Announcement

Collapse
No announcement yet.

ก่อนซื้อ Benq อ่านกระทู้นี้ก่อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ก่อนซื้อ Benq อ่านกระทู้นี้ก่อนครับ

บังเอิญไปเจอ ถึงว่าช่วงนี้คนบ่นเยอะจริงๆ ดีนะตอนนั้นผมไม่หลงไปซื้อ Benq

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2604830.html

แล้วแต่มั้งครับผม แต่ของผมใช้มาจะ 1 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยนะ ส่งไปเปลี่ยน DVD ก็ 3 ชมเอง ก็ขอร้องเขาว่าเราต้องใช้เครื่องในการทำงาน พี่ผู้หญิงที่รับ ก็ใจดีนะ ก็บอก น้องลองโทรเข้ามาตอน บ่ายสามแล้วกัน ผมเลยไปทำธุระแถวนั้น ยังไม่ถึงบ่ายสามเขาก็บอกเปลี่ยนให้แล้วนะ แต่ก่อนหน้านี้โทรไปเช็คก่อน เขาก็บอกของหมด

จริงๆ อยากให้เพื่อนๆ โทรไปถาม 0 ก่อนหนะครับ ว่าของมีหรือเปล่า ถ้ามีจะได้เข้าไปเปลี่ยนได้เลยไม่เสียเวลาของเรานะ ส่วนอีกสองครั้งก็มันฝุ่นเยอะ เครื่อง Heat ไว เลยไปทำความสะอาด เขาก็จัดการ คลีนให้ภายในวันนั้นเลย

ผมว่ามันต้องดู Case ว่าที่ไปซ่อมมันหนักแค่ไหน อะไหล่มีไหมด้วยละครับ ถึงจะบอกได้ว่า ซ่อมไวแค่ไหน
    ก็แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ พอดีใช้แล้วประทับใจ แต่ก็ไม่ได้ยึดติด BRAND อะไรมากนัก เพราะมันคุ้มราคาจริงๆ
    ก่อนหน้านี้ก็ใช้ของ ASUS เพราะตอนนั้นสมน้ำสมเนื้อ ราคาไม่แพงสุดโต่ง

NB หน้าก็คงพิจารณากันใหม่ ครับ ^_^ แต่คงอีกซัก 2-3 ปี เพราะยังรักเครื่องนี้อยู่ครับ ส่วนคนที่มีปัญหาก็ขอให้หายไวๆนะครับ ผมเข้าใจว่าซื้อของหลายหมื่นแล้วเจอแบบนี้ เป็นใครก็คงเซ็งเช่นเดียวกัน

