Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ซื้อลำโพงใหม่มา รู้สึกแย่มาก ช่วยแนะทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขำกิ๊ก เล็กๆ ที่เอาลำโพง ครีเอทิฟรุ่นเล็กไปหาญชนกับ อัลเทค.... ไอ้อัลเทคผมเริ่มพบมันครั้งแรกเมื่อปี 37 ด้วยราคา 3700 บาท ทั้งอึดทั้งทน ทั้งสู้ อิๆ จากนั้นมันก็กลายเป็นขวัญใจผมเรื่อยมา ห้าๆๆ (รำลึกอดีตหน่อย)

วิจารณ์นะครับ .... Creative Inspire T3030
    ลำโพงในระบบ 2.1 แชแนล ทวิสเตอร์แบบ Inspire T-series
    ความถี่40Hz ~ 20kHz
    ซับวูเฟอร์17 วัตต์ RMS ขนาด18.2cm x 19.6cm x 26.3cm ลำโพงแซทเทิลไลท์6 วัตต์ RMS ต่อแชนแนล

่ดูสเปคแล้วไม่ขี้เหร่มากนะ ก็น่าจะลองดูใจมันสักหน่อยก็ได้ ถ้าเบรินแล้วก็น่าจะพอฟังได้ ถ้างบน้อยก็อัลเทคตัวเดิมก็โอเคนะ ผมเคยใช้อยู้ แต่ขายไปแล้วเพื่อจะอัพตัวใหม ผมก็กะลังหา ..

ถ้าจะเลือกใหม่...น่าจะเล่นอัลเทค หรืออะไรก็ได้ที่มีประวัติทำลำโพงมาหลายๆปีหน่อย ดูความสวยงามถูกใจ ดูวัสดุไม่โหล ดูความอ่อนตัวปรับทุ้มแหลมได้ ดูดอกลำโพง มีหลายดอกผมยิ่งชอบ ดูดอกซับวูฟเฟอร์ ยิ่งดอกใหญ่เนี่ยจะพิจารณาก่อน และปิดท้ายด้วยเอาวัตต์สูงที่สุด เท่าที่จะได้ เพื่อมันจะสู้เสียงเพลงหนักๆได้ โดยไมตื๊อ พร่า เพี๊ยนก่อน ...
    สรุป คือไ่ม่กล้าสรุป หูใครหูมันครับ แต่อย่างน้อย ควรเล่นสัก สี่ห้าพันขึ้นไป มันอยู่กับเรานาน เอาดีๆทีเดียวจบไปเลย (เทียบเงินดอลลอย่าเทียบเงินไทยเพราะพี่ไทยจะบวกค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าหน้าเลือดฯลฯ) ให้เทียบที่ต้นฉบับเขาผลิตออกมา ฝรั่งเขาถือว่า ยูจ่ายเท่าไร ได้เท่านั้น (จำเขามาจากหนังสือเครื่องเสียง มาคิดดูแล้ว ก็น่าจะจริงนะ)

ลองดูสักระยะ ผมก็เกือบขว้างหูฟัง starfish 5.1 ทิ้ง เมื่อซื้อได้ อาทิตย์แรก ทั้งเสียงแตก พร่า เพี้ยน มั่ว ตอนมันยังไม่พ้นรันอิน แต่เมื่อพ้นปุ๊บเราปรับเสียงที่ชอบเป็นปั๊บ โห....ฟังทั้งคืนเรรยยยยย อิๆ

ปล. ชอบประโยคที่ว่า " ตัวที่ซื้อมาให่มจะเอาไปขายทิ้ง ไม่ก็ให้แฟน " อิๆ นิสัยเดียวกันเรยยย ยังไงสาวๆก็ไม่รู้เรื่องนักหรอก นะ ห้าๆๆๆ
    Last edited by Sundayloveyou; 15 Jul 2008, 16:42:05.

