overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: มันร้อนจังเลย 820 & DQ6 @100 องศา

OverclockZone Member Playmaker's Avatar

Default มันร้อนจังเลย 820 & DQ6 @100 องศา

ถามหน่อยครับ ผมใช้ MB = Gigabyte DQ6 CPU = Pentium D 820 (ของหิ้ว)
    Sink CPU = เดิม เดิม ซื้อต่างหากชั้น4 พันทิพย์

Temp
    System = 40-45 องศา
    CPU = ยังไม่ทันทำไรมันเข้า windows ก็ปาไป 60 องศาแล้ว พอใช้สักพัก มันวิ่งไป 100 องศา
    แต่พอจับ sink มันก็ไม่ร้อนนะ อุ่นอุ่น

- มีคนรุ่นพี่เค้าบอกว่าถ้ามัน 100 องศา หรือcpuมันรับไม่ได้แล้ว cpu มันจะดับอัตโนมัติ
    แต่นี่มันไม่ ดับ จับ sink ก็ไม่ร้อนเท่าไหร่อ่ะครับ
    - ตอนแรกผมสงสัยว่าอาจติด sink ไม่ดีแต่พอติดใหม่ ทาสิลิโคนใหม่ ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
    - หรือว่าตัว sencer มันเอ๋อ หรือป่าว สมมุตินะว่ามันไม่เอ๋อแล้วcpuรันเท่าไหร่จึงจะเจ้ง

คนก็ได้ช่วยหาทางออกที เคร้า มากมาก ไม่น่าเปลี่ยนค่ายเลย

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ท่าทางจาใช่senserเน่า

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    ท่าทางจาใช่senserเน่า
    หรือไม่ก็ sink ไม่แนบ cpu ก็ได้นะครับ ลองถอดมาใส่ใหม่ดูครับผม

ปล. ลองอัพเดต bios ตัวใหม่ดูก่อนอาจจะดีขึ้นครับ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

อ๊าก 100 องศา - - รอต้มน้ำได้เรยงับ ^^

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ซิ้งค์ไม่อุ่นนี่ แน่นอน เลยคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์

Quote Originally Posted by guru View Post
    ซิ้งค์ไม่อุ่นนี่ แน่นอน เลยคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์
    เห็นด้วยครับผม อีกอย่าง D820 เวลาซื้อซิงค์ เลือกที่เป็นแบบแกนทองแดงนะ อย่าไปเอาตัวธรรมดาของceleron

อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

กด sink ไม่แน่นดัง "กริ๊ก" รึเปล่าครับ
    น่ากลัวจัง cpu แตะหลัก 100
    แต่ก็อาจเป็นไปได้ครับ ที่ sensor เพี้ยน

G.แก้มก้น Member nazzzaa's Avatar

ลองกดแน่นๆ ให้หน้าสัมผัส Sink โดน CPU ครับแล้วลองใหม่ ถ้าเกิดยังเหมือนเดิมแนะนำ Update Bios ครับ
    -------------------------------------
    ร้อนน่ากลัวจัง

OverclockZone Member bodinnarak's Avatar
    Live House of Blue in LAS VEGAS

แนบซิงค์กับซีพียูไม่ติดแน่ลย - -

ผมเคยเป้นนะครับ เซลอน ร้อน70องศา ทำยังไงก็ไม่หาย เปลี่ยนวิงค์ อัพไบออส

ร้านเขาบอก บอร์ดเอ๋อ ให้ลองเปลี่ยนดู ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ด แล้ว ร้อน38เอง

แต่บอร์ดเก่า น่าจะยังดีอยู่นะคับ เล่นได้ทั้งวัน ไม่มีปันหา นานๆจะรีสักที(รีเอง)

เปลี่ยนบอร์ดเพราะ บางทีมันรีเอง2-3ครั้งติดกัน

OverclockZone Member neoentry's Avatar

ซิ้งค์ไม่อุ่นนี่ แน่นอน เลยคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์ เห็นด้วยกับคุณGuruคับลองเอากระดาษทรายเบอร์1000ขัดที่ซิ้งดูครับบางทีมันไม่เรียบหรือมันมีอะไรติดอยู่หลังซิ้งเลยแนบไม่สนิทลองทำดูคับ

OverclockZone Member top41's Avatar

Artic Silver5

OverclockZone Member บีบี้ นะฮะ's Avatar

ผมว่า บอด เอ๋อป่าวร้อน100องศา เครื่องน่าจะดับเเล้วนะครับ(ผมว่าอุณภูมิcpuมันก็ปกติเหมือนเดิมอะเเต่เป็นที่บอดป่าว)

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ร้อนขนาดนั้นเลยงะ
    ผมว่าบอร์ดเออแน่ครับ
    เมื่อก่อนก็เคยเจอครับซื้อมาใหม่เลยเปิดไม่ติดเข้าไบออสได้
    แต่พอไปดูอุณหภูมิใบไบออส
    โอ้แม่เจ้า 100 องศาเซลเซียด จะบ้า
    เข้าวินโดวส์ไม้ได้เลยรีสตาร์ดอย่างเดียว
    ยังไงถ้ามีเซ้นเซอร์วัดอุณหภูมิอย่างอื่นนอกจะกในเมนบอร์ดลองเอามาวัดดูนะครับ
    ปะติถ้าอุณหภูมิมากขนาดนี้เมนบอร์ดต้องสั่งปิดเครื่องหรือรีสตาร์ดแล้วนะครับ

OverclockZone Member ZephyrSong's Avatar

แล้วถ้าบอร์ดไม่เอ๋อ ธรรมดาร้อนกี่องศาอ่ะครับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by ZephyrSong View Post
    แล้วถ้าบอร์ดไม่เอ๋อ ธรรมดาร้อนกี่องศาอ่ะครับ
    idle 40-50
    full 60-70
    แล้วแต่ system + OC

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

100องศา นี่ ทำใข่ต้มได้เลยนะเนี่ย ลองดูๆ ก่อนว่า ตรงฮีดซิ้ง ยุบอยู่หรือเปล่า หรือไม่ก็ ลองสำรวจตัวหมุดยึดดูนะ เพราะหมุดยึดนะ แรกๆ ก็โอเค แต่พอเก่าๆ ชักเอาไม่อยู่ คลอนง่ายมากๆ( ยิ่งถ้าเคยแกะมาแล้ว ไม่ต้องพูดถึง ) มันจะค่อยๆ ยืดออก จนยึดไม่แน่นหรือแนบสนิทเหมือนเก่า

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

100 องศาบอร์ดคงตัดไปแล้วหละมั้งคับ

พลาสติกแถวนั้นก้อคงละลายไปด้วยเปนไปไม่ได้หรอกคับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้าเซ็นเซอร์ไม่เพี้ยน ก็ใส่ซิ้งไม่สนิทครับ

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

ผมให้เซ็นเซอร์ บอร์ดผมก็เป็น ไม่มีตังซ่อม
    เปิดเครื่องที่วิ่ง 70 เป็นไปได้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks