Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคแบบบนี้ เอา HD4850 มาใส่ ต้องPSUกี่วัตต์ ถึงปลอดภัยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคแบบบนี้ เอา HD4850 มาใส่ ต้องPSUกี่วัตต์ ถึงปลอดภัยครับ

1. ถ้าผมเอา HD4850 มาใส่ แล้ว PSU ไม่พอ จะเกิดไรขึ้นครับ มันจะดับแล้วการ์ดมันจะพังไหม

Pentium D 3.0
    HardDisk 2 ตัว
    แรม 1G 2 ตัว
    DVD RW 1 ตัว
    เคส จีวิว พัดลม ข้างๆ 2 ข้างหลัง 2 ฮาร์ดดิก 1

psu ผม450w มั้งครับผมไม่แน่ใจ

2. แล้วสเปคแบบบนี้ เอา HD4850 มาใส่ ต้องกี่วัตต์ ถึงปลอดภัยครับ

RaidMax 530W 1,450 ฿ แนะนำตัวนี้ครับ

Comment

ไหวเหรอท่าน RaidMax 530W 1,450

Comment

แล้วถ้าอนาคตจะ CF ล่ะ ต้องใช้เท่าไหร่

Comment

600W แท้ขึ้นไปหล่ะคับ CF

Comment

Originally posted by Admiralce View Post
            1. ถ้าผมเอา HD4850 มาใส่ แล้ว PSU ไม่พอ จะเกิดไรขึ้นครับ มันจะดับแล้วการ์ดมันจะพังไหม

Pentium D 3.0
            HardDisk 2 ตัว
            แรม 1G 2 ตัว
            DVD RW 1 ตัว
            เคส จีวิว พัดลม ข้างๆ 2 ข้างหลัง 2 ฮาร์ดดิก 1

psu ผม450w มั้งครับผมไม่แน่ใจ

2. แล้วสเปคแบบบนี้ เอา HD4850 มาใส่ ต้องกี่วัตต์ ถึงปลอดภัยครับ
            ถ้า 450W เต็ม พอครับ
            ของผม
            E6600 ๑ 3.2
            MSI 4850 1 ตัว
            HD 2 ลูก
            DVD-RW 2 ตัว
            พัดลม 12 ซม. 3 ตัว
            พัดลม 8 ซม. 2 ตัว
            Card reader 1 ตัว

ยังสบายครับ

Comment

CPU ไม่ได้ใจ

Comment

Deluke 500w ก้อเอาอยุ่คับ เคส ซันบีม 9bay พัดลมแน่น ก้อสบายคับ ใช้อยู่

Comment

แล้ว Enermax 460 วัตจะพอไหมครับถ้าจะเอา 4850 มาใช้อ่ะครับ สงสัยเหมือนกันเพราะยังไม่อยากเปี่ยน พาวเวอร์แต่อยากใช้ 4850 อ่ะครับ

Comment

Originally posted by poypoy View Post
                    แล้ว Enermax 460 วัตจะพอไหมครับถ้าจะเอา 4850 มาใช้อ่ะครับ สงสัยเหมือนกันเพราะยังไม่อยากเปี่ยน พาวเวอร์แต่อยากใช้ 4850 อ่ะครับ

พอครับ

Comment

อิอิ งั้นลองใช้ของเดิมก่อนดีกว่า ไม่อยากเปลี่ยนเท่าไร

ต่อไปค่อยเอา cpu งิ

Comment

อันนี้เลยครับ ของ ThermalTake เอาไว้คำนวนวัตต์ที่ต้องใช้

http://www.thermaltake.outervision.com/index.jsp

อันนี้หมายเหตุ :
                        Electrolytic capacitor aging. When used heavily or over an extended period of time (1+ years) a PSU will slowly lose some of its initial wattage capacity. We recommend you add 20% if you plan to keep your PSU for more than 1 year, or 25-30% for 24/7 usage and 1+ years.

แบบรวมรัด :
                        เค้าบอกว่าถ้าใช้งานไปนานๆ อย่างถ้าเกิดตั้งแต่ 1 ปีขึ้นไปให้เลือก Capacitor Aging ที่ 20%
                        หรือถ้าใช้งานแบบ 24/7 (ทั้งวันทั้งคืนไม่ปิด) ก็เซ็ต Capacitor Aging ไปที่ 25-30%

ส่วน RAM sticks อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าต้องเลือกเท่าไหร่
                        เพราะไม่รู้ว่ามันเลือกแบบเป็นชิป 1 stick = 1 chip (เฉพาะชิป)
                        หรือ 1 stick = 1 RAM (แรมทั้งตัว)

รอท่านต่อไปมาชี้แจงครับ

Comment

ข้างบนนี่แจ่มมาก ผมลองผลออกมา ประมาน 440 น่ายังยังพอได้งิ

Comment

ในเว็บที่คำนวนมันอ้างอิงถึงPSUวัตต์เต็มนะครับ

หรือPSUวัตต์ไม่เต็มก็ได้ แต่ต้องให้วัตต์ที่ได้ ไม่น้อยกว่าที่คำนวนจากเว็บ

Comment

ผมว่า RAM sticks มันน่าจะหมายถึงแรมที่เสียบว่าเสียบกี่อันหรือเปล่าน่ะครับ

มันมีพวกโปรแกรมที่คำนวนวัตถ์ที่ใช้อยู่ในเครื่องเราไหมน่ะครับ

Comment

Working...
                              X