Comment

^__^ ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลประกอบการพิจารณา

Comment

น่าจะเป็น user error ไม่ก้อ Unfortunately ซะมากกว่าม้าง

หรือ ผมและเพื่อนๆในคลับจำนวนมาก ต่างโชคดีกันเกือบหมดหล่ะ

Comment

เรื่องดีๆของ ศูนย์เบนคิว สะพาน:-) ก็มีนะ
          ก็จะเล่าตั้งแต่เริ่มเลยละกัน ไปถึงศูนย์ก็บ่ายสามโมงครึ่งของวันที่ 8 ก.ค. 2551 (ผมใช้s41 m63ครับ)
          มีพนักงานอ้วนๆหน้าโหดๆผมยาวๆมารับเรื่อง
          พนักถามว่า มีปัญหาไรครับ ผมตอบกลับไปว่า ออ ก็dvd ไร้แผ่นเสีย(อันนี้น่าจะเปลี่ยนได้) แล้วก็จอเป็นไบร์ท(อันนี้ไม่อยู่ในประกันของm63 แต่โชคดีที่เราคุยกับคุณปาล์มไว้ก่อนแล้วเขาบอกจะดูให้)ประมาณสองเม็ด พนักก็บอกว่า ปกติm63 จอมีdotเปลี่ยนให้ไม่ได้นะครับ แต่รู้สึกจอของน้องจะไม่ใช่ไบร์ทนะ มันเป็นฝ้า (สว่างมากเม็ดใหญ่ประมาณ4ดอทติดกัน) ผมเลยตอบกลับไปว่า พี่ครับผมเคยสอบถามเกี่ยวกับจอผมที่มีไบร์ทว่าสามารถเปลี่ยนได้ไหม กับทาง http://www.benq.co.thไป แล้วครับ เขาตอบกลับทางเมลล์ว่าให้ผมเอาเครื่องมาให้ที่ศูนย์ดูก่อน ถ้าเป็น 2 จุดจริงจะเปลี่ยนให้เป็นกรณีพิเศษ(ดีใจจัง มีกรณีพิเศษด้วย) คนที่บอกให้เอามาให้ดูที่ศูนย์คือ คุณปาล์ม(เขาระบุชื่อไว้ในการตอบทางเมล์ผม แถมขอซีเรียลเครื่องไปก่อนหน้านี้สองวันทางเมลล์) ซึ่งเป็นพนักงานservice ของที่นั่น ขณะนั้นพนักงานที่รับเรื่องผมก็นั่งงงสักแปปแล้วกบอกเดียวเปลี่ยนให้แต่ ต้องทิ้งเครื่องไว้(แอบดีใจนิดๆ) ผมก็สวนไปว่าแล้วถ้ามาพรุ่งนี้จะได้ไหม พนักงานตอบกลับว่าได้แต่ต้องมาตอนสิบโมง เสร็จประมาณบ่ายสอง ผมก็ถามต่อว่า แล้วdvd นี่มีของไหม พนักงานก็ตอบว่า ไม่มีเลย ต้องประมาณ 2 อาทิตย์ ให้เปิดjobไว้ก่อนเดียวทางเราโทรไปแจ้งให้มาเปลี่ยน สักพักพนักงานที่รับเรื่องผมก็โทรไปถาม พนักงานserviceข้างล่าง พูดว่า พี่ๆขอเบิกจอ m63 ตัวนึง แต่เหมือนพ นักงานข้างล่างจะไม่เปลี่ยนให้ พี่คนที่รับเรื่องผมก็ให้ผมเขียนใบเปิดจ๊อบ แล้วเขาก็บอกว่า รอสักครู่นะครับเดียวเอาไปให้ช่างข้างล่างดูอาการ รอประมาณ 10 นาที พนักงานรับเรื่องก็เดินขึ้นมา บอกว่า น้อง เดียวช่างเขาบอกเปลี่ยนให้เลยรอแปปนึงประมาณ15 นาที(ดีใจสุดๆ 15 นาทีเร็วดีจัง ณ ตอนนั้นผมคิดว่าคุณปาล์มคงเอาเครื่องผมไปดูอาการแล้วก็ดูหมายเลขเครื่องผม แล้วไปเทียบกับ หมายเลขเครื่องที่เขาเคยขอไปก่อนหน้านี้สองวัน ทางเมลล์ เขาจึงยอมเปลี่ยนให้)
          ระหว่างรอเครื่องขอเล่าบรรยากาศอื่นๆให้ฟัง ก็คือเจอ คนเอา product แต่ละอย่างของเบนคิว มาให้ซ่อม

รายแรก เดินขึ้นมาหน้าดุ พนักงานถามว่าเป็นอะไรค่ะ ได้ยินเขาพูดว่าเครื่องชอบเปิดเอง ตลอด ปิดแล้วตอนเช้าตื่นมาาเครื่องเปิดเองเฉยเลย(เราคิดในใจ อาการหนักนะเนี่ย หรือว่าสวิตเปิดปิด พัง อิอิ) เครื่องของเขาคือs32 แล้วเขาก็เปิดจ๊อบทิ้งเครื่องไว้ให้ช่างซ่อมแล้วก็กลับไป หลังจากเขากลับไป พนักงานรับเรื่องผู้หญิง ก็รับโทรศัพท์พนักงานด้านล่างแล้วก็หันมาถามผมบอกว่า dvdน้องมันเป็นอะไรค่ะ ผมก็ตอบว่า มันไร้แผ่นเสียทุกแผ่นเลยครับ
          เขาก็ตอบกลับมาว่า น้องต้องไร้ ที่4x นะ ผมก็บอกว่า ใช่ครับผมไร้ที่ความเร็วต่ำสุด (ผมเช็คแล้ว dvd ผมเป็นล๊อต B) แล้วพนักงานก็บอกว่า งั้นให้ช่างเขาลองก่อนนะ แต่จอเปลี่ยนให้เสร็จแล้วนะค่ะ(เย้ๆ ดีใจ)

รายที่สอง เป็นนักศึกษาหญิง ประมาณปี3 (รุ่นเดียวกะเรา น่ารักๆแอบมองหน้ากันด้วย อิอิ แต่เราไม่กล้ามองมากเขิล 5555+ ) ได้ยินว่า กล้องเสียหรืออะไรสักอย่างไม่ค่อยได้ยิน ก็เขียนใบเปิดจ๊อบ แล้วก็กลับไป

รายที่สามใส่แว่น มารับเครื่องnotebook รับเสร็จกลับเลยไม่ได้ลองไรเลย

รายที่สี่ เป็นผู้หญิงวัยทำงานเดินขึ้นมา แล้วบอกพนักงานว่า ดูdvdให้หน่อยอ่านค่ะไม่ค่อยได้ พนักงานคนรับเรื่องบอกรอแปป เดียวเอาไปให้ช่างข้างล่างดู สักประมาณ15นาที พนักงานเดินขึ้นมา แล้วก็บอกเสร็จแล้วครับลองเลย เจ้าของเครื่องบอกว่าโหเร็วจัง เสร็จแล้วหลอ ลองปุ๊ปไม่มีปัญหาอะไร เขาก็กลับ (ระหว่างนั้นประมาณ
          4โมงครึ่ง คิดในใจ เห้อ!!!ไหนบอก15นาทีไง ล่อไป จะชั่วโมงแล้ว อดทนรอต่อไป)

รายที่ห้าเป็นหนุ่มใส่แว่นอ้วนๆวัยทำงาน มาเอา pda ที่ทิ้งไว้ให้ซ่อม ประมาณ1เดือน ได้ยินเขาพูดมา
          สักพักพนักงานรับเรื่องผู้หญิงก็หยิบ pda ออกมาจากตู้ด้านหลัง แล้วก็ให้พี่แว่นลอง สักแปปนึงพนักงานก็บอกว่าพี่ค่ะ ของพี่เป็นเครื่องใหม่นะค่ะช่างเปลี่ยนให้เลย เป็นเครื่องใหม่แกะกล่องเลย พี่แว่นบอกโหหลอ(หน้าตาดีใจมาก) แล้วนั่งลองเครื่องใหม่ ลองทดสอบการโทร ทุกอย่างผ่านหมด แล้วพี่แว่นก็ถามว่า เครื่องผมหมดประกันยัง พนักงานก็โทรไปถามใครไม่รู้ แล้วก็ได้คำตอบว่า เครื่องพี่แว่น หมดประกันแล้วค่ะ เพราะตอนเอามาเครื่องยังอยู่ในประกันแต่พอระหว่างซ่อมเครื่องหมดประกันพอด ี(คิดในใจใช้เครื่องแรกซะคุ้มจนพังแถมได้ซ่อมก็ซ่อมไม่ได้แล้วก็ได้เครื่อง ใหม่กลับบ้าน แหม ดีจริงๆ) แล้วพี่แว่นก็กลับไป ยิ้มกลับไปเลย

รายที่หก เป็นหญิงวัยทำงาน บอกว่า ฟังเพลงอยู่ดีๆจอฟ้า พนักงานก็ยกเครื่องไปข้างล่าง สักพักขึ้นมาพร้อมกับs41 m63ของผม บอกหญิงคนนั้นว่า เสร็จแล้วครับ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรนะครับแค่ลงdriverทับลงไป หญิงคนนั้นก็เอาเครื่องมาทดสอบ สักพัก จอฟ้าซะงั้น พนักงานที่รับเรื่องก็โทรไปถามข้างล่าง ได้คำตอบกลับมาว่า ให้พี่ผู้หญิงลองกลับไปลงวินโด้ใหม่ครับ แล้วเขาก็กลับไป ขณะนั้นเวลา17.30

คราวนี้ตาเราแล้วพี่เขาก็เรียกน้องๆเสร็จแล้ว เราก็รีบไปดูว่าเขาทำไรกับเครื่องเราบ้างเนี่ย แล้วเขาก็ให้เซ็นรับของในใบนั้นมีรายละเอียด เกี่ยวกับอะใหล่ที่เปลี่ยนให้ ประกอบไปด้วย จอlcd กับ dvd (กำ ไหนบอกว่าไม่มีของไงให้รอ2อาทิตย์ อิอิ)เขียนเสร็จเรียบร้อยก็นั่งเช็คต่อหน้าพนักงานหน้าดุๆ ผมยาวๆ ประมาณ15นาที ซึ่งระหว่างนั้น ที่ศูนย์ทำการปิดไฟ ปิดประตูทางเข้าแล้วเหมือนไล่เรายังไงไม่รู้ แต่ด้วยความใจเย็นเลยนั่งทดสอบต่อไป เช็คลอยขันน๊อตทุกตัว เช็คซีเรียล ทุกอย่างผ่านหมด แต่รู้สึกว่าขอบจอด้านบนตรงกล้องด้านบนมันไม่สนิท ลองแตะๆดูมันดัง แก็กๆ แต่ก็ไม่เป็นไร ดีกว่าจอมีไอจุดฝ้า แบบนั้น แล้วตอนกลับก็ขอบคุณพนักงานหน้าโหด แล้วก็เดินออกทางข้างหลัง ปกติจะใช้ได้เฉพาะพนักงานมั้ง จังหวะเดินลงเห็นพนักงานซ่อมเครื่องอยู่2คน มองเข้าไปในห้อง โอโห อะไหล่ ของโนตบุคเต็มไปหมดเลย ขะมักเขม้นซ่อมกันใหญ่เลย เฮ้อจบละ ระหว่างนี้เอาเครื่องกลับมาลองขออย่าให้เป็นอะไรอีกเลย สาธุๆ

