overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 78

Thread: โปรดอ่านความแย่ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ HP

OverclockZone Member

Default โปรดอ่านความแย่ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ HP

Notebook HP ตระกูล Pavilion DV2000 ทั้งเครื่อง ทั้งศูนย์ ห่วยแตกที่สุด!!! คิดดีๆก่อนจะซื้อ

บ่นก่อนแล้วกัน

Notebook ตัวนี้ซื้อมาก็เพราะคิดว่าจะดีซะอีก แถมไม่ใช่ถูกๆค่าตัวมัน 37,900 บาท ซื้อที่งาน Commart เมื่อเดือนก่อน
    ทำ งานกว่าจะมีเงินซื้อมันมาได้ ไม่ใช่ได้มาง่ายๆ กะว่าจะเอามาทำงาน เอาไปใหนมาใหนได้สะดวก เวลาเอางานไปเสนอก็จะได้มีไปเสนอให้ลูกค้าดู
    มนุษย์เงินเดือนท่านๆอื่นๆก็คงจะคล้ายๆผม

ผมทำงานด้านโปรแกรมเมอร์ครับ Notebook ตัวนี้งานส่วนมากนั้นทำมาเขียนโปรแกรม เรื่องข้อมูลในเครื่องผมไม่ห่วยหรอกครับว่ามันจะหายเพราะ
    Backup ทุกวัน หายหรือ OS พังก็ copy กลับมาใหม่ แต่ความสำคัญของมันอยู่ตรงที่ ถ้าผมไม่มีเครื่องนี้ก็ทำงานไม่ได้เลย เพราะไม่มีเครื่องใช้
    ที่บริษัทก็เต็มทุกเครื่อง ซื้อมันมาก็กะว่าจะใช้งานสะบายๆที่ใหนได้ รัก เอ้ย (ขออภัย)

มาเริ่มเรื่องราวของมันเลย
    ผมซื้อมันมาตอนงาน Commart ครับ ซื้อมาได้ไม่ถึง 6 วันต้องเอาไปเคลมเครื่องใหม่ อาการคือสั่งปิดเครื่องแล้วเครื่องไม่ปิด Restart แทน
    วัน นั้นปิดเครื่องก็เก็บใส่กระเป๋ากลับบ้าน กลับไปถึงบ้านซวยโคตร เครื่องมัน Restart ขึ้นมาใหม่เปิดกระเป๋าออกมาร้อนเลย ฝาปิดด้านบนนี่บวมปูด

หลัง จากนั้นก็เลยส่งให้ร้านที่ซื้อมาเอาไปเคลมให้ ก็ต้องทิ้งเครื่องใว้ที่นั้นตั้ง 4 วัน คิดดูครับไม่มีเครื่องจะใช้ ต้องไปหาเครื่องเก่าๆในบริษัทมานั่งเขียนโปรแกรมไปก่อน
    notebook ไม่ใช่ถูกๆเกือบๆ 4 หมื่น บริการห่วยโคตร จะเคลมยังต้องทิ้งเครื่องใว้ตั้ง 4 วันขนาดซื้อมายังไม่ถึง 7 วันนะอะไรจะแย่ขนาดนั้น ขนาดผมว่า Acer นี่แย่สุดๆแล้วนะกับตัวเครื่อง
    ทาง Acer เขายังเปลี่ยนเครื่องให้ทันทีเลย เดี๋ยวนั้นเลย ไม่ต้องไปรอหาพระแสงอะไร จะทำมาให้กินก็ต้องมาเสียเวลาเพราะเลือกซื้อกับยี่ห้อห่วยๆแบบนี้ (ที่ต้องเลิกคบกับ Acer ไม่ใช่เพราะบริการนะ แต่ตัวเครื่องนั้นห่วยจริงๆรับไม่ได้)

จากนั้นครบ 4 วันได้เครื่องกับมามาตรวจสอบดูเครื่องก็น่าจะเป็นเครื่องใหม่นะ (แต่ก็เคยสงสัย เครื่องที่คนอื่นเอาไปเคลมมันจะเอาไปใว้ใหนวะ ถ้าไม่เปลี่ยนอุปกรณ์แล้วก็กลับมาเป็นเครื่องใหม่ แล้วก็เคลมให้ลูกค้าโง่ๆแบบผมไง) เครื่องที่ได้มาใหม่ประกอบได้ห่วยกว่าตัวก่อนซะอีก มีรอยตั้งแต่ขอบยาง เลย แต่ก็ทำไงได้ต้องรีบใช้งานเอาวะแค่นี้เล็กน้อย ทำมาให้กินดีกว่า

