Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook cooling

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook cooling

คืออยากถามว่ามานจำเป็นไหมค่ะ พวกพัดลม หรือ cooling pad อันนี้อ่ะค่ะhttp://www.jedicool.com/product.php?id=616
    มีใครเคยใช้มั้ง
    โดยมากถ้าใช้ nb ที่มหาลัยคิดว่าจะไม่พกไปนะค่ะเพราะแอร์ค่อนข้างเย็น
    แต่ถ้าที่บ้านนิสิคะถ้าไม่เปิดแอร์แล้วคิดว่าร้อนใช้ได้เลยแล้วเปิด nb เกือบทั้งวันอ่ะค่ะ

เลยกำลังมองหาพวก notebook cooling อยู่ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใช้กันไหมแล้วถ้าใช้อยู่มียี้ห้อไหนดีๆทนๆแนะนำบ้างค่ะงบประมาณไม่เกิน1500 จะดีมากค่ะ

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ล่วงหน้าค่ะ

มีไว้ดีคับ แต่มันมีหลายแบบต้องเลือกดูหน่อยยี่ห้อดีๆก็แพงหน่อยครับ

Comment

แนะนำแบบพัดลม ไม่ก็แบบ heatpipe จะระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบนี้นะครับ

ถ้าแบบ heatpipe ลองดูหน้าร้าน tk อ่ะครับ รู้สึกจะอันละ 1500 พอดี ไม่มีพัดลม รายละเอียดไม่มีนะครับ ต้องไปดูของจริงเอาเอง

หรือไม่ก็หาฐานพัดลมถูกๆซักอัน แล้วติดตัวระบายความร้อนที่ช่อง express card ก็เป็นเรื่องดีครับ ระบายได้มากเลย

Comment

สำหรับผมถ้าวางโน๊ตบุ๊คในพื้นราบ ตัวระบายความร้อนไม่จำเป็นเลยอ่ะครับ สำหรับเจลไม่เคยใช้อ่ะครับ ดูแล้วเวลาใช้งานจริงวางตัวโน๊ตบุ๊คไว้มันจะปิดทางลมเข้าน่ะครับ

ส่วนที่เป็นฐานรองมีพัดลมเนี่ยเป่าลมเข้าก็น่าจะดีระบายได้ดีกว่าแบบเป่าออก แต่มันจะเข้าในรูอื่นด้วยทำให้ฝุ่นเข้าไปสะสมในตัวเครื่องซะมากกว่าครับ อยากให้ลองคิดดูนิดว่าจำเป็นไหมกับการซื้อราคาหลักพัน เพราะเวลาใช้งานจริงเอาตัวเครื่องไปวางฐานที่สัมผัสจะตรงขาโน๊ตบุ๊คซะมากกว่า ไม่ใช่ตรงท้อง พื้นที่สัมผัสก็น้อยหรือแทบไม่โดนเลย ครับ มันจะระบายความร้อนได้ดีหรือจะใช้คุณสมบัติการนำพาความร้อนได้ดีหรือสำหรับวัสดุอย่างอลูมิเนียม สุดท้ายตัวระบายความร้อนที่ได้ผลโดยตรงก็คือพัดลม ถ้าไม่คิดมากเรื่องความหรู หรือสวยงาม ผมคิดว่าอันละ100-300 ก็น่าจะแทนกันได้

ปัจจุบัน ผมใช้แบบอะครีลิค สามใบพัดโดยจัดทิศทางพัดลมใหม่คือ ตัวซ้ายตรงตำแหน่งซีพียูปรับให้พัดเข้า อีก2ตัวให้มันเป่าออกครับ ราคาแค่140 มีไฟสวยดีและเปลืองไฟดีครับ

Comment

เวลาซื่อพัดลมระวังเรื่อง ฝุ่น หน่อยก้ดีนะครับ ผมเคยใช้ตัว199 มีแสงฟ้า เป่าฝุ่นเข้าโน๊คบุคไปเต้มๆ แถมหน้ากล่องโฆคณาซะเวอร์ 2800rpm ผมเห้นมันเป่าลมออกมาแทบไม่รุ้สึก

แนะนำตัวเป้นพันไว้ใจได้กรองฝุ่นได้ ปลอดภัยกับโนคบุคคุณสุดครับ

Comment

ลองดูที่นี่ครับว่าจะไปซื้อหมือนกันครับ http://www.tkcom99.com/index.php?is_...=9&s_cat_id=52

Last edited by baraqkak; 15 Jul 2008, 13:11:36.

Comment

ใช้Heatpipe รู้สึกว่าลดอุณหภูมิดีกว่าแบบพัดลมนะ
              เพราะแบบพัดลมต้องเอาไฟผ่านUSB เลยอาจทำให้เครื่องต้องจ่ายไฟเพิ่มเลยทำให้บอร์ดร้อนขึ้น
              อาจคิดไปเองนะ แต่ลองดูทั้งสองแบบ แบบheatpipe สำหรับเครื่องผม ลดอุรหภูมิได้มากกว่านะครับ
              ไม่ก็ลองเอาเครื่องไปลองที่ร้านดูสิครับ

Comment

ร้านTKจะมีรุ่นT3000ขายไม๊หน้อ ใครเจอ/ซื้อ ก็มาบอกกันมั่งน้า

http://www.dvhardware.net/review130_...ake_t3000.html

Last edited by Erebus; 15 Jul 2008, 16:15:43.

Comment

ผมใช้ zalman NC2000 งับ เป็นอลู

Comment

Originally posted by [MoLa] - ๏ Jazz ๏ - View Post
                    ผมใช้ zalman NC2000 งับ เป็นอลู
                    อ่าผมใช้ตัว1000อยู่ เเล้วมันต่างกับ2000ยังไงคับ rpmเยอะกว่าป่ะ

Comment

2000 มัน จอ 15" อัพงับบบ ได้ - 20" งับบ

RPM เท่ากัน

Comment

วันนี้ซื้อตัวนี้มาครับ ZALMAN สวยครับ Made in Korea

Dimensions 308(L) x 330(W) x 40(H) mm Weight 1,195g Base Material Pure Aluminum, ABS Noise 18.0 - 25.5 dBA ± 10 % Input Voltage 5V (Connects with Notebook USB Port) Coloer Silver & Black
                        Type Dual Centrifugal Fan Quantity Two Bearing Type Hypro Bearing RPM 1,100 ~ 1,500rpm ± 10 %

Comment

มีแต่ของแจ่มๆ ทั้งนั้น
                          ผมว่าแค่หาไรมารอง ยกให้ไต้โนตบุคมันมีอากาศไหลผ่าน ก็โอเคแล้ว
                          ผมว่าแบบไม่ต้องเป่าพัดลมน่าจะดีกว่า

Comment

อบากได้ แบบdiy ที่มีคนทำไว้ ใช้กระป๋อง +พัดลมเคส ตัว12cm แค่นี้ก็แจ่ม

Comment

ฮาตาริ

Comment

Working...
                              X