สรุป ซื้อมาวันที่22 มิถุนายน 2551
          จอมีจุดสว่าง วันที่1กรกฎาคม2551 (10วันพอดี)
          ซ่อมวันที่8กรกฎาคม2551 ในระยะเวลาการซ่อม2ชม.ครึ่ง ณ ตอนนั้นผมไม่รู้ว่า ทำไมเขาถึงเปลี่ยนdvd กับจอlcd ให้ผมเลย ซึ่งขัดกับทีแรกที่เขาบอกว่า จอเปลี่ยนให้แต่ต้องทิ้งไว้หรือมาทำพรุ่งนี้ กับตัวdvdที่พนักงานบอกว่า ไม่มีของให้รอสองอาทิตย์ ซึ่งผมลองคิดดูแล้ว คนชื่อปาล์ม เขาคุยกับผมก่อนหน้านี้ทางเมลล์ ผมคิดว่าการที่เขาบอกว่า จะเปลี่ยนให้เป็นกรณีพิเศษ ติดอยู่กับในหัวเขา เขาจึงยอมเปลี่ยนให้ผมภายในวันนั้นจนแสร็จ
          ทำให้ผมรู้สึกว่า เหมือนรัดคิวคนอื่นยังไงไม่รู้

ปล. ที่มาเล่าให้ฟังไม่ใช่ว่าดีใจออกนอกหน้า แต่เพียงอยากเล่าประสบการณ์ดี ดี จากศูนย์เบนคิว ที่สะพาน:-)ให้ฟังบ้าง เพราะที่ผ่านมา มีแต่คนเอาแง่ลบของที่ศูนย์มาเล่าให้ฟัง ขอบคุณครับ ที่เข้ามาอ่าน หวังว่าคงเจอประสบการณ์ดีๆแบบผม บะบาย

เครดิต
          ่jirut1426แห่งคลับเบนคิวเวปnbspec

Comment

ยังไม่มีปัญหาเลยน่ะตั้งแต่ซื้อมา

Comment

เครื่องผมก็พ้นปีที่ 2 มา 3 เดือนแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับผม
              เเล้วแต่เครื่องมากกว่า

Comment

ไม่ได้หลอก แถวนี้สาวกเค้าเยอะ ก้าดจอแรงก็ว่าดี หุหุ

แต่ผมว่ามันก็เน่าได้ทุกยี่ห้ออ่ะงับ

Comment

ชั่วเจ็ดทีดีเจ็ดหน

ไม่มีอะไรperfect

Comment

มาคอนเฟิมอีกคนคั๊ฟว่า S41 - 335 ของป๋ม

มะมีปังหาใด ๆ ทั้งสิ้นตั้งแต่ซื้อ ค๊าฟฟ

Comment

น่าเห็นใจครับ สงสัยไปไม่ถูกจังหวะครับ

Comment

อ่านตั้งกะตอนแรก เจือกแงะคีย์บอร์ด... อืม.... ไม่อยากจะพูดไรละ User Error + ความอดทนต่ำนี่นา

Comment

พนักงานเค้าถูกบอกมาให้พูดอย่างงั้นแหล่ะครับ แต่ถ้าผมเจอกับตัวก็คงเซ็งเหมือนกันครับ แบบนี้

Ps. ที่อ่านมาปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ตัวเครื่องนิครับ อยู่ที่ศูนย์บริการซะมากกว่า บางที่ก็ดีแต่บางที่ก็ห่วยเกิน

Comment

เหอๆ แต่คนใช้กันเต็มบอร์ดเลย

Comment

เอาตามสบายไจเราดีก่าครับ เรื่องพวกนี้ไม่วันไดวันนึง ก้อต้องเจอกับตัวอยุ่ดี
                              เลือกเอาที่เราคิดว่าซื้อมาแล้วสบายไจสุดดีกว่าน่ะ ^^

Comment

Working...
                              X