ใช้ งานมาเกือบจะ 3 อาทิตย์ได้มั้งตั้งแต่วันที่ไปเคลมมา จนมาวันนี้ 10 ก.ค. 2008 ตอนเวลา 13.48 รัก เอ้ยๆกุ ทำไมซวยขนาดนี้วะกุ ทำงานอยู่ ที่จอขึ้นเป็นเส้นสีขาวขึ้นมา หรือเดสพิกเซล นั้นและ
    แต่ที่ซวยคือมันไม่ได้ตายเป็นจุดไง มันเป้นเส้นยาวเลย อะไรวะนี่กุพึ่งจะเคลมมานะเนี่ย มันเครื่องของคนอื่นที่เอาไปเคลมหรือเปล่าวะ

เลย ยกไปที่สำนักงานมันเลยที่ตึกตรงข้ามสวนลุมนั้นแหละ ไปถึงเจ้าหน้าที่ก็บอกต้องทิ้งเครื่องใว้ 3-5 วัน (แล้วกระผมจะเอาเครื่องที่ใหนทำงานฟะ) ถามไปว่านี่พึ่งจะเอามาเคลมนะทำไมมันห่วยแตกขนาดนี้
    เร็วกว่านี้ไม่ได้ แล้วใช่ใหม (พนักงานตอบบอก มันเป้น Electronic part) แล้วไงนี่พึ่งจะซื้อพึ่งจะเคลมนะ เครื่องห่วยขนาดนี้ผมยังต้องรออีกหรอ เป็นต่างประเทศเขาคงขอคืนเงินไปแล้วละ
    เครื่องต้องรีบใช้งานนะ งานสำคัญไม่ใช่ราคาบาทสองบาท เป้นงานหลักขอบริษัท แล้วจะเอาเครื่องที่ใหนใช้ จริงอยู่ว่ามันไม่มีปัญหากับการใช้งาน ยังๆเมื่อเอาไปซ่อมก้ต้องทิ้งเครื่องใว้อยู่ดี ซิบ!!

และที่ไป ซ่อมนะ ไม่แปลกใจหรอกที่เครื่องรุ่นนี้มันห่วยขนาดนี้ เพราะเจอผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกัน ถือรุ่นนี้กันทั้งนั้น ตอนที่ไปเห็นประมาณ 5 เครื่องได้มันคงไม่ธรรมดาแล้วละ
    โมโหมาก เลยบอกงั้นแนะนำได้เปล่า ที่ร้านที่ใหน เอาไปเปลี่ยนจอได้บ้าง จะเอาตอนนี้เลย ไม่รอ จะเสียเงินเอง (บริการแบบนี้กับเครื่องที่ซื้อมาระยะเวลาแค่นี้ มันเหมือนซื้อรถป้ายแดง เอามาขับ ขับได้แต่กระจกมันแตก จะให้ขับไปทำงานทุกวันเลยทั้งที่ป้ายแดง รัก เอ้ยกุซื้ออะไรมาวะเนี่ย)

ขอเตือนเลย นะครับใครที่คิดจะซื้อรุ่น นี้ รุ่นอื่นผมไม่รู้ แต่รุ่นนี้และ ยี่ห้อ HP สาบานตรงนี้เลย ผมจะไม่เยียบไปซื้ออะไรก็ตามที่มันเป็นของญี่ห้อนี้เด็ดขาด
    เพราะ มาตราฐานของสินค้าคุณมันแย่ ห่วยแตก ทั้งที่ของซื้อมาใหม่ๆ กลับต้องส่งไปเคลม นี่ผมซื้อของที่ผมต้องส่งไปเคลมหรือซ่อมใช่ใหม ซื้อของมันเหมือนได้ของเก่าที่ใช้งานมานานแล้ว
    ไม่ น่าโง่เลยกุ (โทษทีนะ ฟิวขาดแล้ว) ใครคิดจะซื้อก็ดูดีๆแล้วกันอาจจะเจอแบบผม เงินเดือนก็น้อย Notebook ไม่ใช่ถูกๆดันมาเจอแบบนี้อีก เวรเอ้ย

