overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: โปรแกรมป้องกันไวรัส ตอนนี้ของอะไร แจ่มสุดครับ

OverclockZone Member simmax's Avatar

Default โปรแกรมป้องกันไวรัส ตอนนี้ของอะไร แจ่มสุดครับ

แนะนำหน่อยครับ ช่วงนี้โดนบ่อยมากๆเลย

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

อยู่ที่ท่านปรับ SET เอาครับ ส่วนเรื่องโปรแกรม ท่านลองศึกษาเอาคับ ข้อดีต่างกัน

ผมใช้ BITdefender ง้าบ

OverclockZone Member roman9's Avatar

ผมใช้ Nod 32 v.3 Smart Security อัพเดทตลอด...แจ่มครับ!!!...

OverclockZone Member love_kik's Avatar
    ศรีสะเกษ-อุบลราชธานี

avast กับ antivir_workstation คับ ไม่หน่วงเครื่อง ของฟรีด้วย
    bitdefender กับ kaspersky ผมว่ามันหน่วงเครื่องนิดหน่อย(ตามความรู้สึกผมนะ)
    ส่วน nod 32 ไม่รู้

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=237742

ที่จะแนะนำมาจากความเห็นส่วนตัวที่เคยได้ลองใช้งานมานาน และจะเสนอแต่ตัวที่เคยลองใช้เท่านั้น
    *ถ้าราคาของแท้ไม่ตรงหรือราคาแพง ถูกกว่า ยังไงบอกในกระทู้ได้นะครับ

Kaspersky Internet Security 7.0 & Kaspersky AntiVirus7.0

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram512*
    เท่าทีี่ลองใช้งานมาชอบมาก ลองใช้ Antivir,NOD32,Bitdef,AVG สุดท้ายก็กลับมาคบกับ Kaspersky เหมือนเดิม
    มีพลาดบ้างไม่เจอแต่เป็นเรื่องปกติของโปรแกรมป้องกันไวรัสทุกตัว
    ชอบตรงหน้าตาโปรแกรมทำออกมาสวย เข้าใจง่าย ปรับแต่ได้เยอะและไม่ยาก
    แต่สแกนนานไปหน่อย+ดักจับ rootkit ไม่ดีเท่า AVG
    โปรแกรมตัวนี้ไม่ค่อยดังเท่า NOD32 หรือ AntiVir เพราะโดน Blacklist ได้ง่าย อาจจะยุ่งยากสำหรับคนที่ไม่ค่อยรู้วิธีแก้ปัญหา และหน่วงเครื่องมากพอสมควร จนเครื่องคอมที่ไม่แรง อาจจะเลิกคบ
    ของแท้ใช้งานได้ 3 User KAV 580บาท KIS 690บาท น่าจะราคานี้
    [ไอ้พวกCrackเป็นไม่ต้องอวดรูปมากนะครับ ระวังจะโดนจับ...]

Avira AntiVir Premium 8.1

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram256*
    ร่มแดงเรียกว่าดังไม่แท้ NOD32 แต่อาจจะไม่เป็นที่แพร่หลายเหมือน NOD32 เพราะคีย์ Blacklist ง่ายเช่นกัน
    ระบบโปรแกรมทำออกมาใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก
    ตอนที่ใช้งานอยู่ ชอบตัวนี้มากเหมือนกัน ตรวจจับไวรัส โทรจันได้ดีทีเดียว
    ตัวฟรี ก็ ok นะครับ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าของฟรีจะใช้งานได้ดีเหมือนตัวเสียเงิน

AVG AntiVirus 8.0

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram256*
    ตัว AVG พึ่งมาดังแบบเป็นที่รู้จักปีที่แล้ว มาแรงเรื่อยๆ จากการแนะนำต่อๆกันเหมือน NOD32
    ตรวจจับไวรัสได้ค่อยข้างดี จับ rootkit ได้ดีมาก อัพเดตไว แต่ตัวโปรแกรมปรับแต่งได้น้อยมากๆ
    แล้วเวลาเจอจะไม่ถามว่าให้ลบหรือไม่ลบ แต่มันจะลบให้เลย
    และ ตรวจจับพวก Crackของโปรแกรมไปด้วย เวลาสแกนเสร็จก็ไปกู้พวกโปรแกรมคืนกลับมาด้วยล่ะ
    ถ้าปรับแต่หน้าตาโปรแกรมกับส่วนปรับแต่งให้ละเอียดหน่อย จะน่าใช้งานมากตัวหนึ่ง
    เลิกใช้เพราะเหตุผลส่วนตัว

