overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: แปลกครับ Silent tower ใส่แล้วไม่ยอมบูท

OverclockZone Member prathanc77's Avatar

Default แปลกครับ Silent tower ใส่แล้วไม่ยอมบูท

ทำได้แล้วครับ
    มันคับไปไม่ใช่หลวมไปครับ

ตอนแรกวาง CPU เปลือยๆ ไว้ก็ไม่บูท
    ลองขันแบบหลวมๆ ดูบูทได้ครับ
    แตพอวางบอร์ดตั้งก็ไม่บูท ปรับใหม่ วางตั้งบูท วางนอนไม่บูท
    ขันใหม่ วางตั้งบูท นอนบูท เอาเข้าเคสไม่บูส

ยุ่งอยู่เกือบ 2 ชม. ก็ได้ครับ T.T
    บทเรียนเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า สายพิณตึงไปก็ขาดง่าย
    ขอบคุณทุก คห. ครับ

แปลกครับ Silent tower ใส่แล้วไม่ยอมบูท

เพิ่งได้มาเปลี่ยนครับ ใส่กับ Socket A
    เมื่อวานผมใช้ เวลาทั้งวันใส่มันครับ
    ใส่อย่างถูกต้องแต่ไม่บูทเข้า ไม่มีเสียงตี๊ด
    แต่ไฟเข้าบอร์ด พัดลมหมุนดี แต่เอาอันเดิม
    ใส่กลับเข้าไปดันใช้งานได้ตามปกติ ? ...

ไล่เช็คสาย กับอื่นๆ แล้วก็ปกติ มันไม่ยอมบูทเพราะอะไรครับ
    น็อตก็ขันแบบบแน่นมากแล้ว หันซิงค์ก็ถูกต้อง

ปัญหาผมเกิดเหมือนกับคนนี้เลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=7092

มันเกิดจากอะไรครับ ผมงงมาก ?
    Last edited by prathanc77; 14 Jul 2008 at 16:53:23.

OverclockZone Member nununu's Avatar

CPU หลวมมั้ง อาการแบบนี้ cpu มันไม่ทำงานอะนะ

OverclockZone Member yuttavete's Avatar

อาการ เมนบอร์ด โกง ลายปรีน มีปัญหาเวลาขันน๊อตแน่น

ท่านใช่บอร์ดตัวไหน

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ใส่แหวนแดงๆ ที่ลองกะน๊อตไขเมนบอร์ดอ่ะปล่าว

OverclockZone Member destinyair's Avatar

แบบว่าติดแล้วดับ ปล่าว?

OverclockZone Member prathanc77's Avatar

ไม่ติดเลยครับ ไม่ใช่ ดับๆ
    แบบที่ คห.2 ว่าเลยครับ CPU ไม่ทำงานแน่ๆ ทั้งๆที่ก้สนล็อคขาแน่นแล้ว
    ไม่โก่งแน่ๆ เพราะ ลองปรับนอนลงกับหนังสือเลย ครับ

ลายพรินท์คงไม่มีปัญหาเพราะ เอาซิงค์เดิมใส่ก็ใช้งานได้ปกติ

รองหมดเลยครับ ทั้งที่มันให้มา ทั้งทำเองจากแผ่นพลาสติค
    บอร์ด นั้น Asus A7N8-X ครับ

งง มากครับ ถอดรื้อยกใหญ่มา 3 รอบแล้ว
    นี่ต้องให้ อีกเครื่องอยู่ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ลองแก้ยังไงดี

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ลองบู๊ตแบบไม่ต้องเสียบสายพัดลมcpuดูครับไม่รู้่ว่าจะได้มั้ยลองดูให้มันติดก่อน

^
    ^
    ลองแล้วครับ ไม่ได้ครับ มันไม่มีเสียงเลย แต่ไฟบอร์ดติด
    เรื่องนี้ทำเอาผมหมดความมั่นใจไปเยอะเลยครับ T.T

OverclockZone Member ood's Avatar
    บางบอน เกาะสมุย ^_^

ลองถอด CPUมา แล้วเอาCPUไปทาบกับหน้าสัมผัสของตัวซิ้งดูว่ามันราบเรียบหรือเปล่าครับเพราะบางทีมันมันอาจจะไม่เรียบครับ

OverclockZone Member

สายพัดลมทำพิษ ป่ะ ป่าว ลองถอดดูแล้วบูทซัก 1 นาที ดูครับ คงจะไม่ระเบิดหลอก

อืม เพียวๆ นี่ไม่เคยครับ
    บอร์ดตัวนี่มันมีระบบป้องกันด้วย
    แต่ที่บอกว่าหน้าสัมผัสซิงค์นั้น น่าสนใจครับ

OverclockZone Member noAng's Avatar

มันกดแน่นไปอ่ะป่าว แน่นมากไปก็ไม่ดีนะ

แน่นไปก็ไม่บูทเหรอครับ
    เพิ่งเคยรู้นะเนี่ย

OverclockZone Member

ถ้าเป็นซิ้งที่มีเพลทรองด้านหลังเพื่อขันล๊อกซิ้งกับบอร์ดอย่าขันแน่นเกินไปครับ
    และก่อนใส่ให้เอาเทปแปะส่วนที่เป็นโลหะที่จะไปสัมผัสกับตัวบอร์ดด้วยครับ เพราะบางทีบอร์ดลงกราวด์กับแผ่นเพลท
    ตอนผมใส่ก็เคยเป็น นั่งงงอยู่นาน เปิดเครื่องแล้วบูทได้แปบเดียวก็รีสตาร์ทเลยลองเอาเทปแปะดูหายขาดจนวันนี้ครับ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ลองเอาเทปผ้าแปะก่อนใส่แผ่นหลัง

ขันให้แน่น

เห็นล่องที่หน้าสำผัสCPUมั๊ย หันให้ถูกนะ
    แกนตัวนี้ ขันให้ได้ศูนย์

สู้ต่อไป ทาเคชิ....
    Last edited by จอมยุทธ; 14 Jul 2008 at 13:31:20.

ทำได้แล้วครับ
    มันคับไปไม่ใช่หลวมไปครับ

ตอนแรกวาง CPU เปลือยๆ ไว้ก็ไม่บูท
    ลองขันแบบหลวมๆ ดูบูทได้ครับ
    แตพอวางบอร์ดตั้งก็ไม่บูท ปรับใหม่ วางตั้งบูท วางนอนไม่บูท
    ขันใหม่ วางตั้งบูท นอนบูท เอาเข้าเคสไม่บูส

ยุ่งอยู่เกือบ 2 ชม. ก็ได้ครับ T.T
    บทเรียนเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า สายพิณตึงไปก็ขาดง่าย
    ขอบคุณทุก คห. ครับ

Bookmarks

Bookmarks