overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: Powercolor HD4850 + Zalman VF1000LED จะลดความร้อนลง+o/cได้ไกลไหมครับ?

OverclockZone Member Huntz's Avatar

Post Powercolor HD4850 + Zalman VF1000LED จะลดความร้อนลง+o/cได้ไกลไหมครับ?

สนใจจะซื้อมาใส่อยู่พอดี ซิ้งเดิมๆมันร้อนแรงมากๆสมคำร่ำรือครับ idle ที่ 60 ถ้า full load จะราวๆ 80
    นี่ขนาดใช้วิธี mod รอบพัดลมช่วยแล้วนะเนี่ย - -; ลองทดสอบ o/c ดูก็ไปได้นิดๆหน่อยๆไม่กล้าดันแรงมากกลัวว่าจะทะลุ 100 องศาแล้วมันจะแต้บเอาเลยมาหาข้อมูลดีก่อนว่าถ้าซื้อ sink ใหม่มาใส่จะดัน
    ไปได้ไกลมากจนคุ้มไหม มีใครลองเปลี่ยนเอา sink พวก Zalman หรือ Arctic cooler มาติดหรือยังนะครับ ถ้าช่วยลดความร้อนได้มาก + o/c ไปได้ไกลๆเหมือนกระทู้ล่างๆที่ core ทะลุ 700 Mhz ก็คุ้มค่าน่าลงทุน

OverclockZone Member mrlup's Avatar

Arctic Cooling Accelero S1 จัดตัวนี้ไปดีกว่ามั้ย full กะCrysis ไม่เกิน62 ลากที่720/2200
    ถ้าเทส3dmark ไม่เกินนี้ครับ
    Last edited by mrlup; 15 Aug 2008 at 20:47:42.

OverclockZone Member shady's Avatar

720/1100 นี่ไบออสmodใช่ม่ะ หรือขีดไฟครับ ผมเคยลองแระcrysis สะบาย ไม่มีartifact ช่วยลองเกมส์อื่นได้ไหมครับ grid ฉากเลอร์มัง และเกมส์อื่นๆ เล่นนานๆเจอvpu recoveryไหมครับ

OverclockZone Member mrlup's Avatar

Quote Originally Posted by shady View Post
    720/1100 นี่ไบออสmodใช่ม่ะ หรือขีดไฟครับ ผมเคยลองแระcrysis สะบาย ไม่มีartifact ช่วยลองเกมส์อื่นได้ไหมครับ grid ฉากเลอร์มัง และเกมส์อื่นๆ เล่นนานๆเจอvpu recoveryไหมครับ
    ใช้ amdoverclocktool ครับ ไม่เคยเล่นนานเกินชม. ครับ จะลองดูครับแรมผมไม่ได้ติดซิ้งจะเป็นไรมั้ย คือกาวที่ติดกับเม็ดแรมมันไม่มีใช้กาว2หน้าบางๆแบบธรรมดาได้มั้ยผมยังไม่ติดเพราะกลัวมันระบายความร้อนแย่กว่าแบบเปลือย

OverclockZone Member shady's Avatar

หา? จะใช้กาวสองหน้าแบบธรรมดาหนาๆติดหรอครับ ไม่แนะนำนะ ไปซื้อแบบบางมาใช้เหอะ ไม่แพงหรอก

amdoctool นี่จะsetอย่างไงให้load พร้อมwindowsครับ? แล้ว720/1100 นี่โอ่ว เกมส์อื่นๆ เป็นไงครับนอกจากcrysis เพราะผมเคยใช้750/1100 ไบออสmod เล่นcrysis เป็นชั่วโมงๆ สบาย แต่เล่นGrid เจอArtifact ส่วนCOH OF เล่นVPU Recoveryเลย เหอๆ ใช้กับS1แล้วนะ fullloadอยู่58 แต่ตอนนี้ติดพัดลมใหม่แระ เย็นกว่าเก่า ว่าจะขีดดินสอซะหน่อย

OverclockZone Member oomiN's Avatar

Zalman VF1000LED พัดลมรอบมันต่ำนะครับ 2200 Rpm เอง
    ถ้าชอบ Zalman ลองตัวนี้ครับ Zalman Machine V1000 ราคาต่างจาก Zalman VF1000LED แค่ 100 บาท แต่พัดลมแรงกว่าเดิมครับ 3500 +- 10% ผมใช้อยู่กะ 8800 GT 700/2000 Full ไม่เคยเกิน 60 ครับ

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

เหอเหอ

ได้แค่ดู

OverclockZone Member hurahara's Avatar

Quote Originally Posted by oomiN View Post
    Zalman VF1000LED พัดลมรอบมันต่ำนะครับ 2200 Rpm เอง
    ถ้าชอบ Zalman ลองตัวนี้ครับ Zalman Machine V1000 ราคาต่างจาก Zalman VF1000LED แค่ 100 บาท แต่พัดลมแรงกว่าเดิมครับ 3500 +- 10% ผมใช้อยู่กะ 8800 GT 700/2000 Full ไม่เคยเกิน 60 ครับ
    ตามนั้นคับ
    Last edited by hurahara; 3 Dec 2008 at 16:27:46.

