overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: คุณJoและท่านอื่นๆ ขอคำแนะนำเรื่องcd-audioระหว่างแผ่นก๊อปกับแท้

OverclockZone Member just's Avatar
    บางจาก พระโขนง กทม.

Default คุณJoและท่านอื่นๆ ขอคำแนะนำเรื่องcd-audioระหว่างแผ่นก๊อปกับแท้

ผมได้เคยอ่านกระทู้ที่คุณJoถกเรื่องสัญญาณanalogและdigital อันนั้นดีมากครับได้ความรู้ดี
    ผมสงสัยว่า ข้อมูลบนแผ่นcdหรือdvdเป็นdigitalใช่ไหมครับ เวลาเราripเป็นimage fileลงเครื่องคอมแล้ว
    คุณภาพเสียงจะยังเหมือนต้นฉบับ100%ด้วยหรือเปล่าครับ
    เพราะมีหลายๆคนว่าแผ่นไร๊ท์หรือก๊อป ภาพ+เสียงจะสู้แผ่นแท้ไม่ได้
    บางคนก็ว่าตามหลักการไม่ต่าง แต่ลองฟังจริงต่าง
    แต่ผมเชื่อในทฤษฎีของdigitalครับ คิดว่ามันไม่น่าจะมีการสูญเสียข้อมูลแล้ว
    หรือท่านอื่นๆว่าไงครับ เพราะผมเองยังอ่่อนหัดเรื่องพวกนี้มากนัก

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

รู้สึกว่าถ้าทำเป็น Image นี่ไม่แตกต่างนะครับ เสียงดีที่สุด

ผมว่าไม่แตกต่างนะ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ส่วนมากตอนนี้ผมเก็บเป็น nero Image ตลอด cd เพลงอ่ะครับ
    และก็ฟังไม่ออกว่าต่างจากเล่นกับแผ่นยังไง (ฟังกับคอมนะครับ)
    และก็ฟังไม่ออกระหว่างแผ่นแท้ๆ กับแผ่นไร้ (ไร้เองจากแผ่นมาสเตอร์ 4x) ฟังกับคอมเช่นเคย

แต่ ไม่เคยลองกับเครื่องเล่น cd ดีๆ แพงๆ ตัวหลักหมื่น-แสน
    น่าจะได้ผลต่างออกไปเล็กๆน้อยๆนะผมว่า เพราะเครื่องพวกนั้นมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
    รายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่เราไม่รู้ มันอาจมีไนเครื่องเล่นพวกนั้นครับ

แต่กับคอม ผมฟังไม่ออก - -*

OverclockZone Member โชติก's Avatar

เดี๋ยวนี้เห็นมีการประกาศขายแผ่นโคลนพวกซีดีออดิโอไฟล์แผ่นละ 100 บาท (ตัวจริงของมันประมาณ 800 บาท) เคยถามคนขายเครื่องเสียงไฮเอนด์ว่าคุณภาพเสียงมันต่างกันไหม เขาบอกว่าต่าง และว่ายังไงก็สู้ของจริงไม่ได้ แต่ก็นะ ของอย่างนี้ต้องหามาลองฟังเปรียบเทียบกันดู สิบหูฟังไม่เท่าฟังเอง หุหุ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

http://bhx.mine.nu/articles/2003/03/.../20030321.html
    ไม่เคยทำตามเหมือนกัน แต่อ่านแล้วน่าสนใจดีครับ

OverclockZone Member Purity's Avatar

ลองดูดีกว่าครับ จะได้รู้
    อ่านทฤษฎีจนท่องได้
    แต่ถ้าไม่ได้ลองของจริงมันก็ไม่มีประโยชน์

OverclockZone Member JO's Avatar

กรณีก็อปปี้ให้กดหัวข้อ Verify ซ้ำอะครับมันจะเช็คมาเหมือนต้นฉบับหรือปล่าว

ถ้าอยากให้ชัวร์ก็อปเสร็จเอาต้นฉบับใส่ MD5 Algorithm จะได้ Hash ออกมา แล้วก็เอาแผ่นก็อปเข้า MD5 Algorithm จะได้ Hash ออกมาเช่นกัน แล้วเทียบ Hash ว่าตรงกันหรือไม่ ถ้าตรงกันแสดงว่าไม่มีการผิดผลาดแม้แต่ Bit เดียวครับ

Quote Originally Posted by JO View Post
    กรณีก็อปปี้ให้กดหัวข้อ Verify ซ้ำอะครับมันจะเช็คมาเหมือนต้นฉบับหรือปล่าว

ถ้าอยากให้ชัวร์ก็อปเสร็จเอาต้นฉบับใส่ MD5 Algorithm จะได้ Hash ออกมา แล้วก็เอาแผ่นก็อปเข้า MD5 Algorithm จะได้ Hash ออกมาเช่นกัน แล้วเทียบ Hash ว่าตรงกันหรือไม่ ถ้าตรงกันแสดงว่าไม่มีการผิดผลาดแม้แต่ Bit เดียวครับ
    งงจริงๆ
    นี่โปรแกรมอะไรอ่ะคับ
    จะได้เอามาทำ image บ้าง

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ตัวก๊อปยังไงก็สู้เล่นจากแผ่นแท้ไม่ได้ครับ
    คุณภาพในการ Rip เป็น Image ไฟล์ หรือ นามสกุลอื่นๆ มีผลหมดครับ
    ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ ไดร์ที่อ่าน ความเร็วในการอ่าน และตัวแปรอื่นๆ
    (บางโปรเกรมจะมีการตั้งความเร็วในการอ่านของไดร์ได้ ยิ่งช้าจะได้ข้อมูลที่ใกล้เคียงต้นฉบับมากยิ่งขึ้นครับ)
    บางครั้งอาจตรวจสอบด้วยโปรเกรมได้ว่าได้ข้อมูลมาครบถ้วน
    แต่ถ้ามานั่งฟังกันจริงๆแล้วด้วย ชุดเครื่องเสียง ที่มีคุณภาพดีหน่อยนึง(ลำโพง+แอมป์+สายขั้นเริ่มต้น ราคารวมหมื่นนึงก็ฟังออก)
    จะฟังออกในด้านความแตกต่างหรือคลาดเคลื่อนจากต้นฉบับครับ

ทุนน้อยก็ซื้อแผ่นมือสอง แผ่นดีๆก็จะสามารถหาซื้อเก็บเอาไว้ได้โดยไม่ต้องเปลืองเงินทองมากครับ (^-^)
    Last edited by พจน์; 12 Jul 2008 at 14:20:24.

