Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Need Help] Crucial DDR2 on DS3R

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Need Help] Crucial DDR2 on DS3R

สวัสดีครับทุกท่าน

เนื่องจากวันนี้เพิ่งได้ Crucial DDR2 PC2-6400 .16FD3

นั่นแหละครับ 2GB 800MHz CL4 แบบ 16 ชิฟ ซิ้งหนีบ

บนบอร์ด Gigabyte DS3R

---------------------------------------------------
    แต่ลากไปได้เพียง 1100MHz 5-5-5-15 @2.1V /// และ 950MHz 4-4-4-12 @2.1V
    ไม่เพิ่มไฟ NB และ FSB Voltage

และจากนั้นพยายามฉุดกระชากอัดไฟไปที่ 2.3V
    เพิ่มไฟ NB และ FSB Voltage ไปที่ +0.3 (สุดบอร์ดแล้วครับ)

จากนั้นไปต่อไม่ไหวแล้วครับ เหอๆ น้อยจัง Crucial

---------------------------------------------------

ลองปรับ SPD ทั้ง 2.5, 3.0 และ 3.2 แล้วไม่มีผลครับ ถ้าผลคูณเกิน 1100MHz ไม่ผ่านหมด

ช่วง CPU FSB 333 - 400MHz

เนื่องจากเสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้อยู่ห้องตัวเองครับ
    เลยไม่รู้ว่ามันจะปรับ Gigabyte ยังไง
    รวมๆคือ แรมผม นอกนั้นของน้องหมด

ท่านใดพอแนะนำได้ก็ช่วยโพสด้วยคร๊าบ อยาก 1200MHz CL5 @2.3V จัง

ขอบคุณครับ
    ปล. มันปรับไฟ CPU ไม่ได้เหรอ หาไม่เจออ่ะ
    Last edited by AmaKatsu; 13 Jul 2008, 02:46:51.

เพิ่มไฟแรม
    เพิ่ม vocre ตรงที่เขียนว่า cpu voltage control

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      เพิ่มไฟแรม
      เพิ่ม vocre ตรงที่เขียนว่า cpu voltage control
      เพิ่มไฟแรม >> อันนี้จัดไปแล้วครับ +0.5 = 2.3V ไม่มีผล ลากไม่ขึ้น (มันนิ่งที่ 1100MHz ตั้งแต่ไฟ 2.1V)

cpu voltage control >> อิอิ อายจังนึกว่าเอาไว้กำหนด voltage ไม่ให้เกินกำหนด

แล้วไม่ช่วยลากหน่อยเหรอท่านอิม

ขอบคุณครับ
      Last edited by AmaKatsu; 12 Jul 2008, 20:17:16.

Comment

1100 ไฟ 2.1v น่าจะไปได้ต่ออีกหน่อยนะคับ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
          เพิ่มไฟแรม >> อันนี้จัดไปแล้วครับ +0.5 = 2.3V ไม่มีผล ลากไม่ขึ้น (มันนิ่งที่ 1100MHz ตั้งแต่ไฟ 2.1V)

cpu voltage control >> อิอิ อายจังนึกว่าเอาไว้กำหนด voltage ไม่ให้เกินกำหนด

แล้วไม่ช่วยลากหน่อยเหรอท่านอิม

ขอบคุณครับ
          ผมว่าเล่น 1:1 ก่อนดีกว่าครับจะได้รู้ว่า cpu ตันที่เท่าไหร่

cpu ใส่ไฟ 1.6 แล้วก็ค่อยๆไล่ครับ ผมใช้สูตรนี้

Comment

อุอุ ดันไม่ไปแล้วครับ

ใ้ช้ CPU bus 370MHz

DDR2 = 370 x 3 = 1110MHz

-------------------------------------
            จากนั้น CPU bus 372, 375, 377, 380MHz

DDR2 = 1116, 1125, 1131, 1140MHz

ไม่ผ่านซักอันครับ

ส่วน 1:1 ไม่รู้ซิ้งเอาไหวปล่าว เพราะของน้องผมมันซิ้งเดิม
            ลากไป 400 ก็ขึ้น 58C แล้วครับ (ไฟ 1.3V ถ้าจำไม่ผิด)

กลัวไม่ไหวอิอิ

คงต้องลองอัดไฟ CPU เพิ่มอีกหน่อย เด่วพรุ่งนี้มารายงานครับ
            เพราะวันนี้น้องเอาแรมใหม่ไปฉลองเล่น dota แล้ว (เป็นงั้นไป ยึดอีก)

ขอบคุณครับ
            Last edited by AmaKatsu; 12 Jul 2008, 21:03:02.