Eset NOD32 Smart Security 3.0

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram512*
    NOD32 เป็นที่นิยมมานาน 4 - 5 ปี แล้ว จากการแนะนำจากเว็บพันธทิพย
    โปรแกรมรูปแบบเข้าใจง่าย ใช้งานไม่ยาก ตอนนี้เรียกว่าคนนิยมมาก จนเหมือนกับติดเป็นค่านิยม
    เราเลิกใช้ตอน 2.7 เพราะมันพลาดอย่างแรง โดนไวรัสเล่นจนข้อมูลเครื่อง
    ตอนนั้นเลยได้ลองใช้ KAV 6.0 ทำให้หลงรักกับเธอ [55+]
    NOD32 ตัวใหม่ตัวนี้เราอาจจะยังไม่ได้ใช้งานได้เต็มที่ เพราะ คบ KIS7.0 อยู่
    ตัวนี้ของแท้มีจำหน่าย แต่ราคา 799 บาท

OverclockZone Member nunayooh's Avatar

kaspersky คับ ลองใช้ดูแล้วท่านจะรุ้

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ผมใช้ NOD32 v3+Spybot Destroy ใช้มาเกือบปีแระ ยังไม่เจอไวรัสมากวนใจ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ระวัง AVG ละผมโดนมาสดๆเมื่อวานซืนมันตรวจไม่เจอ auto run กับ scripts VBS
    บังเอิญเครื่องผมเปิด show supper hidden ไว้เลยเห็นมันแว้ปนึงก่อนที่มันจะรันสั่งซ่อนตัวเองไป

อยากลองก็ข้างล่างเลยครับผมแปลงมันเป็นไพล์ note pad แล้ว (nod จับได้ตั้งแต่เป็น note pad (แค่ทำนายว่าเป็นไวรัส)/ anti vir (ทำนายว่าเป็นไวรัสเช่นเดียวกัน)จับได้ตอนแปลงเป็น .inf/.vbs
    AVG 8 ไม่เจอไรเลยแถมปล่อยมันเข้าเครื่อง - - หมดศรัทธาเลยตู)

ปล.ใครจะเอาไปทดสอบ anti virus ก็เปิดด้วย note pad แล้วเซพเป็น autorun.inf กับ mskernel32.vbs แต่ระวังอย่าให้ 2ตัวอยู่ด้วยกันละไม่งั้น ไพล์ word/powerpont/excel/pdf คุณโดนซ่อนหมดแน่

ปล. Use at your own RISK!! แปลง่ายๆ ตัวใครตัวมัน 55555
    Last edited by LigerZero; 18 Aug 2008 at 11:08:36.

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

จัดไปครับ

แค่กดจะโหลดก็ขึ้นเตือนแหละ...

OverclockZone Member love_kik's Avatar

เช่นกันคับ
    รูป รูป

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

สงสัยมีแต่ AVG ไม่เจอมั้งขนาดทำเป็น note pad เค้ายังเจอกันหมด ใครใช้ AVG ลองหน่อย เพราะ AVG ผมอาจจะเดี้ยงก็ได้

ปล.ข้างบนไม่ลอง หมาย่าง 3 เหรอ เปิด/ปิด/เรียกbookmarkไวกว่า 2 นะแถมระบบต่างๆดูดีกว่าเยอะโดยเฉพาะ security (แต่เล่นเน็ทไวกว่า 2 ไหม ผมไม่รู็้สึกว่ามันต่างแต่คนอื่นบอกต่าง)กดโหลดจาก sig ข้างล่างผมเลยก็ได้
    Last edited by LigerZero; 13 Jul 2008 at 16:21:12.

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

มันมาแระ

สำหรับผม add-on บ้างตัวใช้กับ หมาไฟ3 ไม่ได้เลยยังไม่เปลี่ยนครับ

งืมๆๆ ผมก็รอบางอันอยู่(รอจนเลิกรอไปละเพราะมันไม่สำคัญเท่าไหร)

ผมใช้ Nod อยู่อะครับ คงจะดีหุหุ

3 ดีกว่า 2 จิงหรอ เดี๋ยวลองดู

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

Kaspersky Anti-Virus 7.0

ครับ แนะนำให้ซื้อของแท้เลยครับ เพียง 500 บาทเท่านั้น เราใช้ได้ ถึง 3 เครื่องเลยครับ
    ตกเครื่องล่ะ 166.6666667 บาท เฉลี่ย คุณจะปกป้องคอมคุณ วันล่ะ 0.4566210046 สตางค์
    ถือว่าคุ้มมากนะครับ

ลองอ่านดูครับเทคนิคการป้องกันไวรัสแบบต่างๆ จะได้ไม่ติดไวรัสหรือป้องกันตัวเองได้

http://www.antivirus2you.com

OverclockZone Member tevada's Avatar

แอบดัน avast 4.8 อีกคนคร๊าบบ

Kaspersky ก็ดีครับ แต่มันหนักเกินสำหรับเครื่องผม หุหุ

OverclockZone Member athichart_2319's Avatar

NOD32 ก็เห็นครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks