Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชาว DQ6 นักคล็อค อย่าเพิ่งอัพเดท BIOS จาก F7 ไปเป็น F8 นะคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชาว DQ6 นักคล็อค อย่าเพิ่งอัพเดท BIOS จาก F7 ไปเป็น F8 นะคร้าบ

ผมได้ทดสอบ BIOS F8 กับระบบที่ใช้งานเดิมตามแบนเนอร์แล้วครับ
    ปรับไฟ VCore 1.4000 V ตามปกติ
    ตัวคูณ FSB 400MHz x 7
    PCI-E Clock 100MHz
    DDR2 Overvoltage +0.1000 V ตามเดิมที่เซ็ตไว้ใน BIOS F7

ผลปรากฏว่า ไม่สามารถทำงานได้เลยแม้จะลองปลั้มทั้งคืนแล้วก็ตาม จึงได้เมลล์ไปถาม
    Technicial ของ Gigabyte ได้ความดังนี้ครับ

1. BIOS F8 พัฒนาออกมาเพื่อรองรับ C2D รุ่น FSB 1333MHz ที่จะขายในปีหน้า กรณีที่
    เราจะใช้ CPU รุ่นใหม่นั้นจำเป็นจะต้องใช้ BIOS F8 เพื่อให้สามารถ Reconized CPU ได้
    ถูกต้อง

2. BIOS F8 เป็นรุ่นแรกที่พัฒนามาเพื่อปรับให้ชิพ P965 เดิมสามารถทำงานได้ที่ FSB 1333MHz
    ได้ ซึ่งตามสเปคแล้วจะไม่ได้ ต้องใช้กับ Bearlake-P เท่านั้น ดังนั้น BIOS รุ่นนี้จะ Overclock
    MCH มาในตัวแล้ว และมีการปรับค่าแรงดันไฟเพิ่มให้ P965 เพื่อให้สามารถทำงานกับ C2D รุ่น
    ใหม่ที่ต้องการ FSB 1333MHz ได้ครับภายในตัว BIOS เอง

ดังนั้น.....ผลที่ตามมาก็คือ

1. ท่านสมาชิกที่นิยมปรับความแรง CPU Host Clock มากกว่า 333MHz ขึ้นไปจะต้องทำใจนะครับว่า อาจจะ
    ไม่สามารถใช้งานเกินความเร็วระดับนี้ได้มากๆ เหมือน BIOS รุ่น F7

2. หากท่านต้องการจะ O/C ให้มากไปกว่า FSB 1333MHz เป็น FSB 1600+ (400+ x7) ขึ้นไป
    กรุณาหลีกเลี่ยงที่จะอัพเดท BIOS จาก F7 ไปเป็น F8 ให้ใช้ F7 ต่อไปและคงจะต้องรอ BIOS รุ่น F9 ซึ่งน่าจะแก้ไขปัญหานี้ได้แล้วแทนนะครับ

จึงแจ้งเตือนมายังมิตรรักนักคล็อคทั้งหลายที่ใช้เมนบอร์ด Gigabyte GA965P-DQ6 ทั้ง Rev 1.x
    และ 2.x มา ณ โอกาสนี้คร้าบ

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วอัพย้อนกลับไปเป็น F7 ไมได้แล้วเหรอครับ?

Comment

ย้อนกลับได้เลยครับ โดยใช้ @BIOS แล้ว Flash F7 แทนครับ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ยังใช้ F6 อยู่เลย

Comment

up bios เนียไม่ชอบเลย
            เพราะเคยทำแล้ว เปิดไม่ติดเลย อิอิ

ต้องไปเคลมเลยเซง

Comment

ใครมี bios เวอร์ชัน F4b หรือ F4e ของ QQ6 อยู่บ้างอะ ขอหน่อยจิครับ

Comment

Working...
              X