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2608432.html

ท่านนี้รู้สึกจะโพสไว้หลายเวปมากครับ สงสัยจะแค้นจัด

รูปครับ

รูปภาพจากคู่มือ Warranty ของ HP โดย คุณ Redcafe

- - - -

ส่วนตัวไม่ได้มีอคติอะไรต่อยี่ห้อนี้นะครับ แต่หลังจากลองแตะ สัมผัสกับ driver ของ HP ก็ไม่อยากสัมผัสอีกเลยครับ แถม call center พูดจาห่วยแตกมาก ไม่มีหลักการ ไม่มีข้อมูลซะเลย ใครที่กะลังจะเครื่องเสีย ระวังไว้ละกันครับ
    Last edited by tgst; 13 Jul 2008 at 10:16:38.

ส่วนหนึ่งของคำ สรรเสริญครับ

Code:
     ความคิดเห็นที่ 7     

คือผมก็เข้าใจนะครับว่ามันต้อง ทิ้งใว้ 3-5 วันเนี่ย
    แต่นี่ผมเคยเคลมมาแล้ว ทิ้งใว้มาแล้ว 4 วันกลับมาใช้งานยังไม่ถึงเดือน ผมจะต้องเอาไปทิ้งใว้อีกแล้วหรอ
    ทำไมคุณไม่มีอะไรที่มันเป็นทางออกที่ผมสามารถนำเครื่องมาใช้งานได้แล้วถึงเวลาก็เอาเครื่องไปให้คุณเปลี่ยนอุปกรณ์ ละ ทำไมแบบนี้คุณคิดกันไม่ได้หรอ ถ้าลูกค้าเขาไม่ใว้ใจคุณเขาไม่ซื้อหรอก แต่นี่มันทำให้เขาเลิกที่จะใว้ใจคุณแล้ว 

จากคุณ : Siam2Advance   - [ 10 ก.ค. 51 16:25:11 ] 

ความคิดเห็นที่ 8   

ทำใจเถิดครับผมก็เหมือนกันเดือนนึงเครมสามถึงสี่รอบยอมรับว่า0ห่วยจิงๆเครื่องมาดีดีแทนที่จะซ่อมดีดีของผมรอยเต็มเครื่องเลยครั้งสุดท้ายนี้ ยิ่งซ่อยอาการยิ่งเยอะขอบอกผมก็โดน ทำใจอย่าเดียวเพราะประเทศไทยฟ้องไม่ได้ด้วยมั่ง 

จากคุณ : koravit - [ 10 ก.ค. 51 16:48:41 A:192.168.0.16 X:124.120.20.214 ]  

ความคิดเห็นที่ 9   

อย่างนี้คงต้องซื้อ notebook 2 เครื่องแล้วมั้งครับ
    ไว้เผื่อตัวใดตัวหนึ่งเสีย ต้องซ่อม 

จากคุณ : อิ๊ด - [ 10 ก.ค. 51 17:03:18 A:124.120.233.235 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 10   

ขอบคุณครับ ผมจะจดจำไว้ ได้ความรูอีกอย่างแระครับ ของ hp จำไว้ครับ จะได้ไม่ต้องเจอปัญหา 

จากคุณ : 9999 - [ 10 ก.ค. 51 18:09:23 A:58.9.153.102 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 11   

เข้าจัย จขกท และHP
    คนหนึ่งต้องใช้งานและเสียความรู้สึก
    อีกคนต้องทำงานเหมือนกันแต่ทำตามขั้นตอน 

จากคุณ : MAN*u - [ 10 ก.ค. 51 20:39:38 A:61.90.104.20 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 12   

เข้าใจเเละเห็นใจครับ
    ผมเคยเกือบซื้อ HP เมื่อเดือนที่เเล้ว
    อ่านมามากๆ เริ่มไม่ชอบ HP ที่ออฟฟิสเจอปัญหาเเยะ 

ตอนนี้กำลังมอง lenovo เเละ benq ขนาด 13" 
    เห็นมีคนใช้เเละเเนะนำเยอะในเวบ
    ราคามีให้เลือกในช่วง 25 - 30,000 
    โดย cpu มีตั้งเเต่ T5 ถึง T8 