Comment

เอ่อ ผมแปลกใจอย่างนึง ว่าคุณจขกท.ไม่ได้มีโอกาสฟังเลยหรือครับว่าลำโพงให้เสียงอย่างไร? หรือที่hwhเขาไม่ให้ลอง

Comment

ผมก้ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ต้องเบิร์นไปสัก 100ชม. และการวางตำแหน่งตู้ซับก็มีผล
        เสียงที่ได้ กับเงินที่จ่ายไป ผมรู้สึกว่ามันแพงครับ

"ของแพง ถูกใจ ไม่แพง
        ของไม่แพง ไม่ถูกใจ แพง"

Comment

ผมว่าALTEC LANSING ATP3 มันเสียงดีกว่าอยู่แล้วนะ

Comment

ผมก้ว่างั้นอ่ะคับ แหะๆ กำลังประกาศขายcreativeอยู่ กะว่าจะซื้อAltec ตัวประมาน5000+ กะซาวการด์ ดีๆสักตัว มะกี้โทไปhwhถามราคา x-fi extream music เค้าบอกรุ่นนี้ตกรุ่นไปนานแล้วไม่มีของ มี extream audio ราคา2990 ไม่ทราบตัวนี้เป็นอย่างไร พี่ๆที่รู้ช่วยแนะ ซาวการด์ กะลำโพงให้ทีคับ งบ8000กว่าๆ อยากทราบอีกว่า2.1 กะ5.1 ถ้าวัต พอๆกันมันแตกต่างกันอย่างไร เสียงต่างกันมากไหม ขอบคุนมากคับ
            Last edited by Abcbabe; 15 Jul 2008, 12:31:25.

Comment

Creative รุ่นเล็กอย่างไปหวังเสียงแน่นๆ ของเบสมันเลยเพราะเค้าพี่เค้าเน้นเสียงเล็กๆใสๆ มากกว่า คงไม่สะหรอก
              ต้องเล่นรุ่น T7900 ขึ้นไปจน GIGAWork เสียงเบสค่อยดีหน่อย

Comment

ผมใช้ ALTEC LANSING ATP3 ตลอดใช้มา5-6ปีแระ เสียงดี(เมื่อไรมันจะพังจะได้ซื้อใหม่)

Comment

Altec Lansing ATP3 มันประมาณเท่าไหร่หรอครับ เห็นเป็นรุ่นพิมพ์นิยมอย่างบอกไม่ถูก -0-

Comment

ราคานี้ไปซื้อยี่ห้ออื่น จะคุ้มกว่า

Comment

ผมก็เห็นว่า ATP3 เสียงดีกว่านะ (แพงกว่าด้วย)
                      อีกอย่างสงสัยเช่นกันว่า ตอนก่อนซื้อไม่ได้ลองฟังก่อนหรือครับ

Comment

ฟังนะ แต่ ในร้านเสียงมันดังไง ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง เสียงฟังในร้านก้โอเคนะ แต่พอ กลับมาบ้าน มาฟัง แล้วเทียบกะตัวเก่า คนระเรื่องเลย ก็เค้าบอกว่าในร้าน2.1 ตัวนี้ดีสุดในร้านแล้ว- -" เราผิดเองที่มักง่ายไป

Comment

ว่าซะเสียเลย ใช้อยู่ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ ซาวด์ออนบอร์ดด้วย แต่เล่นเกมดูหนัง เล่น 5.1 ดีกว่า
                          2.1 เขาไว้ฟังเพลง

Comment

ลำโพงถ้า5.1 ของaltec ตอนนี้มีไรแจ่มๆบ้างคับ ราคา5000+ แล้วซาวการด์ใช้ของอะไรดีคับ ประมาน2000-4000 เด่ววันพฤหัสจะไปพันทิพหละ