OverclockZone Member Trex's Avatar

แผ่นแท้มันก็ ไรท์มาอีกทีละครับ เอาสบายกระเป๋าดีกว่า ของงี้ถ้าที่บ้านไม่ใช่Studio ก็ธรรมดาชาวบ้านนี่ละครับ

อย่าไปตามช้างเดี๋ยวก้นแหก

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    งงจริงๆ
    นี่โปรแกรมอะไรอ่ะคับ
    จะได้เอามาทำ image บ้าง
    MD5 Algorithm เปง Algorithm สำหรับเปรียบเทียบค่าปัจจุบันใช้กันเยอะมากในด้านความปลอดภัยและอื่นๆ

เช่น

เราโหลด Bit มาจากหลายๆคนมันก็ส่ง Hash ที่สร้างด้วย MD5 ซึ่งไฟลถ้าผิดผลาดแม้แต่ 1Bit จะทำให้ค่า Hash เปลี่ยนไปเราจะถือว่า Section นั่น Error ต้องโหลดใหม่ทำให้ไฟล์ต้นทางและปลายทางเหมือนกันอย่างไม่ผิดพลาดครับ

นอกจากนี้ MD5 ยังใช้สำหรับสร้าง Digital Signature เพื่อเปรียบเทียบในการทำ Athentication บนการทำธุระกรรมทาง Internet ทำให้มั่นใจได้ว่าการเอาไฟล์ต่างๆทั้งต้นฉบับและสำเนาใส่ใน MD5 แล้วเปรียบเทียบถ้า Hash ของทั้งต้นฉบับและสำเนาตรงกันจะพูดได้เลยว่าทุก Bit เหมือนกันทั้งสิ้นไม่มีผิดพลาด

MD5 Tool ก็มีให้โหลดเยอะครับลอง Seach ใน Google ดูเจอเพียบแล้วลองสร้าง Hash ของต้นฉบับและ Hash ของสำเนามาเทียบกันดูถ้าตรงกันแสดงว่าข้อมูลทุก Bit ตรงกันครับ

อ่ออีกอย่างนึง

ไม่รู้ทำไมเครื่อง CD ตัวแพงๆมันชอบตั้งค่าหัวอ่านให้ยิง laser ต่ำทำให้แผ่นที่ถูกเขียนมาด้วยเครื่องเขียนที่ยิง laser ให้ผลึกละลายไม่ลึกหรือเขียนแผ่นคุณภาพผลึกบนแผ่นไม่ดีอ่านไม่ได้

ไม่รู้จงจัยถนอมหัวอ่านให้เล่นได้นานๆหรือไม่อยากให้เล่นแผ่นก็อป

อิ อิ

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

จากที่เห็นและลองมากับตัว (ลองบ้านเพื่อน) เครื่องเสียงรวมๆกันของเขาก็เกือบล้านและละครับ - -"

แผ่นของเขามีแผ่นก๊อบเหมือนกันนะ แต่ว่า100แผ่นจะมีซัก1แผ่นที่ก๊อบ

และก็บางเครื่องมันไม่เล่นแผ่นก๊อบอะครับ - -"

คุณภาพเสียงที่ออกมานั้น ต่างครับผม(เขาบอกมานะ)

ถ้าแผ่น+เครื่องเล่นดีๆ+วางตำแหน่งดี จะสามารถรู้ได้เลยว่า นักร้องอยู่ตรงไหน กีต้าตรงไหน อะไรตั้งตรงไหนเป็นต้น

ไม่ต้องแพงมากก็แยกออกละคับ
    ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็ถือว่าชัดเจนมากสำหรับตัวผมเองแล้วอ่ะคับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by Trex View Post
    แผ่นแท้มันก็ ไรท์มาอีกทีละครับ เอาสบายกระเป๋าดีกว่า ของงี้ถ้าที่บ้านไม่ใช่Studio ก็ธรรมดาชาวบ้านนี่ละครับ

อย่าไปตามช้างเดี๋ยวก้นแหก
    เอ่อ แผ่นแท้ปั๊มผ่านแท่นปั๊มมาครับ ไม่ได้ Write ครับ ^^'

แผ่นก๊อปที่ขายๆกันบางที่ก็ Write มาบางที่ก็ ปั๊มมา หรือไม่ ก็ Write ใส่แผ่นแล้วไปปั๊มครับ
    Last edited by Aeromancer; 12 Jul 2008 at 19:11:59.

แต่ปัจจุบันนี้ผมโหลดเอาอย่างเดียว เสียงดรอปไปหน่อยไม่เปงไรเพราะฟรี

อิ อิ

แนะนำแหล่งหน่อยสิคับเฮียโจ

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    แนะนำแหล่งหน่อยสิคับเฮียโจ
    ใช่ๆ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เดือนนี้จ่ายค่าแผ่นมาเยอะแล้ว

ขอ invite ด้วย
    หุหุหุุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks