Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบไม่รู้เรื่องเลย "การ์ดจอ" มีกี่แบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รุ่นของมันเยอะๆๆครับ
    ตัวเลขไม่ได้บอกความแรงครับ

Nvdia ตอนนี้เขาทำออกมาถึง Series 7,8,9 ครับ

Series 7 - 7000GS 7300GT 7600GT 7900GT
    Series 8 - 8400GS 8500GT 8600GT 8600GTS 8800GT 8800GTX 8800GTS
    Series 9 - 9500GT 9600GT 9800GT 9800GX2 อัน X2 ก็คือมันชิบ 2 ตัวอยู่บนการ์ดเดียวครับ
    Series GT200 - GT260 GT280

ส่วน ATI
    ใช้ HD นำหน้าครับ รุ่นก่อนๆๆใช้ X นำหน้า

พวกใหม่ๆๆนะครับ
    ตระกูล Radeon X Series
    X1550
    X1650Pro
    X1950Pro
    X1950GT มั้งนะ

อันใหม่ขึ้นมาอีกครับ (ปัจจุบัน)
    HD2600Pro
    HD2600XT
    HD2900XT

HD3850
    HD3870

HD4850
    HD4870

เพราะนั้นตัวเลขไม่ได้เกี่ยวกันกับความแรงครับ คนละค่ายกัน

เขียวคือ Nvidia
    แดงคือ ATI

SLi คือต่อการ์ดจอ 2 อันของ Nvdia
    CrossFire คือ ต่อการ์ดจอ 2 ตัวของ ATI

ส่วรรุ่นที่นิยมใช้คือ

NV
    8600GT
    9600GSO

ATI
    HD2600XT
    HD3850
    HD4850
    HD4870

ผิดพลาดประการไดบอกด้วยนะครับ -*-

Comment

แนะนำแบบนี้ครับ ตามงบ
      http://forums.overclockzone.com/foru...01&postcount=2

Comment

ละเอียดมากเลย
        อ่านแล้วก็มึนนิดหน่อย
        เลือกไม่ถูกว่าเอายี้ห้อไหนดี
        Last edited by supatpit; 14 Jul 2008, 17:08:53.

Comment

ง่ายๆคืออย่างนี้นะครับ การ์ดจอPCทุกวันนี้เป็นการแข่งขันกันระหว่าง 2บ.ใหญ่ด้านนี้คือ Nvidia และ ATI

แต่ทั้ง 2 บ. นี้ไม่ได้ผลิตขายตรงๆให้ผู้บริโภคครับ เขาจะมี บ.กลางที่จะรับชิปจากพวกเขามาผลิตขายเราๆท่านๆ
          ตัวอย่างเช่น Asus Gigabyte MSI Galaxy(ผลิตแต่ืnVidia) HIS (ผลิตแต่ATI) PowerColor(ผลิตแต่ATI) XFX(ผลิตแต่ืnVidia)

การเลือกซื้อก่อนอื่นดูตังค์ก่อนว่ามีแค่ไหน เมนบอร์ดเราช่องเสียบการ์ดจอเป็นแบบอะไร แล้วจากนั้นก็มาเทียบประสิทธิภาพกันในการ์ดจอรุ่นที่ราคาอยู่ในกำลังซื้อเราครับ

จากนั้นเราค่อยมาดูที่รายละเอียดปลีกย่อยว่าเราจะซื้อของยี่ห้ออะไร

ถ้าเทียบเด่นๆในความคิดผมนะ (แยกตามชิป)

2-3พัน 8600GT HD3650
          3-4พัน 9600GSO HD3850
          5พัน 9600GT HD3870
          6-7พัน HD4850
          10000-12000 HD4870 (GTX260 แพงกว่า เพอฟอมานซ์น้อยกว่า)
          มากกว่า20000 GTX280
          Last edited by papababa; 14 Jul 2008, 17:33:13.

Comment

Originally posted by kessopha View Post
            Ati มักใช้ชื่อว่า HDxxxx เช่น HD2900XT (คาดว่า HD ย่อมาจาก High Density มั้ง เหอะๆ)
            Nvidia ก็ใช้ว่า GFxxxx เช่น GF7300GT (GF ย่อมาจาก GeForce ครับ)
            รอท่านอื่นเสริม
            ATI HD คือ High-Definition ครับ (ช่วยเเบ่งเบา ภาระของ CPU ในการดูหนัง)

ซึ่ง เจ้า Radeon HD Series นี้ ได้รวมเอาส่วนหนึ่งของ HD Audio Controller ไว้บนกราฟฟิกการ์ด(บางรุ่น)ด้วย

ส่วนรหัสต่อท้าย
            ก่อนจะมาถึงยุค HD3XXX

จะมี
            GT
            Pro
            XT
            XTX

เรียงตามลำดับ ความเร็ว

ส่วน หลังจาก HD3XXX เเล้วจะลงท้ายด้วย (ตอน X1K ที่ลงท้าย ด้วย50 ไม่เกี่ยวกันนะ เหมือนเป็นตัวปรับปรุงมากกว่า (พวก X1950 X1650 ))

