Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ Ati มีปัญหา -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ Ati มีปัญหา -*-

คือผมจะลบ ลง Driver Ati ตัวใหม่จาก 8.5 เป็น 8.6
    ทีนี้ผมใช้ Vista มันก็เจอ update HD3850 เหมือนกัน ผมก็ไม่รู้สั่ง autoupdate มาแล้วพอมันลงเสร็จทีนี้ ปรับหน้าจอเท่าขนาดเดิมไม่ได้เลย จอผม LCD 22" จะปรับ 1680*1050 ไม่ได้ ก็ลบ Driver Ati ต่างๆหมดเกลี้ยง แล้วถึง uninstall VGA ใน Device Meneger ออกด้วยแล้ว restart (อ้อลืมบอกผมไปลบ Folder ตกค้าง ATI ออกไปด้วย) ทีนี้เข้า windows มาใหม่เหมือนมันยังตกค้างรึเปล่าไม่รู้
    คลิกขวาปกติถ้าลบไปแล้ว CCC จะไม่ขึ้นใช่มั๊ยคับยกเว้นลง Driver ใหม่ แต่นี้ขึ้น พอกดเข้าไปก็เป็นดังรูปคับ ลง Driver ใหม่ restart แล้วก็ไม่หาย แทนที่กดเข้าไปแล้วเข้าหน้าตั้งค่า CCC ยังไงช่วยทีนะคับไม่รู้ต้องทำยังไง
    Last edited by Fon589; 2 Nov 2008, 14:11:21.

ม่ายรู้ ใครใช้ vista มาบอกที พอดีใช้ xp เหอ

Comment

มันมีปัญหากับ Driver ของ ATi เฉยๆอ้ะ

อัพ Driver ผ่าน Microsoft ก็จบแล้วนี่นา - -"

Comment

ลองใช้คำสั่ง msconfig ดูครับ (ไปที่ run แล้วพิมพ์ msconfig กด enter) แล้วไป disable ตัว start up ที่มันเกี่ยวกับ ATI ดู
        Last edited by eol; 12 Jul 2008, 07:59:28.

Comment

โหลด Driver cleaner pro ไปลงครับ ที่ link นี้เลย

http://www.mediafire.com/?j4tgmld91m4

เสร็จแล้วเข้า safe mode ครับ (เวลาบูทเครื่องกด F8 เลือก เข้า safe mode)
          แล้วเปิดโปรแกรมนี้ขึ้นมาครับเลือก Ati แล้วกดปุ่ม Start ครับรับรองน่าจะหายครับ
          มันจะทำความสะอาดพวกเศษซากของ Driver ที่ลงไว้หายเกลี้ยงครับ

Comment

มันมีตัวremove driverอยู่นะในเวปguru3dลองเข้าไปดูครับ ใช้ได้ผล

Comment

Originally posted by eol View Post
              ลองใช้คำสั่ง msconfig ดูครับ (ไปที่ run แล้วพิมพ์ msconfig กด enter) แล้วไป disable ตัว start up ที่มันเกี่ยวกับ ATI ดู
              เอ ... ผมหา run ใน vista ไม่เจอง่ะ -*-

Originally posted by Huntz View Post
              โหลด Driver cleaner pro ไปลงครับ ที่ link นี้เลย

http://www.mediafire.com/?j4tgmld91m4

เสร็จแล้วเข้า safe mode ครับ (เวลาบูทเครื่องกด F8 เลือก เข้า safe mode)
              แล้วเปิดโปรแกรมนี้ขึ้นมาครับเลือก Ati แล้วกดปุ่ม Start ครับรับรองน่าจะหายครับ
              มันจะทำความสะอาดพวกเศษซากของ Driver ที่ลงไว้หายเกลี้ยงครับ
              ลองแล้วคับ หมดเกลี้ยงเลยจริงๆ แต่พอลง Driver 8.6 ใหม่ แล้ว restart
              เจ้า CCC ไม่โผล่เลยทีนี้ ไม่เพราะอะไรไม่รู้ -*-

เดี๋ยวถ้าจนปัญญาจริงๆ Format เลยอะ ไม่อยากต้องมานั่ง Format ใหม่เล้ยยย
              Last edited by Fon589; 2 Nov 2008, 14:11:21.

Comment

วิธีปรับให้มี คำสั่ง run ใน start menu ของ Vista ให้คลิกขวาตรงปุ่ม Start แล้วเลือก properties --> Start menu ---> Customize แล้วไล่ลงมาล่างๆหน่อยจะเจอครับติ้กถูกข้างหน้าตอบ ok ก็จะกลับมาแล้วละครับ
                ส่วนเรื่อง ไม่มี CCC นี่ลอง check ว่าในเครื่องลง .Net 1.1 ไว้ไหมนะครับถ้าไม่ได้ลงไว้โหลดมาลงครับใน web Ati น่าจะมี หรือลองโหลดตัว driver ที่มันบอกว่ามี CCC ด้วยที่ web Ati ครับเพื่อจะเลือกตัวไม่มี CCC

Comment

คล้ายจะเคยเปน ลง ไดวเวอรตัวใหม่แล้วจอเพี้ยนแต่ผม uninstall ออกได้ครับ แต่..

เคยครั้งนึง uninstall ไม่ออกแล้วจอยังเพี้ยนต้องเข้าไป save mode ของวินโดวอะครับแล้ว roll back ไม่ก้อ uninstall ประมานนี้อะครับจำไม่ได้แล้ว ตอนนั้นก้อมั่วๆ

Comment

Working...
                  X