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar
    ถิ่นทองกวาว ราตรีอ่างแก้ว

ลอง Thermaltake Duorb ดิครับ

OverclockZone Member kongzz's Avatar
    อ่อนนุช สยาม BTS MRT

Smile

Quote Originally Posted by oomiN View Post
    คนไม่เคยใช้อาจไม่รู้นะครับ ผมใช้ Zalman VF1000LED กับ XFX 8800GT XT อยู่ครับ

idle อยู่ที่ 45 ส่วน full ไม่เกิน 60 เหมือนกันครับ

รอบต่ำไม่ได้แปลว่าร้อนกว่านะครับ แต่ถ้าซื้อตอนนี้แนะนำตัวใหม่เหมือนกันครับ ใช้ไปนานๆไม่ดำด้วย

OverclockZone Member Huntz's Avatar

ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านครับวันนี้เลยไปถอยเจ้า Thermaltake Duorb มาเรียบร้อยครับถือว่าช่วยได้มากเลย idle เหลือ 40c full load แค่ 60c เท่านั้นแต่ของผม o/c ไปได้ไม่มากแฮะ แค่ 670/1050 เองถ้าลากเยอะกว่านี้ไม่ได้แล้ว test 3dmark ออกอาการแฮ้งเลยกลับกันถ้าลอง Furmark นี้ Artifact ลอยกระจาย ^^;
    ท่านที่ลากไปได้เยอะๆนี่ใช้งานจริงมีปัญหาอะไรไหมครับและเทส 3dmark ผ่านไหมนะครับ? ลืมบอกไปของผมอุณหภูมิห้องไม่ติดแอร์นะครับ 30c+

แต่ไม่วานเจอปัญหาจากเจ้า Thermaltake Duorb อีกที่รูน็อตตัวนึงมันหลวมกว่าชาวบ้านแบบเอาน็อตใส่แล้วรูดเข้าไปได้เลยโดยไม่ต้องขัน = =; ถ้าลองขันก็เกลียวหวานฟรีไปเลยไม่มีแรงยึดทำให้
    ตอนนี้ที่ใส่ sink อยู่จะมีด้านนึงที่ตัวจับยึดมันลอยขึ้นมาเลยแต่ตัว sink โดยรวมก็แนบสนิทกันดีแต่สภาพแบบนี้ไม่พ้นเอาไปเคลมดวงไม่ดีเลยจริ้งๆหยิบได้ของมีปัญหามาแบบนี้ T_T
    Last edited by Huntz; 14 Jul 2008 at 01:36:00.

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar

Quote Originally Posted by Huntz View Post
    ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านครับวันนี้เลยไปถอยเจ้า Thermaltake Duorb มาเรียบร้อยครับถือว่าช่วยได้มากเลย idle เหลือ 40c full load แค่ 60c เท่านั้นแต่ของผม o/c ไปได้ไม่มากแฮะ แค่ 670/1050 เองถ้าลากเยอะกว่านี้ไม่ได้แล้ว test 3dmark ออกอาการแฮ้งเลยกลับกันถ้าลอง Furmark นี้ Artifact ลอยกระจาย ^^;
    ท่านที่ลากไปได้เยอะๆนี่ใช้งานจริงมีปัญหาอะไรไหมครับและเทส 3dmark ผ่านไหมนะครับ? ลืมบอกไปของผมอุณหภูมิห้องไม่ติดแอร์นะครับ 30c+

แต่ไม่วานเจอปัญหาจากเจ้า Thermaltake Duorb อีกที่รูน็อตตัวนึงมันหลวมกว่าชาวบ้านแบบเอาน็อตใส่แล้วรูดเข้าไปได้เลยโดยไม่ต้องขัน = =; ถ้าลองขันก็เกลียวหวานฟรีไปเลยไม่มีแรงยึดทำให้
    ตอนนี้ที่ใส่ sink อยู่จะมีด้านนึงที่ตัวจับยึดมันลอยขึ้นมาเลยแต่ตัว sink โดยรวมก็แนบสนิทกันดีแต่สภาพแบบนี้ไม่พ้นเอาไปเคลมดวงไม่ดีเลยจริ้งๆหยิบได้ของมีปัญหามาแบบนี้ T_T
    กรรมดวงไม่ดีเลยครับ ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้ต้องระวังนะครับ เพราะว่ามันเล็กเหลือเกินบางครั้งทำหายไม่รู้ตัวเลยครับ บางครั้งขันแรงไปนะครับ ขาดซะอย่างนั้น.......