จากคุณ : CX - [ 10 ก.ค. 51 20:54:54 A:124.120.138.113 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 13   

เราเตือนกันช้าไป หรือบางคนเตือนแล้วก็ไม่ฟัง
    Series นี้เปลี่ยนเมนบอร์ดกันเป็นว่าเล่น 
    รอต่อคิวกันที่ศูนย์นี่แบบนี้ทั้งนั้นเลย
    Notebook HP DV2000 Series กระทู้เก่าๆ ได้แก่

[HS2572513] ลาแล้วลาลับ กับ Hp ด้วยความเซ้ง
    [HP2607861] บอร์ด NB เสียครั้งที่สองจะเปลี่ยน หรือทิ้งดีครับ
    [HP2591688] hp dv2214tx การ์ดจอเสียต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค๊ะ
    [HS2599349] เตือยภัย อย่าเข้าใกล้อสูรร้าย HP
    [HP2576795] ช่วยด้วยค่ะNotebook boot ไม่ขึ้นจอดำ แล้วมีเสียง beep ค่ะ
    [HP2585859] รบกวนหน่อยครับ notebook เปิดไม่ติดครับ 

จากคุณ : n - [ 10 ก.ค. 51 21:07:14 A:58.10.102.228 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 14     

เป็นไปได้ใหมครับ ที่เราในฐานนะของผู้บริโภค จะรวบรวมหลักฐานทั้งที่มีการ Post ลงใน Webboard ต่างๆแล้วทำการแปลเป็นภาษาอังกฤษ จากนั้นส่งไปให้ HP ที่ต่างประเทศ ได้เห็นถึงสินค้าที่ประกอบขึ้นมาได้ ห่วยแตก จะได้ยกเลิกโรงงานที่มันรับผลิต อุปกรณ์แต่ละชิ้นให้กับ HP

อีกอย่างนะ ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆว่า เวลาไปซื้อ Notebook เนี่ยผมต้องซื้อประกัน
    ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมกำลังมีความเสี่ยงที่จะได้ซื้อ Notebook ที่มีปัญหาด้านต่างๆ
    มันไม่ยุติธรรมเลยนะครับ กับสิ่งที่คุณนำมาขายให้กับลูกค้า ผลิตออกมาได้ห่วยแตกขนาดนี้
    ไม่รู้ว่าบริษัทคุณ มันได้ ISO มาได้ยังไง ผ่านมาตราฐานมาได้อย่างไร

สาบานได้เลยว่าวันนี้ที่ผมไป HP มาเห็นมากับตาว่าคนที่รอคิวนั้น ตระกูลเดียวกับผมทั้งนั้น ของผมมัน DV2760TX

พอกันทีครับกับสินค้าห่วยแตก ขนาดนี้ไม่น่าจะมีราคาถึง 3 หมื่นปลายๆเลยนะครับ
    เดี๋ยววันจันทร์นี้จะเอาเข้าไปซ่อม ถ้าออกมาแล้ว เครื่องมีส่วนอื่นเสียอีก ผมจะเอา Notebook อันนี้ไปทุบทิ้ง ต่อหน้าผู้สื่อข่าว และหนังสือพิมพ์ฉบับอื่นๆ เพื่อที่จะได้ทำให้คนอื่นๆที่คิดจะซื้อสินค้า ที่เหมือนกับต้องซื้อหวย ใครถูกก็โชคดีไป แต่ใครโดนกินก็โคตรซวยไป 

จากคุณ : Siam2Advance   - [ 10 ก.ค. 51 21:20:30 ] 

ความคิดเห็นที่ 15   

เหอะๆๆแล้วตูจาโดนด้วยมะนี่ hpdv2018รุ่นแรกๆที่ออกมาเลย

ยิ่งเห็น จขกท ด้วยแล้วหนาวเลย ของผมตอนนี้ อายุขวบกว่าจาสองขวบละ

ยังโชคดีที่มีจุดเล็กๆขึ้นขอบจอ ซื้อมาได้สามเดือนสิวขึ้นสองเม็ดซะงั้น

นอกนั้นยังดีอยู่เห็นใจ จขกท ทู้คับดีนะที่พาเพื้อนไปซื้อlenovoแทนรอดตัวไปไม่โดนมันด่าเหอะๆๆ ว่าแต่ได้ยินมานานละ ว่า 0 หว่ยแตกดีนะที่ไม่ซื้อประกันต่อ พังมาซ่อมเองสบายใจกว่า 

จากคุณ : พังมาซ่อมเองสบายใจกว่า - [ 10 ก.ค. 51 21:41:12 A:58.9.62.181 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 16   

confirm ด้วยอีกคน นั่งยัน ยืนยัน นอนยัน ห่วยจริงๆคับ ใช้ dv2518tx เครมมาหลายรอบแล้ว ล่าสุด mainboard เลยคับการ์ดจอไหม้ ตอนแรกบอกว่าภายในอาทิตย์นี้(ผมเครมวันจันทร์) กว่าจะได้ก็ 2 อาทิตย์คับ นานมาก แล้วถามพนักงานว่าจะได้ประกันเพิ่มขึ้น 2 อาทิตย์มั้ย เค้าตอบว่า ไม่ แถมเราถามอะไรก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง โทรไปจิกถามว่าได้รึยังก็พูดกะเราห้วนๆ ผมก็คนนึงที่ขอลาขาด HP สวยแต่รูปจูบไม่หอมจริงๆ คุณภาพก็ห่วยเสียง่ายไปหน่อย วัสดุก็เป็นรอยง่ายเครมก็ยังช้า กะลังจะขายไปซื้อยี่ห้ออื่นเลย 

จากคุณ : เจ้าตัวยุ่ง - [ 10 ก.ค. 51 21:57:19 A:192.168.0.16 X:125.25.134.203 ]  

ความคิดเห็นที่ 17     

เหอๆ
    ก่อนผมซื้อไม่เห็นมีกระทู็เตือนแบบนี้ หลงซื้อ dv2018tx มาใช้ได้ 20 เดือนแล้ว โชคดีไม่เป็นอะไรเลย รู้สึกพอใจกับการใช้งานด้วยซ้ำไป แต่เรื่องรอยต่างๆบนตัวเครื่องผมไม่เห็นมีเลย เสียตอนนี้คงไม่เป็นไรเพราะหาเงินได้คุ้มไปแล้ว เครื่องใหม่คงใช้ยี่ห้ออื่นเหมือนกัน ไม่อยากเสี่ยง

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 51 22:18:46 

จากคุณ : freefeel   - [ 10 ก.ค. 51 22:17:06 ] 

ความคิดเห็นที่ 18     

แปลกแฮะ เสียเยอะกว่า Compaq V3000 อีก
    แต่ Series นี้ ก็ สองสามปีแล้วนะ คนใช้เยอะมาก 

จากคุณ : Mdiic~*   - [ 10 ก.ค. 51 22:24:54 ] 

ความคิดเห็นที่ 19     

เคยคุยกับพนักงานขายหลายคน หลายครั้ง ทุกคนยอมรับว่าศูนย์บริการแย่ๆมากๆจริงๆ 

จากคุณ : Muta   - [ 11 ก.ค. 51 06:47:15 ] 

ความคิดเห็นที่ 20   

ทำไมต้องพาดพิง acer ด้วยหง่า

ผมก็ใช้อยู่นะตอนนี้ ไม่เห็นมีปัญหาไรเลย

เป็นถึงโปรแกรมเมอร์ น่าจะแก้ปัญหานี้ได้ไม่ยากนะ

แต่ซื้อที่งาน คอมมาร์ทก็เป็นงี้แหละ ไม่ค่อยรับผิดชอบ 

จากคุณ : love - [ 11 ก.ค. 51 12:33:41 A:117.47.97.198 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 21     

งานเข้าอีกแล้ว HP

หลังๆ HP โดนบ่อยนะครับ Acer ไม่ค่อยโดนมากเหมือนเมื่อก่อน ผมสังเกตว่าพอ acer เปลี่ยน body เป็น gemstone ก็รู้สึกถูกด่าน้อยลง 

จากคุณ : Eka-X  - [ 11 ก.ค. 51 12:51:18 ] 

