overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: การ์ด PCI to eSATA มีขายที่ไหนบ้างครับ

OverclockZone Member

Default การ์ด PCI to eSATA มีขายที่ไหนบ้างครับ

เอาแบบอย่างน้อยสัก 6พอร์ต เพราะเมนบอร์ดส่วนใหญ่จะมีมาแค่ช่องเดียว คือมีความต้องการใช้ฮาร์ดดิส แบบต่อเข้า-ออก บ่อยๆ และหลายๆลูก ไม่ใช่แบบถอดเข้า-ออกนะครับ คือผมจะติดตั้งฮาร์ดดิสไว้ใรเคสเลยละครับ แต่ใช้วิธีถอดสายไฟ กับสายดาต้าเอา

คือผมเองก็ไม่รู้ว่าบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ที่มีพอร์ต SATA เยอะๆ มันรองรับให้ถอดเข้าออกได้โดยวินโดว์ไม่แฮงค์ได้หรือเปล่า แต่ที่รู้คือมี eSATAด้านหลังแค่พอร์ตเดียว แต่ว่ายังไงแล้วผมก็ต้องการแบบเพิ่มเติมต่างหากจากเมนบอร์ด เพราะลำพังบนเมนบอร์ดก็อาจจะไม่พอใช้ และอีกอย่างบางทีบอร์ดแต่ละตัวพอร์ต SATAมันอาจจะไปอยู่ในตำแหน่งที่จัดการลำบากเกินไปครับ

OverclockZone Member

pci to eSATA ไม่เคยเห็นนะคับ แต่ถ้ามีแล้วมากกว่า 1 นี่ ท่าทางจะไม่ดีแน่ๆ เพราะเคยเห็นแบบ ide to sata ต่อ sata ได้เหมือนต่อ ide เลย (2 ลูก ต่อ 1 ide) ทางคนขายเองยังบอกว่าอย่าใช้เลยไม่ work sata ก็ต่อกับ sata น่ะปลอดภัยที่สุดแล้วต่อข้อมูล

ส่วน eSATA ที่ถอดเข้าออกได้เลยโดยไม่แฮงค์ คงหมายถึง hotplug มีบอร์ดบางรุ่นทำได้ ที่มี eSATA อยู่ที่ back panel ทำได้เกือบทุกรุ่น ของ gagabyte เห็นว่าถ้าต่อกับช่อง sata สีม่วงไปออกด้านหลังกับตัวที่ให้มาในกล่องก็จะเป็น hotplug เหมือนกัน

ใช้ GA-EP35-DS3P อยู่ มี sata 8 ช่อง เป็นม่วง 2 คับ ต่อใช้อยู่ 4 เป็น hdd 2 writer 2 ใส่ hdd ไป2 เพราะเคสมันใส่ได้แค่นี้ เนื่องจากใส่ hdd มันต้องใช้ตัวล็อคของเคสมันไม่ต้องไขน็อต แล้วมันมีมาให้แค่ 2 (แอบเซงๆ) ไม่งั้นคงได้ใช้แต็ม 8 ช่องไปแล้ว อิอิ

แต่ถ้าใครเคยเห็นก็ลองแนะนำ จนกท. ดูว่าหาซื้อได้ที่ไหน แล้วมันใช้งานดีรึเปล่า
    Last edited by Pow; 14 Jul 2008 at 09:45:31.

OverclockZone Member karanikov's Avatar

มีครับ ทั้ง PCI to eSATA แต่ แผ่นหนึ่งอาจจะมีแค่ 2 eSATA แต่ถ้าต้องการใช้มากแบบนั้นก็ลอง USB to eSATA ซิครับ ราคาประมาณ 250 ได้มั้งครับ ผมเห็นที่ห้างอมร ที่ดิโอสยามครับ ชั้น 3 โซนคอมพิวเตอร์ ผมไม่เคยลองใช้ อาจจะไม่เร็วเท่า eSATA จริงๆ แต่ก็น่าจะสะดวกตรงที่เป็น USB

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

เอ่อ.......

ผมไม่ค่อยมั่นใจนะครับว่าจะเอาไปลองทำดูดีรึเปล่า

แต่ mainboard ผมรองรับความสามารถด้าน NCQ และ AHCI <---ตัวหลังนี่ทำให้ถอด SATA เข้าๆ ออกๆ ได้ เหมือน usb (hotplug)
    และมันทำให้เราสามารถถอด SATA แบบ hotplug ได้ด้วยน่ะครับ ผมหมายถึงถอดจากรูเสียบ SATA โดยตรงเลย ไม่ใช่รูเสียบ eSATA นะครับ

สำหรับตอนนี้ที่ผมเคยลองถอดเข้าถอดออกมานี่ harddisk ส่วนใหญ่มี ncq ติดตัวมาหมด แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งงที่ลองเอา harddisk จาก notebook toshiba มาลอง hotplug ดูก็สามารถใช้งานได้ ถ้ายังไงข้อมูลส่วนนี้ไปลองเสี่ยงดูเอาเองนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับคอมที่ผมใช้ SATA ถอดเข้าถอดออก
    OS windows vista x64 ultimate
    Chipset nforce 650i sli
    harddisk มีความสามารถ NCQ ในตัวเอง

ps. NCQ จดทะเบียนโดย intel ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด บอร์ดรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้ chipset intel จะสามารถ ทำแบบนี้ได้
    ส่วน ของ nvidia จะมีแค่ 650i และ 7xx+ ที่สามารถทำแบบนี้ได้นะครับ
    Last edited by reindeeruz; 14 Jul 2008 at 18:03:13.

Bookmarks

Bookmarks