ดวงจริงๆครับถึงโดนแบบนี้มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นต้องลองขันดูถึงรู้ว่ามันหลวม...ตอนซื้อก็กำลังชั่งใจแล้วครับพอดีขอเขาหยิบมาสองกล่อง เสี่ยงหยิบเลือก 1 กล่องดั้นโดนกล่อง jackpot ตัวนี้สะได้ ว่าแต่ลืมถามเลยว่าท่าน T-ly ซื้อ Thermaltake Duorb มาเท่าไหร่นะครับ? ของผมโดนไป 1500 คาดว่าต้องมีการผิดพลาดอะไรสะแล้วดันไม่ดูราคาให้ดีก่อน เพราะในเว้บ 1390 บาท เองจะว่าขึ้นราคาก็ไม่น่าใช่ ไปๆมาๆพรุ่งนี้ไปงานเข้า 2 เรื่องเลย...เยี่ยมจริงๆ

Quote Originally Posted by Huntz View Post
    ดวงจริงๆครับถึงโดนแบบนี้มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นต้องลองขันดูถึงรู้ว่ามันหลวม...ตอนซื้อก็กำลังชั่งใจแล้วครับพอดีขอเขาหยิบมาสองกล่อง เสี่ยงหยิบเลือก 1 กล่องดั้นโดนกล่อง jackpot ตัวนี้สะได้ ว่าแต่ลืมถามเลยว่าท่าน T-ly ซื้อ Thermaltake Duorb มาเท่าไหร่นะครับ? ของผมโดนไป 1500 คาดว่าต้องมีการผิดพลาดอะไรสะแล้วดันไม่ดูราคาให้ดีก่อน เพราะในเว้บ 1390 บาท เองจะว่าขึ้นราคาก็ไม่น่าใช่ ไปๆมาๆพรุ่งนี้ไปงานเข้า 2 เรื่องเลย...เยี่ยมจริงๆ
    1350-. ครับ ที่ Jedi นะครับ ซื้อมาใส่ตั้งแต่ HD3870 แล้วล่ะครับ ตอนนั้นแค่ Idle 37 Full 45 เอง
    ครับมาเจอ HD4850 ร้อนกว่านิดหน่อย แต่เชื่อไหมว่าซิงค์เดิมมันไปเข้าไป 80 เลย ขนาด Idle นะนี่
    Full load น่าจะใกล้ๆ 100 ครับ ร้อน-----------แรง จิงๆ ครับ
    เล่น Crysis 1280*1024 All high + ลบรอยหยัก 4X สบายๆ แล้วก็เหลือเชื่อนะครับ ซิงค์เดิมเล่น
    เกมส์ได้ไม่แฮงค์เลย สงสัยมันชอบร้อนครับ แต่ผมกลัวว่าจะอยู่กันไม่ยืดเลยเอา Thermaltake Duorb
    ใส่แทน.............เย็น โคตรๆ

ท่านใช้ psu เท่าไหร่ครับท่าน ไฟไม่พอรึเปล่า แล้วซิ้งตัวนี้พัดลมใช้ไฟจากการ์ดรึว่าจากpsu/mb
    ถ้าใช้จากตัวการ์ดโดยตรงอาจเป็นได้ว่าการ์ดจอจ่ายไฟไม่พอ ของผมหลังจากเปลี่ยนซิ้งแล้วลากได้ไกลขึ้น คิดว่าเพราะจากเดิมต้องปรับรอบพัดลมสูงๆซึ่งตัวการ์ดจอเองต้องจ่ายไฟเพิ่มขึ้น พอเปลี่ยนซิ้งแล้วใช้ไฟจากpsuโดยตรงเลยตัดส่วนนี้ไปทำให้การ์ดจอจ่ายไฟได้เต็มที่

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by mrlup View Post
    ท่านใช้ psu เท่าไหร่ครับท่าน ไฟไม่พอรึเปล่า แล้วซิ้งตัวนี้พัดลมใช้ไฟจากการ์ดรึว่าจากpsu/mb
    ถ้าใช้จากตัวการ์ดโดยตรงอาจเป็นได้ว่าการ์ดจอจ่ายไฟไม่พอ ของผมหลังจากเปลี่ยนซิ้งแล้วลากได้ไกลขึ้น คิดว่าเพราะจากเดิมต้องปรับรอบพัดลมสูงๆซึ่งตัวการ์ดจอเองต้องจ่ายไฟเพิ่มขึ้น พอเปลี่ยนซิ้งแล้วใช้ไฟจากpsuโดยตรงเลยตัดส่วนนี้ไปทำให้การ์ดจอจ่ายไฟได้เต็มที่
    อาการอย่างนี้ไม่ใช่ PSU จ่ายไฟไม่พอครับ ถ้า PSU จ่ายไฟไม่พออาการคือเทสอยู่แล้วดับ หรือลากไปแล้วประสิทธิภาพลดลง
    ถ้าภาพแตก แฮ้ง หรือ VPU Recovery(เฉพาะของ ATI) นี่คืออาการลากแล้วไม่เสถียร แสดงว่าการ์ดจอของคุณไม่สามารถทำงานที่ความเร็วนี้ได้ต้องลด Core speed

สำหรับ จขกท. อาจจะต้องทำใจว่าตัวของท่านอาจจะเป็นตัวที่ลากไม่ไปเลย เหมือนของผมที่เคยใช้ เปลี่ยนซิ้่งเป็น Accerelo S1 Rev2 แล้วก็ยังไปได้แค่ 670/1020 เอง หรือถ้าอยากไปมากกว่านี้ก็คงต้องโมไฟครับ

Bookmarks

Bookmarks