Announcement

Collapse
No announcement yet.

เขียน Query เพื่อตัดการเชื่อมต่อ Database SQL อย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขียน Query เพื่อตัดการเชื่อมต่อ Database SQL อย่างไรครับ

ที่สำนักงานผมซื้อโปรแกรมบัญชีมา ใช้ Database SQL 2000 ครับ
    กำหนดให้เปิดโปรแกรมได้พร้อมกันไม่เกิน 10 User ครับ

และผมเห็นว่าหลายๆ User ชอบเปิดโปรแกรมค้างไว้ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ก็ไม่ยอมปิดครับ
    ตอนนี้ทำได้แค่เข้าไปที่ Computer Management>Shared Folders>Sessions
    แล้วก็ตัดการเชื่อมต่อสำหรับเครื่อง User ที่ไม่ได้ใช้งานแล้วออกครับ

ปัญหาก็คือ
    1.ต้องไปทำที่เครื่อง Server ที่อยู่ในห้องมืด ครับ ไม่อยากเข้าไปบ่อย กลัวครับ มันรกมาก
    2.มันเป็นการตัดการเชื่อมต่อทั้งหมดเลยสำหรับ ทุกอย่าง
    3.อยากเขียนเป็น Query เอาไป Run ที่เครื่องใหนก็ได้สะดวกดี และตัดการเชื่อมต่อเฉพาะ
    Sql เป็นบางเครื่อง อย่างเดียว ไม่เกี่ยวกันกับ Shared File เพื่อให้ User เครื่องอื่นเค้าเปิดโปรแกรมใช้ได้บ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ (@_@)!

โปรแกรมเขียนเองรึเปล่าคับ? หรือว่าเป็นโปรแกรมสำเร็จรูป ถ้าเขียนเอง (หรือจ้างคนอื่นเขียนให้) ผมว่ากำหนดการตัดการเชื่อมต่อในตัวโปรแกรมจะดีกว่า กำหนดไว้ว่าหากไม่มี action เกิดขึ้นกี่ XX นาทีให้ตัดการเชื่อมต่อ

Comment

โปรแกรมซื้อมาครับคงแก้ของเค้าไม่ได้ล่ะครับ เลยอยากเขียน Query เพื่อจะตัดการเชื่อมต่อ Database เองครับ

Comment

Working...
      X