Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนใช้ zalman CNPS9700 LED

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนใช้ zalman CNPS9700 LED

พึ่งซื้อมาใส่กับ 6300 ทำไมมันไม่เย็นขึ้นเลยครับ ใช้พัดลมเดิมอยู่ 37 m/b อยู่ 36 ใส่ 9700 ก็เท่าเดิมไใม่เห็นมันจะเย็นขึ้น ทาซิลิโคนแล้ว ที่แถมมาในกล่องของ 9700 แล้ว เกิดจากอะไรมั่งครับ จะ clock ซะหน่อย เลยหยุดไว้ก่อนเลย

ซิ้งพวกนี้จะเห็นก้อตอนเพิ่มไฟ cpu และเวลาเรา OC ไปบัสสูงๆคับ

ถ้าท่านเอามาเทียบตอนที่ไฟเดิมและไม่ได้ OC ก้อจะไม่ได้ต่างอะไรมากมายคับ เพราะนั้นคือจุดที่ cpu ทำงานปกติและก้ออยู่ที่อากาศโดยรวมของที่เครื่องของท่านได้ใช้งานอยู่ในขณะนั้น และก้อไม่สามารถจะทำความเย็นให้ตำกว่าอากาศโดยรอบได้

Comment

ที่ว่า37 36 นี่ยังไม่oc ใช่มะ พวกsinkอย่างนี้จาเห็นผลก็ต่อเมื่อocแล้ว ถ้าธรรมดาๆ มานไม่มีผลอาไรหลอกครับ อย่างมากก็ลดได้1 หรือ2องศา

Comment

ซิลิโคนแถมzalmanใช่แบบหลอดเ็ล็กๆแห้งๆรึเปล่าครับ
        ถ้าใช่ ห่วยครับเคยแล้วต้องเช็ดออกใส่แบบธรรมดาแทนเลยครับ
        แต่ถ้าไม่OCอาจไม่เห็นผลเหมือนที่ข้างบนบอกครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ งั้นที่คนขายมันบอก ใส่แล้วลงเหลือ 20 ปลาย มันคงมั่วละซิ งั้นผม clock ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วไม่ควรเกินกี่องศาครับ 50 นี่ ยังปกติไหม

Comment

sink พวกนี้ องศา มันจะนิ่งกว่าด้วย

และรอบก็เบากว่า เสียงไม่ดัง ด้วย

Comment

อุณหภูมิห้องอยู่ที่กี่องศาครับ

หลังจากใช้ zalman CNPS9700 LED แล้ว

รอบพัดลมของ zalman อยู่ที่เท่าไรอ่ะครับ

Comment

Originally posted by t415 View Post
                ขอบคุณมากครับ งั้นที่คนขายมันบอก ใส่แล้วลงเหลือ 20 ปลาย มันคงมั่วละซิ งั้นผม clock ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วไม่ควรเกินกี่องศาครับ 50 นี่ ยังปกติไหม
                ถ้าอุณหภูมิห้องมัน 30 มันจะลงไป 20 ได้ไงฟะ คนขาย คน+ขาย=...วาย เหอๆๆ

เอาเป็นว่า มันยังไม่ได้ร้อนมาก เปลี่ยนซิงค์ไป ก็ไม่เห็นความต่างครับ

Comment

ห้องตอนนี้หนาวๆ เพราะอยู่ชั้น 16 ประมาณ 36-40 มั้งครับ รอบพัดลม มันหมุนด้วยระบบอัตโนมือ ผมปรับไว้ที่ 2 พันครับ

Comment

มันเย็นอยู่แล้วอ่ะเลยไม่เห็นผล

Comment

zalman CNPS9700 LEDผมก็ใช่อยู่นะเเล้วไม่ได้ocด้วย ตอนเพิ่งซื้อมาเปิดเครื่องซัก1ชม.ปรับรอบกลางๆไปดูอุณภูมิมันร้อนประมาน 48-50บ้านผมไม่ได้ติดเเอร์นะเเละค่อนข้างร้อน ซึ้งไม่ค่อยต่างจากsinkเดิมๆเท่าไหร่เลย เเต่ที่เห็นว่าต่างคือ ผมเปิดเครื่อง3วันติด อุณภูมิค่อนข้างคงที่คือ48-50 ซึ้งsnikเดิมๆๆที่ผมใช่เปิดประมาณนี้อุณหภูมิจะประมาน53-57อะครับ ส่วนซิลิโคนมันเเถมเเบบขวดยาทาเล็บให้อะครับ (ผมว่ามันมีดีที่อุณภูมิคงที่มากกว่าครับ)

Comment

9700 ให้ซิลิดคนsuper thermal greaseครับ เหนียวหนึบหนับเลย ลองซื้อมาใช้แล้ว แค่ซิลิโคนนะ

Comment

ผมว่าที่แน่ๆ มันสวยกว่าซิงค์เดิมครับ (มีไฟด้วยใช่มะ) ผมใช้ CNPS9500 AM2(ไฟเขียวๆอ่ะ) มันก็ไม่ได้เย็นไปกว่าซิงค์เดิมๆของเอเอ็มดีเลย และผมก็ไม่ได้โอเวอร์คล็อกด้วยอ่ะ

Comment

Working...
                          X