50
            70

คิดว่าประมาณนี้ครับ

Comment

"การเลือกซื้อก่อนอื่นดูตังค์ก่อนว่ามีแค่ไหน เมนบอร์ดเราช่องเสียบการ์ดจอเป็นแบบอะไร แล้วจากนั้นก็มาเทียบประสิทธิภาพกันในการ์ดจอรุ่นที่ราคาอยู่ในกำลังซื้อเราครับ"
              คือต้องเปิดเครื่องในดูหรอ
              อย่างของเราตอนนี้ใช้ Geforce 7600 ก็แสดงว่าเราใช้ ยี้ห้อ ของ Geforce ได้แน่นอนใช่ไหม
              มีสิทธิไหมที่เราจะใช้ HD ไม่ได้อะ

Comment

Originally posted by supatpit View Post
                "การเลือกซื้อก่อนอื่นดูตังค์ก่อนว่ามีแค่ไหน เมนบอร์ดเราช่องเสียบการ์ดจอเป็นแบบอะไร แล้วจากนั้นก็มาเทียบประสิทธิภาพกันในการ์ดจอรุ่นที่ราคาอยู่ในกำลังซื้อเราครับ"
                คือต้องเปิดเครื่องในดูหรอ
                อย่างของเราตอนนี้ใช้ Geforce 7600 ก็แสดงว่าเราใช้ ยี้ห้อ ของ Geforce ได้แน่นอนใช่ไหม
                มีสิทธิไหมที่เราจะใช้ HD ไม่ได้อะ
                Geforce เป็นยี่ห้อของชิป การ์ดครับ ส่วนที่ว่าใช้ GF(Geforce) ก็ใช้การ์ดของ ATi ได้ครับ แค่ว่าเป็น PCIE เหมือนกันก็จิ้มเข้าใช้ได้แล้วครับ
                ปล.เอาง่ายๆท่านลองศึกษาไปเรื่อยๆก่อนดีกว่าครับ เพราะมันยังมีอะไรอีกมากมายเลย เหอๆ
                Last edited by IX; 14 Jul 2008, 18:37:47.

Comment

ถามนอกเรื่องหน่อยน๊าไม่อยากตั้งใหม่เปลืองที่
                  อย่างแรมเค้าของเก่ามี 1 GB ถ้าจะเพิ่มเป็น 2 GB
                  ซื้ออีก 1GB มาเพิ่ม หรือว่าต้องซื้อใหม่ทั้ง 2GB
                  จำเป็นไหมว่าต้องยี้ห้อเดียวกันกับอันเก่าอะไรทำนองนี้

Comment

Originally posted by supatpit View Post
                    ถามนอกเรื่องหน่อยน๊าไม่อยากตั้งใหม่เปลืองที่
                    อย่างแรมเค้าของเก่ามี 1 GB ถ้าจะเพิ่มเป็น 2 GB
                    ซื้ออีก 1GB มาเพิ่ม หรือว่าต้องซื้อใหม่ทั้ง 2GB
                    จำเป็นไหมว่าต้องยี้ห้อเดียวกันกับอันเก่าอะไรทำนองนี้
                    ซื้อมาเพิ่มอิก 1Gb ก็ได้แล้วครับเป็น 2Gb ใช้ยี่ห้อเดียวกันดีที่สุดครับ

Comment

ต้องให้ร้านแกะเครื่องในใช่ป่าว คิคิ แล้วเกิดที่ร้านไม่มีอะ -*-

Comment

ไปอ่านที่บอร์ดอื่น "ถ้าแนะนำนำ HD4850 ผมว่ามันเว่อจริงๆนะ บางทีอาจจะต้องซื้อ power supply ใหม่ด้วย"

มันคืออะไรอีกนิ power supply -*- แล้วจะรู้ได้ไงว่าต้องซื้อหรือไม่ต้องซื้อ คุคุ

Comment

POWER SUPPLY UNIT (PSU)แปลตรงๆเลยก็คือ หน่วยสำรองพลังงาน ที่ใช้เลี้ยง System ระบบทั้งหมดครับ และส่วนที่จะกินไฟมากที่สุดก็คือ การ์ดจอ ถ้า PSU จ่ายไฟไม่พอก็รู้เองครับว่าเวอร์รึไม่เวอร์ อิอิอิ
                          ปล.พูดไปพูดมาชักจะงงเองละ หุหุ
                          Last edited by IX; 14 Jul 2008, 20:53:37.

Comment

ต้องให้ร้านแกะเครื่องในใช่ป่าว คิคิ แล้วเกิดที่ร้านไม่มีอะ -*-
                            ยกเครื่องไปให้ร้านดูก็ได้ครับ-..-

Comment

ใช้ CPUZ ดูก็ได้ว่าบอร์ดมีสลอตการ์ดจอเป็นแบบไหน

Comment

มี 2 แบบครับ

แบบที่ชอบ

กับ

แบบที่ไม่ชอบ

Comment

Working...
                                X