Comment

ถ้าคนไม่เคยกินของอร่อย ก็จะไม่รู้หรอกครับว่า อาหารไม่อร่อยมันเป็นยังไง

Comment

Originally posted by Abcbabe View Post
                                กะว่าจะซื้อAltec ตัวประมาน5000+ กะซาวการด์ ดีๆสักตัว มะกี้โทไปhwhถามราคา x-fi extream music เค้าบอกรุ่นนี้ตกรุ่นไปนานแล้วไม่มีของ มี extream audio ราคา2990 ไม่ทราบตัวนี้เป็นอย่างไร พี่ๆที่รู้ช่วยแนะ ซาวการด์ กะลำโพงให้ทีคับ งบ8000กว่าๆ อยากทราบอีกว่า2.1 กะ5.1 ถ้าวัต พอๆกันมันแตกต่างกันอย่างไร เสียงต่างกันมากไหม ขอบคุนมากคับ

ดูท่าทางคุณจะไม่มั่นใจจริงๆหละนะ อะ...งั้นลองเอาตัวที่ผมจะจัดซื้อเป็นข้อพิจารณาประกอบร่วมกัน
                                1. การ์ดเสียงให้เล่นรุ่นใหม่หรือรุ่นดังๆ เนื่องจากเพื่อนๆใช้มาแล้ว พิสูจน์แล้วบอกต่อกันมา เช่น Asus D2s 5000 บาท , ครีเอทีฟ ไทเทเนียม เกือบ 5000 หรือไม่ก็ x-fi music ซืื้ื้อเอาตามบอร์ด 3000 กว่าๆ ถ้าอยากได้หน้ากากด้วยเห็นเขาประกาศขาย 5900 บาท การ์ดเสียงกะลำโพงมันแปลกตรงที่ใช้มาบ้างแล้วเสียงจะเพราะดังนั้นอย่าไปสนใจเวอร์จินมากนัก (แต่ก็อย่าโทรม อิๆๆ)

2. ลำโพงเล็งไว้มี
                                - GIGAWORKS G500 รับรองโดย THX Certified 5.1 เสียง 310 Watts RMS ซับ 8 นิ้ว(12,000) อ้อ ไอ้พวกไร้สายหนะ มันแพงและไม่ค่อยเสถียร อย่าเพิ่งไปเล่นมัน ตัวนี้หละ ดีแล้ว ถูกด้วย แต่เลือกอัลเทคน่าจะดีก่านะ พยายามเลือกวัตตสูงและราคาสูงเข้าไว้ ถ้าเลย 5000 น่าจะดีทั้งหมด ถ้าไม่หูเทพเกินไป ตามนี้
                                ้้- พวก 5.1 http://www.pcresource.co.th/computer...c-399_402.html
                                - พวก 2.1 http://www.pcresource.co.th/computer...c-399_401.html

- คลิปก็มี Klipsch ProMedia GMX 2.1 ราคา 8,750.00 (ราคาเมืองนอกhttp://www.shopbot.com.au/p-37452-567621.html ระหว่าง

Price range: $207.00 to $247.50 at 5 stores แปลงเป็นเงินไทยราคานี้ก็หยวนครับ) ซื้อตรงนี้ดีกว่าไปซื้อกะเจ้าที่มาตุ๋นขายในเว็บนี้ ไม่เสียภาษียังหิ้วมาขายแพงๆ อีก

สรุป การ์ด 5000 ลำโพง 8000 หมดหมื่นกว่า อิๆ สะใจซะฟังได้อีกหกปีค่อยเปลี่ยน
                                - ลืมฟันธง ถ้าลำโพงคอมนะ ให้เลือกลำโพง 5.1 จะมีประโยชน์มากกว่าดูหนังมันส์ ฟังเพลงเยี่ยม ไม่ต่างมากนักและความนิยมโฮมมาแรงมาก แทบจะกลืน 2.1 แต่ถ้ามีงบน้อยก็เอา 2.1 ก็ไม่เสียหาย คิดเองนะ นี่แค่เบสิค ที่ผมรับรองให้ว่าดีคุ้มค่า

ปล. อีกที จดชื่อรุ่นไปหาซื้อที่พันทิพย์ น่าจะถูกกว่านี้นะ อย่างอัลเทค ATP3 ที่นี่ขาย 2840 แต่ผมซื้อ 2600 หนะ พิจารณาเอา
                                Last edited by Sundayloveyou; 15 Jul 2008, 17:09:46.

Comment

Working...
                                X