Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยค๊าบเกี่ยวกับหลอด UV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยค๊าบเกี่ยวกับหลอด UV

พอดีผมมี - Thermaltake Light Dual - UV อยู่แต่ว่า วงจรไฟในกล่องดำๆมันไหม้ (ไหม้แบบน่ากลัว) แล้วมันก็ไม่ติดจนวันนี้ เลยอยากจะต่อแบบตรงๆเลยไม่ต้องผ่านวงจรมัน แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

ยืมรูปของคุณ KiDMaioRKz หน่อยนะคับ

คือตอนนี้เหลือแต่หลอดมัน 2 หลอด ตัววงจรน่าจะเน่าไปละ

รอผู้รู้มาแถลงคับ อิอิ

ต่อตรงเลยเหรอOoO"

Comment

คือต่อไงก็ได้คับให้มันมีแสงสว่าง พอดีไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย

Comment

บึ๊ม

Comment

ต่อตรงคงไม่ได้อ่ะคับ
          ก็เหมือนกับไฟบ้านที่ต้องมีสตาร์ทเตอร์กับบาลาสทำงานคู่กัน

Comment

แล้วทรากกล่องวงจรยังอยู่มั้ยครับ ไม่ลองพาไปให้ช่างใกล้ๆบ้านลองซ่อมดูก่อนล่ะครับ บางทีซ่อมได้ก็ดีไปครับ ส่วนต่อตรงไม่ได้หรอกครับ มันจะระเบิดใส่เอานะ

Comment

ผมเอาไปมาหาช่างแถวบ้านมาแล้วอ่ะคับ เขาบอกมาประมาณเนี้ยอ่ะคับ เป็นช่างซ่อมทีวี

เขาน่าจะเรียกว่า IC หรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจฟังไม่ถนัดหู

ผม : พี่คับดูให้ผมหน่อยคับไอตัวเนี้ยมันไม่ติด
              ช่าง : โอ๊ย แบบนี้พี่ทำไม่เป็นอ่ะคับ
              ผม : (เวนแล้วไง) พี่ลองดูก่อนได้ไหมคับ
              ช่าง : อือๆ (แล้วเขาก็หยิบไป จับวัดนู้นวัดนี่) IC เสียอ่ะน้อง
              ผม : พอจะเปลี่ยนให้ผมได้ไหมคับ
              ช่าง : IC เบอร์นี้พี่ไม่เคยเห็นอ่ะน้อง
              ผม : แล้วพอจะมีวิธีทำให้หลอดมันติดได้ไหมคับ แบบไหนก็ได้
              ช่าง : มันยากอ่ะดิน้อง ถ้ามันต่อผิดหลอดไปเลยนะ
              ผม : คับขอบคุณมากคับพี่ เดียวผมลองไปหาซื้อไอเบอร์นี้มาให้เปลี่ยนนะคับ
              ช่าง : ได้ๆ

แล้วผมก็หาไอตัว IC เบอร์ดังกล่าว หลายร้านมากๆ

สรุปไม่เจอ ก็เลยมาถามว่ามันพอมีวิธีอื่นได้ไหมอ่ะคับ

หลอดมันยังใหม่มากๆอยู่เลยเสียดายจัง

Comment

ตัวกล่อง ดำๆไช่ตัวประ ความ สว่าง เฉยๆป่าวอ่ะ ลองต่อไฟต่ำๆลองดู

Comment

สงสัยถ้าไม่มีไอกล่องดำๆ หลอดมันก็ไร้ความหมาย แสงสว่างอยู่หนายๆๆๆ

Comment

ผมว่าทิ้งเถอะครับ

แก้ไปแก้มา ต่อผิดต่อถูก เกิดเสียบใช้งานแล้วมันช๊อต จะพาเอา PSU เน่าไปด้วยนะ

Comment

น่าจะต้องเอาไปเคลมนะคับ แต่ถ้าเคลมไม่ได้ก้อต้องจำใจซื้อหลอดใหม่อะคับ

Comment

ทิ้งไปเหอะครับ เด๋วส่วนอื่นจะพาลเสียไปมั้ง

Comment

ขายป่ะ

Comment

ผมมีกล่องครับ เพิ่งใช้ได้ 1.5 เดือน หลอดไปซะแล้วสว่างครึ่งเดียว แล้วหลอดมันไม่มีประกันด้วย

ลองหาของมาแลกกันก็ได้ครับ

Comment

ขายไหมสน

Comment

Working...
                              X