ่มักจะได้รับมาจากอีเมล์ในรูปของไฟล์แนบมากับจดหมาย

Comment

ลอง system restore ดูถ้าไม่หายลงใหม่สถานเดียวครับ
                  ------------------------------------------
                  โดนไวรัสไปแล้ว สแกนฆ่าทิ้งแล้ว แต่บาดแผลสาหัสเกินเยียวยาแล้วครับ

Comment

ล้าง HDD ต้องรอย้ายไฟล์สำคัญลง DVD ให้หมด ไม่รู้พวกมันจะตามมาลง DVD ด้วยอีกมั้ย คิดหนักมากๆเลยครับตอนนี้

Comment

โชไฟล์ที่ซ่อนไว้ และก็ไฟล์ระบบด้วยนะ จะเจอ สคิป ประมาณ 4-7 ตัว autorun.vb น่าจะเป็นตัวนี้อ่ะนะ มันจะหลอกว่าเป็นไฟล์ระบบ กด ชิป + เดล ให้หมดเลยนะ อ้อ คุณจะเข้าไดร์ ในมายคอมไม่ได้เลย ต้องเข้าทาง วินเอ็กโพเล่อร์ หรือ แถบข้างบน อ้อ มันจะซ่อนอยู่ใน systems32 ด้วยนะ ต้องตามไปลบมัน ทุกไฟล์ที่ชื่อ autorun อยู่ติดกัน ลบให้หมดอย่าให้เหลือ มันจะเริ่มทำงานใหม่ทุกๆ 200 วินาที ใน recycle bin ด้วยนะ

Comment

อันนี้อ่านแล้วไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวที่ผมเคยดูให้เพื่อนหรือเปล่านะครับ แต่แน่จะตัวเดียวกัน คือ คลิกขวาOpen ยังได้ใช่ไหมครับ ถ้าได้น่าจะตัวเดียวกัน

วิธีแก้
                        1. ไปสั่งที่ Folder Option ให้แสดงไฟล์ที่ซ่อนออกมาก่อนครับ
                        2. เข้าไปที่ไดร์ฟโดยการคลิกขวา Open ห้าม Double Click เด็ดขาดมันจะติดอีก
                        3. ลบไฟล์ autorun.ing กับ .vbs ชื่อไฟล์ผมจำไม่ค่อยได้ครับ แต่เป็นไฟล์ วีบีสคริปครับ
                        4. รีสตาร์หนึ่งครั้งเพื่อความชัวร์ครับ
                        5. ก็ปกติดีครับ

ก่อนขั้นตอนที่สองให้เปิด Task Manager/
                        process แล้ว End Process Wscrip ด้วยครับ

เครดิตคุณ cs2326

Comment

Working...
                        X