Comment

ก็ทดแรม 1:1 (2.0) สิครับ

Comment

1100 4-4-4-9 ไฟ 2.3 รูป
                1200 5-5-5-15 ไฟ 2.5 รูป
                ทั้งสอง test pi1m 2 หัวผ่าน

ลองทดแรมสูงๆไว้คับ ตอนผมเล่น ผมเล่นแค่กับไฟ cpu กับไฟแรม แล้วก็ปรับ CL แค่นั้น ไม่ได้เล่นกับส่วนอื่นเลย แต่บอร์ด p5e นะคับ หาพัดลมมาเป่าแล้วอัดไฟเลยคับ 2.5 ยังไหวอยู่ มันส์ดี

ปล. ของผมตัวไฟวิ่ง ปัจจุบันขายไปแล้ว

Comment

ถ้า 1:1 แ่ค่จะทดสอบว่า CPU ตันที่เท่าไหร่
                  มันตันที่ 426MHz ครับ ไฟ 1.50V (1.6V ร้อนแรงไปครับท่าน ซิ้งรับไม่ไหว)

อุณหภูมิ 63 - 67C fulload ใช้ Orthos เบิร์น (ซิ้งเน่าจัง)

แล้วจากนั้น ผมก็ลอง (ทั้งหมดอัดไปเลยไฟ 2.3V จะได้ไม่ต้องปรับลง)
                  x2.0 = 852MHz (ผ่าน)
                  x2.5 = 1065MHz (ผ่าน)
                  x3.0 = 1278MHz (แหมนึกว่าจะผ่าน ไม่ผ่านซะงั้น เอิ๊กๆ)

แล้วไปไหนต่อครับท่าน วันนี้คงต่อได้แค่นี้
                  เพราะเจ้าที่ เค้าจะเล่น dota ต่อแล้ว (มันจะติดอะไรขนาดนั้น)

ต่อยอดให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ (พรุ่งนี้จะมาต่อ วันนี้ก็ dota เหมือนกัน ฮ่าๆๆ)

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                    1100 4-4-4-9 ไฟ 2.3 รูป
                    1200 5-5-5-15 ไฟ 2.5 รูป
                    ทั้งสอง test pi1m 2 หัวผ่าน

ลองทดแรมสูงๆไว้คับ ตอนผมเล่น ผมเล่นแค่กับไฟ cpu กับไฟแรม แล้วก็ปรับ CL แค่นั้น ไม่ได้เล่นกับส่วนอื่นเลย แต่บอร์ด p5e นะคับ หาพัดลมมาเป่าแล้วอัดไฟเลยคับ 2.5 ยังไหวอยู่ มันส์ดี

ปล. ของผมตัวไฟวิ่ง ปัจจุบันขายไปแล้ว
                    เค้าเทสกันที่ 32 mb 2 หัวกันนะลุง

Comment

เกิน 1100 ผมว่ามันเริ่มต้องการไฟเยอะคับ ชิพ d9xxx อ่ะ 2.3 สำหรับ 1200 ยากเหมือนกัน นอกจาก lucky จริงๆ

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                      เค้าเทสกันที่ 32 mb 2 หัวกันนะลุง
                      ก็ผมมันเกรียนกากคับพี่อิม ทำได้แค่นี้ อิอิ จริงๆ ตอนนั้นไม่รู้อ่ะ เลยเทสไว้แค่ที่ 1m ขำๆ ถ้าตอนนี้เจ้า ครูเสียว ยังอยู่ จะจับมาเทส 32m ไฟสัก 2.6 เอาให้แต็ปกันไปเลย กร๊ากกกก

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                        เกิน 1100 ผมว่ามันเริ่มต้องการไฟเยอะคับ ชิพ d9xxx อ่ะ 2.3 สำหรับ 1200 ยากเหมือนกัน นอกจาก lucky จริงๆ

ก็ผมมันเกรียนกากคับพี่อิม ทำได้แค่นี้ อิอิ จริงๆ ตอนนั้นไม่รู้อ่ะ เลยเทสไว้แค่ที่ 1m ขำๆ ถ้าตอนนี้เจ้า ครูเสียว ยังอยู่ จะจับมาเทส 32m ไฟสัก 2.6 เอาให้แต็ปกันไปเลย กร๊ากกกก
                        ขาแต๊บจะแจ้งเกิดอีกคนแล้ว ต้องประจาน
                        ไฟ 2.6 ยังเทียบกับผมไม่ได้นะเพราะผมใส่ไฟ 2.9

Comment

ขาแต๊บจะแจ้งเกิดอีกคนแล้ว ต้องประจาน
                          ไฟ 2.6 ยังเทียบกับผมไม่ได้นะเพราะผมใส่ไฟ 2.9
                          ผมอ่ะเกรียนกาก แต่พี่อิมอ่ะ เกรี๊ยนเกรียน

Comment

เทสอย่างนี้ใช่ป่ะ

Comment

ผมอ่ะเกรียนกาก แต่พี่อิมอ่ะ เกรี๊ยนเกรียน

Originally posted by เบบี้ View Post
                              เทสอย่างนี้ใช่ป่ะ

ขอบัส 1200 CL4

Comment

Working...
                              X