Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเป็นอาการแบบนี้บ้างอ่ะ เป็นอาการปรกติของ Notebook หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเป็นอาการแบบนี้บ้างอ่ะ เป็นอาการปรกติของ Notebook หรือเปล่า

ผมใช้ Notebook Ben-Q S41-LM 60 นะครับ ++++ ปิดกระทู้ครับผม ได้คำตอบและ ขอบคุณทุกท่านนะครับ ++++

ระหว่างที่เล่นเกมส์หรือทำงานในขณะที่ใช้แบตเตอร์รี่ มันจะไม่เสถียรเหมือนเราใช้อแดปเตอร์ชาร์ไฟอยู่ (ในขณะที่แบตเตอร์รี่เต็ม 100 % ) ผมได้ลองเล่นเกมส์ Grid และทุกๆเกมส์ในเครื่องในขณะที่เสียบใช้ไฟบ้านอยู่ในสถานะแบตเต็ม ไม่มีปัญหาครับ เล่นได้เหมือนเครื่องเดสทอปทุกประการ แต่ระหว่างเล่นนั้มผมลองดึงสายชาร์จออกและกลับเข้าเกมส์ใหม่ เห็นผลทันตาครับ ช้าและหน่วง เหมือนเฟรมเรทตกวูบ แต่ถ้าเสียบสายชาร์จเข้าไปเหมือนเดิม อาการที่ว่าก็กับตรงกันข้ามครับ กลับมาเล่นได้เหมือนเดิมทุกประการไอ้อาการที่ว่านี้ทีแรกผมเสียค่าโง่ให้กับ การลงวินโดว์ไปแล้วรอบนึงครับ ( เมื่อคืนนี้เอง 555) ทีแรกก็นึกว่าเป็นที่วินโดว์นะ ดีนะที่เจออาการถูกที่ ไม่งั้นผมก็กะจะลงวินโดว์อีกรอบแล้วเมื่อกี้ ...

อาการที่ว่านี้มันเป็นเรื่องปรกติของโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ ไม่ทราบจริงๆเพิ่งจะเข้ามาเล่นได้เต็มตัวได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย ใครมีอาการแบบนี้หรือรู้คำตอบช่วยบอกผมหน่อยเถอะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Big_jian; 14 Jul 2008, 18:27:46.

มันก็แหงละครับ เล่นเกม ดูหนัง ไม่มีใครเขาใช้แบตอย่างเดียวหรอกครับ ต้องใช้ไฟบ้าน

Comment

ปกติอ่ะ

Comment

โอ้งั้นแปลว่า ถ้าเราออกไปทำธุระข้างนอกบ้านแล้วเกิดเอาโน๊ตบุ๊คติดตัวมาด้วย ก็เล่นเกมส์แก้เหงาไม่ได้หน่ะสิครับ
        จะหาปลั๊กไฟจากไหน เพิ่งรู้นะเนี่ย เซ็งๆ พลาดอย่างแรง...

Comment

ไม่เคยเป็นนะปัญหานี้

Comment

ไม่เคยเป็นนะปัญหานี้
            อ้าวตกลงมันเป็นยังไงกันแน่ครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

Comment

ปรับโหมดประหยัดแบตไว้รึเปล่า เวลาไม่เสียบที่ชาร์จอ่ะ

ถ้าปรับไว้ปกติ cpu มันจะวิ่ง ประมาณ 30-50 เปอร์เซ็นต์ มีผลให้เครื่องหน่วงลง แต่กินแบตน้อยลง

ลองไปดูที่ power option ว่าตั้งอะไรไว้

Comment

คิดว่าผมคิดถูกนะ

เพราะเครื่องเพื่อนผม Pavilion DV2000 เคยตั้งไว้งี้เหมือนกัน

คือเวลาเสียบไฟ จะใช้งานในโหมดเต็มประสิทธิภาพ

แต่พอถอดออก จะเป็นโหมดประหยัดแบต

อยู่ใน power options นั่นล่ะ ลองดู
                Last edited by tgst; 13 Jul 2008, 19:36:42.

Comment

งั้นช่วยดูให้ผมหน่อยครับ ว่ามีตรงไหนตั้งค่าผิดครับ

ขอบคุณนะครับผม
                  Attached Files

Comment

รูปนี้ มีตัวเลือกอะไรให้เลือกมั่งครับ

พอดีจำชื่อไม่ได้ หาไม่เจอละ ใช้ vista อยู่ครับ มันเป็นอีกแบบ

ลองเซฟรูป ตอนที่กดเลือกรูปแบบการใช้พลังงาน [ตัวเลือกของมันอ่ะ ตรง power schemes] มาให้ดูหน่อยครับ

หรือไม่ก็ลองเลือกอันที่คิดว่ากินแบตแบบสุดๆไปเลยก็ได้ครับ

ถ้ายังไม่หายคิดว่าเครื่องเขาคงออกแบบมายังงั้นแล้วล่ะครับ

Comment

ครับ

นี่ครับผม
                      Attached Files

Comment

Max battery เลยครับ แต่ถ้ากลัวมันโหดร้ายไปก็ always on

ลองดูครับ ได้ผลไงบอกด้วยเน้อ

Comment

Max battery และ Always on

ลองแล้วครับ ไม่ได้ผลทั้งสองโหมดเลย นี่แค่เข้าเมนูเกมส์นะครับ เห็นผลชัดเจนมากเลย

Comment

ครับ คงเป็นที่ design ของมันล่ะ

ของผมเล่น Heroes V ปรับ Very High ทั้งเสียบกะไม่เสียบไม่ต่างกันนะ ลื่น กะตุก พอๆกัน

Comment

ลองไปปรับที่ไดร์เวอร์ของการ์ดจอดูอ่ะครับ ที่เกื่ยวกับการประหยัดพลังงานอะครับ ไม่แน่ใจว่า nVidia ใช้ชื่องว่าอะไร แต่ของ ATi เป็น Power Play ครับ

Comment

Working...
                              X