ความคิดเห็นที่ 22   

ที HP ไม่โดนจัดขึ้นไปเป็นกระทู้แนะนำนะ BenQ นี้ขึ้นเฉยเลย ทั้งๆที่มีคน คอมเมนตอนแรก แค่ 7-8 คนและคนที่โดนบริการจิงๆ มีแค่ 2 คนเอง รองไปดูเว็ปอื่นบ้างนะ BenQ มี คลับเยอะสุดเลยแถมเป็นคลับที่สร้างสัน+ช่วยเหลือกันดีมาก แต่นี่ยังไงเนี่ย เกียจ BenQ กันรึ ที่มันแรง(S41) กว่าพวกอื่นๆ ในราคาพอๆกัน มีคนมาเขียนรวกๆคนเดียวจัดเป็นกระทู้แนะนำ 

จากคุณ : ................. - [ 11 ก.ค. 51 13:24:47 A:192.168.0.16 X:58.9.123.42 ]  

ความคิดเห็นที่ 23     

มา Confirm ครับ DV2107TX ปุมค้างตั้งแต่วันแรก ไปเปลี่ยนได้เครื่องใหม่ Harddisk ก็พังอีก 2 รอบ เปลี่ยนลูกใหม่ให้ 2 รอบ  พอหมดประกัน พังรอบที่ 3 ผมก็เลยซื้อลูกใหม่เปลี่ยนเอง เรียบร้อย  ตอนนี้ก็โอเคละครับ ข้อด้อยอีกอย่าง ที่วางมือด้านซ้ายร้อนจังเลย 

จากคุณ : merphy  - [ 11 ก.ค. 51 15:53:34 ] 

ความคิดเห็นที่ 24   

อยากทราบเปิดฝาโน้ตบุคHP.ขอบคุณมากครับใจะเปลี่ยนCD-ROM HPรุ่น nx9040 

จากคุณ : KRISS_TOM@HOTMAIL.COM - [ 11 ก.ค. 51 17:25:56 A:192.168.0.16 X:202.149.25.225 ]  

ความคิดเห็นที่ 25   

ผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยครับเปิดฝา็HP.โน้ตบุครุุ่น.compag nx9040จะเปลี่ยนCD-ROMครับผม 

จากคุณ : KRISS_TOM@HOTMAIL.COM - [ 11 ก.ค. 51 17:35:13 A:202.149.25.233 X: ]  

ความคิดเห็นที่ 26     

น่าเห็นใจ จขกท.ครับ ชักเหงื่อตกแฮะ ของผม dv2143tx 48,000.-
    ซื้อวันที่ 23/12/49 วันที่สามจอดับสนิท...แต่ 0 ที่อุบลฯดูแลให้หลังจากที่ผมโวย เสียเวลาไปสองอาทิตย์
    ตอนนี้ก็ใช้ดีไม่มีปัญหา เปิดเล่นบิท 24 ช.ม. ครั้งละเกือบเดือน
    แต่ยกก้นแล้วมีพัดลม16นิ้วเป่าข้างตลอด เช็ดฝุ่นทุกวัน
    เสียดายชื่อเสียงนะครับ ถ้าไม่ชี้แจง ปรับปรุงและรับผิดชอบให้มากกว่านี้. 

จากคุณ : SianpenG  - [ 11 ก.ค. 51 17:37:54 ] 

ความคิดเห็นที่ 27     

ผมว่ารวมตัวฟ้องบริษัทใหญ่ไปก็เท่้านั้น เพราะบริษัทในไทย จงใจนำสิงค้ามีตำหนิเข้ามาจำหน่ายเอง มันถึงได้พังตั้งแต่วันแรกที่ใช้งานไง แล้วก็เล่นระบบ ย้อมแมวเปลี่ยนไปมาให้ลูกค้า 

จากคุณ : coucou   - [ 11 ก.ค. 51 22:00:29 ] 

ความคิดเห็นที่ 28     

ไปเที่ยวภูเขาไฟญี่ปุ่นดีกว่า  ประกันชัวร์   เข้าใจกันมั้ยนี่ 

จากคุณ : damnoi5  - [ 11 ก.ค. 51 23:57:41 ] 

ความคิดเห็นที่ 29     

นั่งอ่านบอร์ดนี้ไปสักพักก่อนซื้อครับ
    ที่แน่ๆตอนนี้ผมพอจะรู้แล้ว ว่าผมควรซื้อยี่ห้ออะไรดี
    และยี่ห้ออะไรไม่ควรซื้อ.... 

จากคุณ : Alphadog    - [ 12 ก.ค. 51 02:31:32 ] 

ความคิดเห็นที่ 30   

คอบความเห็นที่ 22 ครับ HP เกี่ยวกับศูนย์บริการ ขึ้นเป็นกระทู้แนะนำ ยาวนานเลยครับ ก่อน Ben Q สักเดือนเศษได้ กระมั้ง ครับ 

จากคุณ : ตาต้อม - [ 12 ก.ค. 51 08:27:23 A:192.168.0.16 X:124.121.73.104 ]  

ความคิดเห็นที่ 31     

คอมผม จะเป็นไร ไหมเนี้ย

Presario V3000 

จากคุณ : เดชชี่  - [ 12 ก.ค. 51 10:09:56 ] 

ความคิดเห็นที่ 32     

ผมก็โชคดีที่แนะนำ ให้คนที่ไว้ใจ โดยไปเลือกซื้อ Benq-S41 322 ให้กับเค้าเองเลย เอาไปใช้ถึง India กับไม่เป็นปัญหาเลยกลับมาอีกทีให้ผมลง Anti Virus ก็เท่านั้นจบ ตอนนี้ก็น่าจะปีกว่าแล้วนะ ผมว่านะตอนนี้สินค้าเกือบทุกประเภทต้องลดต้นทุนในการผลิตมันเลยทำให้ผู้บริโภคอย่างเราต้องทนใช้กับของที่ไม่มีคุณภาพไปอีกนาน 

จากคุณ : ioiopantip  - [ 12 ก.ค. 51 10:42:55 ]
    From : http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2608432.html ครับ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

เห้นใจ ท่าน จขกท ครับ,,

OverclockZone Member saksith's Avatar

เฮ่อ

Quote Originally Posted by *ConfidenT* View Post
    เห้นใจ ท่าน จขกท ครับ,,
    ผมไม่ได้ประสบปัญหานี้หรอกครับ - -

แค่เอามาเล่าต่อ

แต่เครื่องเพื่อนผมก็ Dv2000 เหมือนกัน แบตเสื่อมครับ

โทรไปศูนย์ ตอนแรกเขาก็บอกซื้อที่ศูนย์ไม่ได้ ตอนหลังบอกว่าต้องซื้อที่ศูนย์อย่างเดียว

งงสิครับ ดูความยอดเยี่ยมของพนักงานบริการเอาละกัน

OverclockZone Member nunayooh's Avatar

น่าสงสาร......

OverclockZone Member data_db2's Avatar

มัน มี จ่ายเงินเพิ่ม เพื่อเอา service ด้วยไม่ใช่เหรอครับ เคยจ่าย 1200 เคลมจอ ส่งเช้า ได้บ่าย
    สงสัยหลังๆ QC แย่ลง
    แต่เครื่อง Presario 2103AP ของผมยังไม่เคยงอแงเลย โชคดีมาก

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    มัน มี จ่ายเงินเพิ่ม เพื่อเอา service ด้วยไม่ใช่เหรอครับ เคยจ่าย 1200 เคลมจอ ส่งเช้า ได้บ่าย
    สงสัยหลังๆ QC แย่ลง
    แต่เครื่อง Presario 2103AP ของผมยังไม่เคยงอแงเลย โชคดีมาก
    ได้ยินมาเหมือนกันครับ

แต่ในประกัน ไม่ควรจะเสียเงินครับ

ถ้านอกประกันก็อีกเรื่อง

เก็บข้อมูล

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ได้ยินมาเหมือนกันครับ

แต่ในประกัน ไม่ควรจะเสียเงินครับ

ถ้านอกประกันก็อีกเรื่อง
    พนักงานเค้าบอกผมแบบนี้เลยท่าน จำได้ดีเลย เมื่อ 2 ปีก่อน HP/Compaq V1003 AP รุ่นที่ทำ hotswap ได้ ตอนนั้นเป็น dead pixel เอาทิ้งไว้ในรถร้อนๆ แล้ว เอา แอร์เป่า เห็นผลทันตา dead ขึ้น

-พนักงาน : ต้องรอประมาณ 4-5 วันนะคะ
    ผม : รีบใช้ครับพี่ งานเต็มเลย ทำไงให้ได้เร็วๆ ครับ
    -พนักงาน : จะมี service พิเศษให้ลูกค้าค่ะ แต่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม
    ผม : เป็นยังไง ครับ แล้วจ่ายเท่าไหร่
    -พนักงาน : 1,200 บาท แล้วจะได้เครื่องภายใน 1-2 วัน
    ผม : แล้วถ้าผมจ่ายเพิ่ม จะได้เร็วขึ้นเปล่า
    -พนักงาน : ได้เร็วขึ้นค่ะ
    ผม : งั้นตกลงครับ ... สัก 5 นาที ผ่านไป
    -พนักงานเรียก : จอ ของคุณ ต้องไปเอาที่ศูนย์ ที่ แถวราชดำริ ตอนบ่ายค่อยมารับ
    ผม : ได้ครับ กลับไปทำงานตอน 11.00
    ..... ผ่านไป 14.00 มีโทร มารับเครื่องกลับได้แล้วค่ะ
    ผม : ไปรับ เปลี่ยน จอ ทั้งแผ่นใหม่เลย สุดยอด
    -พนักงาน : เรียบร้อยค่ะ
    ผม : ครับ ขอบคุณมาก
    -พนักงาน : ทางเรายกเว้นค่าบริการพิเศษให้คุณ ค่ะ
    ผม : บ้ายบาย ทิ้งนามบัตร กลับ เลย

อันนี้ เคส ลูกน้อง กับ น้องชาย DV ทั้งคู่
    ลูกน้อง จ่าย 1500 เปลี่ยนแป้น keyboard ที่รองมือ รอไป 4 วัน
    น้องชาย DV ที่ลงท้ายด้วย 18 หรืออะไร 8 ใช้ๆ อยู่ เครื่องดับ บอร์ดไหม้ สยองแทน ไม่จ่ายอะไร เกือบ 3 สัปดาห์
    Last edited by data_db2; 12 Jul 2008 at 20:18:30.

ของผมตอนโทรไป อื้อจื่อเหลียง

มันรีดไถค่าเปิดเครื่อง พันนึงครับ

แต่เสียใจครับ ถ้าแบตมันเสีย มันเสื่อมจริง ตามที่เช็คขั้นต้น

ก็เท่ากับเสียฟรี พันนึง ครับ

ส่วนค่าแบตต้องไปสั่งที่ร้านๆนึงที่มันบอก อีก 6 พันกว่า

OverclockZone Member slwind's Avatar
    Chachoengsao, Thailand

ผมก็ใช้อยู่อ่ะครับ HP Pavilion รุ่น dv2518tx ตระกูล dv2000 แต่ก็ใช้งานมาครึ่งปีละครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

เจอแบบนี้เป็นใครก็เซ็งครับ

OverclockZone Member noobz's Avatar

อิอิ

ดีแล้วตอนแรกก็กะจะซื้อ HP ละครับ ผมอ่านมานานเรยเจอเนื้อคู่คือ s41 นี่แหละ คร๊าบบบ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ของผมเคยเครมจอกะอะแด๊ปเตอร์ครับ

จอเครมไปประมาณอาทิตย์นึง มันมีเหมือนแมลงเข้าไปติดในจอ

ส่วนอะแด๊ปเตอร์ มันบึ้มครับ ช่างไฟที่ รร เดินสายห่วยแตกครับ เครมไปเดือนนึงเต็มๆ

ให้ตายสิ อะแด๊ปเตอร์อันนึงหายากขนาดนั้นเชียวเหรอ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ของเพื่อนผมก็มีปัญหาบ่อย ไม่ชอบเหมือนกัน

รุ่น dv2760tx หรือเปล่าคับ ถ้าเป็นรุ่นนี้ ผมก็ดูไว้เหมือนกัน ว่าจะไปซื้อ เห็นอย่างนี้แล้ว คิดยาวคับ

Quote Originally Posted by suchinee View Post
    รุ่น dv2760tx หรือเปล่าคับ ถ้าเป็นรุ่นนี้ ผมก็ดูไว้เหมือนกัน ว่าจะไปซื้อ เห็นอย่างนี้แล้ว คิดยาวคับ
    รู้สึกจะใช่ครับ

OverclockZone Member PPure's Avatar

ของเพื่อนผมก็เป็นแบบนี้เลยครับ แต่มันใช้มาเกือบปีแล้ว เป็นเส้นๆเหมือนกันเลย คุณภาพของ LCD ไม่ค่อยดีหรือครับ งง

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks